เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 16
  พิมพ์  
อ่าน: 120766 ดอกไม้สีเหลือง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 20 ส.ค. 08, 13:35

มีกระทู้ ดอกไม้สีชมพู และดอกไม้สีขาว แล้ว
ขอเพิ่ม ดอกไม้สีเหลือง สำหรับผู้ที่รักดอกไม้ มาร่วมวงกันค่ะ

ขอเริ่มด้วย บานบุรี   หรือ allamanda

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 ส.ค. 08, 13:46

รำเพย

Karine!!
ชมพูพาน
ตอบ: 130

กำลังค้นหาทางสว่างของชีวิต

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 20 ส.ค. 08, 16:04

โอ้ พูดถึงดอกบานบุรีแล้ว
เคยมีความเกี่ยวข้องกับการีน
สมัยเรียนมัธยมต้น ต้องเรียนลูกเสือ-เนตรนารี แต่การีนเรียนผู้บำเพ็ญประโยชน์ (ผู้ก่อตั้งเดียวกับลูกเสือ แต่ไม่ใช่เนตรนารีและยุวกาชาด)
เคยอยู่หมู่ดอกบานบุรี มีดอกไม้สีเหลืองชื่อบานบุรีนี้ติดอยู่ที่อก
จึงรู้จักชื่อดอกไม้ชนิดนี้ เมื่อตอนนั้นนั่นเอง
ตอนนั้นและกระทั่งตอนนี้ ก็ยังรู้สึกว่าชื่อดอกไม้ชนิดนี้...แปลกดี แล้วก็(คิดว่า)ไม่เคยเห็นดอกจริงเสียที

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 25 ส.ค. 08, 17:48

ซุ้มบานบุรี ค่ะ 

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 25 ส.ค. 08, 17:51

ดอก dandelion เป็นดอกหญ้าของเมืองฝรั่ง   ยังไม่เคยเห็นในประเทศไทย  ถ้าใครเห็นในภูมิภาคไหน ช่วยบอกด้วยนะคะ
ที่เคยเห็น เป็นดอกหญ้าเล็กๆสีเหลืองสด กระจายบนพื้นสนาม  ในฤดูใบไม้ผลิ
มองไกลๆเหมือนพรมสีเขียวจุดเหลือง
แต่ดอกใหญ่ ก็มีเหมือนกัน อย่างในภาพนี้

นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 02 ก.ย. 08, 08:24

มารบกวนอาจารย์เทาชมพูค่ะ อ่านมาลัยลายครามแล้วเกิดความสงสัย บังเอิญเห็นมีกระทู้เกี่ยวกับดอกไม้พอดี

ดอกฝอยฝานี่เป็นอย่างไรกันคะอาจารย์ ไม่ทราบว่าพอจะมีภาพให้ชมหรือไม่ ขอบคุณค่ะ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 04 ก.ย. 08, 02:51

ขออนุญาตตอบแทนท่านอาจารย์นะครับ 
ฝอยฝา  ที่เคยทราบเป็นชื่อสมุนไพรครับ  เป็นพวกยาแก้ไข้  ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าทางเหนือจะเรียก  "หอมไก่" 
หารูปได้ยากจริงๆ  ดอกจะสีขาวมีรูปเล็กนิดเดียว  ที่จริงน่าจะไปลงในกระทู้ดอกไม้สีขาว  แต่ก็ขออนุญาตเป็นกรณีพิเศษแล้วกันครับ......... อายจัง

นางมารน้อย
พาลี

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 05 ก.ย. 08, 09:39

ขอบคุณ คุณ Bana มากนะคะ ดิฉันไม่ทราบจริงๆว่าเป็นดอกไม้สีขาว ถ้าเช่นนั้นคงไปตั้งที่กระทู้นั้น พอดีเห็นว่ากระทู้นี้เพิ่งตั้งเลยลองเข้ามาถามดูค่ะ ถ้าบอกว่าเป็นดอก หอมไก๋ (น่าจะเป็นหอมไก๋นะคะ ไม่ใช่หอมไก่ เพราะไก๋ คือ ไกล แปลเป็นไทยคือดอกหอมไกล) ก็พอจะรู้จักค่ะ แต่ฝอยฝา ชื่อน่ารักจัง อายจัง

Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 08 ก.ย. 08, 02:09

อ่อ...ครับ

คือชื่อทั่วไปเรียก "กระดูกไก่"  ครับ   หมอยาสมุนไพรรู้จักกันดีครับ ........ อายจัง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 08 ก.ย. 08, 07:50

ขอบคุณคุณ Bana
เอาฝอยฝา หรือหอมไกล มาฝากอีกรูปค่ะ

นางมารน้อย
พาลี

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 08 ก.ย. 08, 08:58

ขอบคุณอาจารย์เทาชมพูมากๆค่ะ สวยน่ารักจริงๆด้วยค่ะ อายจัง

กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 11 ก.ย. 08, 13:41

แวะมาสักครู่ มีดอกไม้มาฝาก

Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 12 ก.ย. 08, 00:14

แล้วชื่อดอกอะไรครับคุณออม 

อิอิ ......... ผมก็มีมาฝาก ท่ยซิดอกอะไร............... ฮืม

Chinobi38
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 28 พ.ค. 11, 15:49

สวยจัง

รับ ร้านดอกไม้ ราคาพิเศษ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 28 พ.ค. 11, 19:11

ทองอุไร เป็นไม้พุ่มออกดอกสีเหลืองทอง  รูปร่างคล้ายแตร     
ชื่ออังกฤษคือ Yellow elder หรือTrumpet flower  นิยมปลูกกลางแจ้งในที่มีแดดและน้ำชุ่มชื้น 

หน้า: [1] 2 3 ... 16
  พิมพ์