เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 16
  พิมพ์  
อ่าน: 120997 ดอกไม้สีเหลือง
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 12:34

ชักใกล้ครัวเข้าไปทุกทีนะคะ...ดอกขจร ค่ะ
ทำอาหารได้ทั้ง ผัด แกง ทอด..สารพัดจะอร่อยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

bangplama
ชมพูพาน
ตอบ: 168

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 12:38

"คุณบางปลาม้าสับสนเข้าใจผิดเรื่องชื่อวิทยาศาสตร์ของกัลปพฤกษ์"
ขอน้อมรับผิด จริงๆก็ไม่ได้เชี่ยวชาญอะไรด้านนี้ ไปหยิบโน่นจับนี่มาประกอบเพื่ออธิบายเรื่องความสับสนของตัวเอง
ก็ไปเอามาจากบลอกที่ชื่อกะไดตามที่บอกไว้นั่นแหละครับ
ทีนี้มันแก้ไขไม่ได้ก็วานผู้รู้มาแก้ไขด้วยครับ
แล้วตกลงว่ามันชื่ออะไรกันแน่  ชักงง เศร้า

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 12:41

ดอกสีเหลืองสวยดอกนี้ ชื่อดอกอะไรเอ่ย...(ไม่ได้เสียบไว้ที่ในรูหู..นะคะ  ยิงฟันยิ้ม)
บอกใบ้ว่ายังป้วนเปี้ยนอยู่แถวครัวค่ะ ยังไม่ไปไหนไกล

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 12:45

เพิ่งเอาผลมาผัดกินกับกุ้งไปเมื่อวานนี้เองค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 12:47

ดอกไม้ชนิดนี้ ลวกจิ้มน้ำพริก กินอร่อย ทำขนมก็ได้
อยู่ในเพลงกล่อมเด็กด้วย

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 12:52

แม่ ดอกโสน บานเช้า ค่ะ ยิงฟันยิ้ม

"ดอกโสนบานเช้า ดอกคัดเค้าบานเย็น
ดอกประดู่คู่เล่น ป่านนี้ไม่เห็นมาเลยเอย"

เลยเก็บเอา ดอกประดู่ คู่เล่นมาให้ชมด้วยค่ะ

bangplama
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 13:03

ดอกขจร(สลิด)  ไม่ทราบว่ามีหลายพันธุ์หรือเปล่า แต่เคยเห็นทั้งทรงดอกและสีดอกแตกต่างกัน รวมถึงรสด้วย
ตอนเป็นเด็ก มีต้นประจำอยู่ที่ข้างบ้าน มันเลื้อยอยู่กับต้นข่างที่ขึ้นอยู่บนพระเจดีย์ใหญ่ น้ำท่วมไม่ถึงมันเลยไม่ตาย
เข้าหน้าฝนก็จะมีดอกเต็มเถา แม่จะใช้ให้ปีนขึ้นไปเก็บมาทำแกงจืดบะฉ้อ(หมูสับ)เมนูเด็ดประจำบ้านและเป็นของโปรดของผมด้วย
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 13:08

แกงจืดดอกขจรหมูสับ มื้อเที่ยงสำหรับคุณบางปลาม้าค่ะ

bangplama
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 13:12

^
 ดี ดี ดี๊ ดี ยิงฟันยิ้ม
bangplama
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 13:15

ประดู่ที่คุณ:D:Dจัดมาเป็น ชนิดไหนครับ
ฤๅว่าจะเป็น อังสนา ครับ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 13:34

ค่ะ เป็นภาพประดู่บ้าน หรือที่เรียกว่า สะโน อังสนา ค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ส่วนประดู่ป่า เรียกว่า ฉะนอง ประดู่เสน ค่ะ
ความแตกต่างของประดู่บ้านและประดู่ป่า สังเกตจากผลค่ะ
ผลของประดู่ป่าจะกลม ส่วนประดู่บ้านจะเว้าออกตรงขั้วผลค่ะ

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 13:44

พุดน้ำบุศย์ Gardenia carinata Wall. มีชื่อสามัญว่า Golden Gardenia
เป็นไม้ดอกหอม ที่อยู่ในสกุล Gardenia และอยู่ใน วงศ์เข็ม (RUBIACEAE)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 13:47

ทุกคนคงจำดอกไม้สีทอง ที่เจ้าไม้ขีดไฟก้านน้อยหลงรักได้นะคะ
ทานตะวัน  หรือ sunflower

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 13:52

เหลืองจันทบูรณ์
ชื่อวิทยาศาสตร์ Dendrobium fridericksianum Rchb. F.
เป็นดอกไม้ประจำจังหวัดจันทบุรี ค่ะ ยิงฟันยิ้ม

มีหลายแบบค่ะ เหลืองล้วน เหลืองตาดำ ฯลฯ

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 30 พ.ค. 11, 14:15

เหลืองเชียงราย ค่ะ (Tabebuia chrysotricha ชื่อสามัญคือ Dwarf Golden Trumpe) ยิงฟันยิ้ม
มีสามเหลืองที่คล้ายกัน
เหลืองอินเดีย(Tabebuia chrysantha ชื่อสามัญคือ Golden Trumpet) 
และ เหลืองปรีดิยาธร (Tabebuia argentea Britt. ชื่อสามัญคือ Silver trumpet tree )
ทั้งสามเป็นพืชจีนัสเดียวกันคือTabebuia

ความแตกต่างระหว่างเหลืองเชียงรายกับเหลืองปรีดิยาธร สามารถสังเกตได้ชัด
เหลืองเชียงรายจะมีดอกเป็นกระจุกแต่ไม่หนาแน่นเท่าเหลืองปรีดิยาธร
เหลืองปรีดิยาธรมีผิวใบสีเขียวเหลือบสีเงินทั้งสองด้าน
แต่เหลืองอินเดียกับเหลืองเชียงรายใบจะคล้ายกันมากจนแทบจะแยกไม่ออก
แต่จะต่างกันตรงที่ เหลืองอินเดียจะไม่มีฝักส่วนเหลืองเชียงรายจะมีฝัก

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 16
  พิมพ์