เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
อ่าน: 15488 Plutocracy มีคำแปลภาษาไทยไหมครับ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 23 มี.ค. 06, 11:37

จากกระทู้พระพรหม ดิฉันขออนุญาตโพสต์ 1 ครั้งที่นี่จะได้จบค่ะ

สืบเนื่องจาก sms ของคุณจ้อ 7 มี.ค. ขอร้องว่าอย่าเปิดเผยว่าอาจารย์คือใคร เพราะจะเป็นการเปิดทาง
ให้ตัวป่วนเข้ามาในเว็บ หากทำผิดกติกาจำเป็นต้องลบกระทู้ ดิฉันได้อ่านแล้วตกใจ ว่าตัวเองน่ะหรือ
มีพฤติกรรมส่อในทางชักศึกเข้าบ้าน ได้อ่านแล้ว keep cool ตอบไปว่าถ้าโพสต์ไหนของดิฉันล่อแหลม
เป็นการเปิดเผยให้สาธารณชนทราบว่าอาจารย์คือใคร ก็ให้ลบทิ้งได้เลย หรือจะปิดกระทู้มีทติ้งเรือนไทย
ไปเลยก็ได้ คุณจ้อตอบว่าดูกระทู้นั้นอยู่ ยังไม่ถึงขั้นต้องปิดมัน

ความจริงหากท่านผู้อ่านมีความทรงจำเหลืออยู่บ้าง คงจะทราบว่าดิฉันเองต่อสู้กับตัวป่วนมาตลอด
ไม่อยากให้อาจารย์ซึ่งมีต้นทุนทางสังคมสูง ต้องไปต่อปากต่อคำกับตัวป่วนให้เสียบุคลิกภาพ
พยายามกันอาจารย์ออกมาด้วยเหตุผลประการเดียว “ไม่เพิกเฉยให้กับสิ่งไม่ถูกต้อง” เลยไม่ทราบว่า
เหตุใดพอหมอกควันเริ่มจางลง กลายเป็นว่าดิฉันเปิดประตูเมือง ชักศึกเข้าเรือนเสียเอง

สปิริตที่แสดงออกได้คือ ถ้าผิดก็ลบเสีย กติกาของเว็บเข้าใจดี ฟันได้เลย แต่อย่าขู่ โดยเฉพาะเมื่อ
ความผิดยังไม่เกิด  เช่นในย่อหน้าแรก บางทีก็งงว่าทำไมกระทู้แรงๆกลับลอยนวล ทีเฉียดๆกลับ เจอขู่

http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Pid=45036&page=1
ไม่อยากให้เข้าใจผิดกันไปใหญ่ เรื่องเงิน 2 แสน 3 แสน สามัญสำนึกของดิฉันคือส่วนหนึ่งที่บันทึกใน
Murphy’s Law. If you break it, fix it. เพราะโตมาโดยถูกปลูกฝังให้มีความรับผิดชอบต่อการกระทำตัวเอง
และความรับผิดชอบต่อสังคม หากตัวเองทำให้ lose funding ก็จะพิจารณาตัวเอง ไม่ได้มีเจตนาอื่นค่ะ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 23 มี.ค. 06, 15:17

ขอบคุณ อาจารย์สำหรับ ค.ห. 47 ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 23 มี.ค. 06, 15:31

โพสต์ครู่เดียว คิดว่าคุณคงได้ทันอ่าน
แล้วก็ลบ ให้จบเรื่องราวกันไปค่ะ  
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 23 มี.ค. 06, 15:50

All's Well that ends well. ครับ

(ตอนนี้ผมอยากพูดประโยคนี้ได้กับสถานการณ์บ้านเมืองด้วยจัง อยากให้ผ่านพ้นได้ด้วยดีในที่สุด)

ต่อเรื่อง อู่เจ๋อเทียน นะครับ มนุษย์ปักกิ่ง คุณครูเทาฯ สั่งการบ้านแล้ว ไปค้นมาด่วนแล้วรายงานด้วย

เท่าที่ผมทราบ ดูเหมือนนักประวัติศาสตร์จะจัดบูเช็กเทียนหรืออู่เจ๋อเทียนเป็นฮ่องเต้หญิงองค์เดียวในประวัติศาสตร์จีน (ใช่ไหมครับ?) แม้แต่ซูสีไทเฮาในสมัยหลังก็ไม่ได้เป็นฮ่องเต้หญิง แม้จะกุมอำนาจสูงสุดในแผ่นดิน แต่โดยตำแหน่งแล้วซูสีไทเฮาก็ยังไม่ใช่จักรพรรดินีอยู่ดี ในขณะที่อู่เจ๋อเทียนประกาศองค์เป็นจักรพรรดินีเต็มพระองค์

จำได้รางเลือนเต็มทีว่า อู่เจ๋อเทียน ดูเหมือนอยู่สมัยราชวงศ์ถัง และดูเหมือนราชธานีของพระนางจะอยู่ที่ "พระนครเชี่ยงอัน" (ในเรื่องจีนแปลเป็นไทยสมัยก่อน) หรือก็คือ กรุงฉางอาน ซึ่งสมัยนี้เรียกเมืองซีอาน มณฑลส่านซี

เชิญผู้รู้ท่านอื่นเพิ่มเติมครับ
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 23 มี.ค. 06, 16:12

... เออ.คือว่า .. ผม
.......ขออนุญาต (ขลุขลักๆ)  ขยับกะลา
จากใต้ชานเรือน ชวนคุณเฟื่องแก้ว
กระเถิบออกมาหลบมุม อยู่แถวใต้ร่มริม
รั้วเรือนก่อนก็แล้วกันครับ อยู่ใต้เรือนเย็นๆ
แต่วันสองวันนี้รู้สึก ร้อนๆ เหงื่อแตกซิกๆ
อย่างไรก็ไม่รู้ ..  ..  ฝนตก แล้วค่อยโขยกขยับ
กลับไปตอนนั้นดีกว่า......

อ่า...
..
อุ๊ย..
อ๊าย ย ..ย

...
โอย ..โอ่ย.. โอ้ย ....โอ๊ย ยยย  ..โอ๋ย

โอว์..คุณเฟื่อง!!  

..ลุกก่อน ..อย่านั่งทับกะลา โผม..ม..ม
หนัก!!  ตายแล้ว หายใจ มะ..ม... ไม่ ออก.!

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 23 มี.ค. 06, 17:49

ยกให้คุณหมูน้อย กับคุณเฟื่องแก้ว เลือกก่อนค่ะ  
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 23 มี.ค. 06, 17:58

อ่า คุณหมูน้อย ฯ คะ
ดิฉันอยู่ทางนี้ค่ะ บนม้าหินใต้ต้นมะม่วงข้างๆ เรือน
ที่อยู่บนกะลา รู้สึกจะเป็นนังกะทิค่ะ มันหาหมอนหนุนนอนอยู่

ถ้าดิฉันอยู่บนกะลาคุณละก็
แปลว่า คุณจมธรณีไปแล้วค่ะ อิอิ
ไม่รอด ทั้งหมูน้อย ทั้งกะลา
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 23 มี.ค. 06, 18:31

ขอบพระคุณอาจารย์เทาชมพูครับ ขนาดได้เพียงเห็น ยังชื่นอก เย็นใจขึ้นเยอะ ...  ( ต้องกราบขออภัยอาจารย์นะครับ   ที่บางกระทู้ บางความเห็นฯ ของผมดูทะเล้น ตลก หาสาระไม่ค่อยเจอ  เจตนาก็เพียงอยากเห็น คนในบ้านยิ้มกัน เท่านั้นครับ)

...ผมให้คุณเฟื่องเขาเลือก ก่อนครับว่าจะดื่มแก้วไหนดี (....แต่อยากบอกใบ้ ว่า  ..เอ่อ..  ผมเป็นคนชอบสีแดงๆ..นะคุณเฟื่อง )

ไป๊ ...นังกะทิ  ...ว่าแล้วเชียว!!
..จ๊าก..ถึงว่าคุณเฟื่อง ไหงตัวเหม็นตุๆ..เจ้าจอมทะเล้นกระทินี่เอง

ปล.
คุณเฟื่อง ยังจำได้ไหมครับ สัญญากับผมไว้ว่าอย่างไร วันนี้..ผมรออยู่!!
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 23 มี.ค. 06, 19:02

อาจารย์ครับ..
น้ำหวานมี 4 แก้ว
อาจารย์ ให้ผมกับคุณเฟื่องเลือกก่อน
คุณเฟื่องเลือก 1 แก้ว
หมูน้อยธรรมดา 1 แก้ว
ท่านอาจารย์อีก 1 แก้ว
เหลือ 1 แก้ว
...
ถ้าจะเดา ผมขอเดาว่า
อีก 1 แก้วนั้น ของคุณนุชนา ใช่ไหมครับ.
...........................
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 23 มี.ค. 06, 19:02

เรือนไทยเมื่อสร้างเสร็จใหม่ๆก็ครึกครื้นเฮฮาด้วยวิกลิเก เวทีลูกทุ่ง และคอนเสิร์ตเพลงสารพัดแบบประชันกัน
เวลาล่วงเลยไป    คนบนเรือนก็แยกย้ายกันไป   เรือนไทยก็เงียบเหงา  
แล้วก็กลับคึกคักใหม่เมื่อหน้าใหม่ๆเข้ามาเยือน    แล้วก็หายไปบ้าง อยู่กันบ้าง  ไปๆมาๆบ้าง แบบนี้
มีคนเฝ้าเรือนที่อยู่ประจำ  บางทีก็สัปหงก  บางทีก็ตาสว่าง

ได้หัวเราะบ้างก็ดีค่ะ  

หนูคนนี้ขอยืมมาจากอีกเว็บหนึ่ง   ลีลาเธอน่าหยิกดี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 23 มี.ค. 06, 19:10

ใครมาก่อนได้น้ำก่อนค่ะ
ขอยกกาแฟเย็นมาเพิ่มเติมอีก

แถมของแกล้มอีก ๒ คำ  ไม่ให้เสียชื่อกระทู้
๑)Kakistocracy  ฟังคล้ายๆนางกากียึดอำนาจท้าวพรหมทัตมาปกครองซะเอง    
ความหมายคือระบอบการปกครองโดยประชาชนด้อยคุณภาพและไร้ระเบียบวินัย
๒)Ochlocracy  ระบอบการปกครองโดยม็อบ  (ที่ไม่ใช่ไม้ถูพื้น)
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 23 มี.ค. 06, 21:41

ขอบพระคุณอาจารย์ค่ะ เครื่องดื่มดูเย็นเจี๊ยบน่าชื่นใจจริงๆ
แถมมีสาวน้อยมาเต้นเชียร์อีกต่างหาก
เลือกยากจังเลยค่ะ ..
เอาเป็นว่า ดิฉันเหมาทั้งสี่แล้วเลยแล้วกันค่ะ
คุณหมูน้อยชอบน้ำสีแดงๆ
...เลือดหรือเปล่าคะ อิอิ
ดิฉันยังไม่ลืมหรอกค้า แต่ขอทำงานจิ๊ดเดียวนะคะ
เดี๋ยวเย็นๆ จัดการให้

เสียดายเข้ามาเรือนไทยช้าไปหน่อย
ไม่อย่างนั้น อาจจะได้ประชันลีลาลูกทุ่งด้วยแล้ววว
เรามาเล่นลา มะลิลา กันก่อนดีไหมคะ
ขึ้นต้นอะไรก็ได้ขอให้ลงท้ายด้วยสระอา

อดน้ำแดงแดงมาทำลิ้นห้อย
โถพ่อหมูน้อยอยู่ในกะลา...
HotChoc
มัจฉานุ
**
ตอบ: 62

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 24 มี.ค. 06, 00:06

อย่างนั้นผมคิดว่าความแตกต่างระหว่าง matriarchy กับ gynecocracy อยู่ที่ความครอบคลุมในการใช้ล่ะมั้งครับ matriarchy สภาพสังคมเป็นแบบหญิงเป็นใหญ่อยู่แล้ว ขณะที่ gynecocracy นั้นหญิงเป็นผู้ปกครองโดยที่ไม่ได้บ่งบอกว่าขึ้นมาได้ไง จริงๆแล้วสังคมอาจเป็น patriarchy ก็ได้

ถ้าพวก feminists มาอ่านความหมายของคำว่า หนู่ว์ฮั่ว ที่่คุณ Peking man อธิบายไว้ใน #43 นี่คงเต้นผางเลยนะครับ    น่าสนใจที่ว่าบางสังคมมีอคติกับ gynecocracy ซะเหลือเกิน ขณะที่บางสังคมก็ไม่เห็นแปลกอาจจะดีด้วยซ้ำ ถ้าถามว่ากษัตริย์อังกฤษที่ดีที่สุดมีใครบ้าง ผมว่า QEI กับ VRI ต้องติด top 5 แน่ ดีไม่ดีเป็นที่ 1 กับ 2 คู่กัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 24 มี.ค. 06, 08:52

ถ้าถามว่ากษัตริย์อังกฤษที่ดีที่สุดมีใครบ้าง ผมว่า QEI กับ VRI ต้องติด top 5 แน่ ดีไม่ดีเป็นที่ 1 กับ 2 คู่กัน

เห็นด้วยค่ะ  
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 24 มี.ค. 06, 09:08

คำสำนวนจีนอีกสำนวนหนึ่ง ที่ทำให้นึกถึง "ภัยผู้หญิง" (ซึ่งคนจีนหมายถึงภัยจากผู้หญิงที่เกิดแก่แผ่นดิน ไม่ใช่ภัยที่เกิดแก่ผู้หญิง) นั้น คือคำว่า "หญิงงามล่มเมือง"
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์