เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 15525 Plutocracy มีคำแปลภาษาไทยไหมครับ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 20 มี.ค. 06, 12:04

เห็นคำนี้แล้วนึกถึง gynecologist
เคยมีเหรอคะ.... ระบบสังคมที่เพศหญิงเป็นใหญ่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 20 มี.ค. 06, 12:27

คุณ Peking Man หมายถึงเผ่าอเมซอนน่ะหรือคะ
หรือว่าสังคมในเกาะอะไรสักแห่ง ที่ Margaret Mead ไปสำรวจเจอเข้า
พระนางจามเทวีครองอาณาจักร   ถือเป็นระบอบgynecocracy หรือเปล่าคะ ในเมื่อเป็นผู้หญิงคนเดียวที่ได้เป็นใหญ่   เจ้านายสตรีอื่นๆและนางสนมกำนัลไม่ได้ปกครองด้วย  ขุนนางอื่นๆก็ล้วนแต่เป็นชาย
HotChoc
มัจฉานุ
**
ตอบ: 62

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 20 มี.ค. 06, 16:38

plutocracy อำนาจอยู่กับพ่อค้า หรือเรียกได้ว่าเป็น merchant princes ที่ผมคิดออกตอนนี้ก็มีช่วงยุคเรเนซองส์ในอิตาลี เมืองการค้าช่วงนั้นก็คือเวนิซ เจนัว ฟลอเรนซ์ ตระกูลพ่อค้าที่โด่งดังก็เช่น The Medici (Florence), The Doria (Genoa) อีกกลุ่มก็คือ Hanseatic League ที่ทำการค้าขายในทะเลบอลติกช่วงใกล้เคียงกันครับ มีเมืองสำคัญเช่นรอสต๊อก ฮัมเบิร์ก ลูเบ็ค ดานซิก

ถ้ามองในรูปของการแบ่งอำนาจระหว่างกลุ่มชน ถ้าคนชั้นกลางมีอำนาจก็น่าจะเรียกได้ว่าเป็น plutocracy นะครับ ตรงกันข้ามกับ aristrocracy ที่คนชั้นสูงมีอำนาจ ถ้ามองแบบนี้ผมว่าอังกฤษช่วงล่าอาณานิคมก็เอนเอียงไปทาง plutocracy อำนาจค่อยๆถ่ายเทจาก House of Lords (ซึ่งตัวแทนต้องเป็นขุนนาง) มาสู่ House of Commons (ตัวแทนมาจากพ่อค้าคนเมือง) เรื่อยๆ คือค่อยๆปรับจาก aristocracy ไปเป็น plutocracy
HotChoc
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 20 มี.ค. 06, 16:47

สังคมที่ผู้หญิงเป็นใหญ่ แฮะ แฮะ ผมรู้จักแต่ในนิยายแฟนตาซีนะครับ Drow elves ใน AD&D แม่เป็นใหญ่ ลูกสาวเท่านั้นที่จะได้สืบสกุล ผู้ชายเอาไว้ผลิตลูก กับทำตามคำสั่งผู้หญิง
HotChoc
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 20 มี.ค. 06, 16:58

แล้ว gynecocracy ต่างกับ matriarchy ยังไงครับ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 20 มี.ค. 06, 17:04

ผมน่ะนึกถึงคำว่า Matriarchy อยู่จริงๆ ซะด้วย เพราะตามที่มนุษย์ปักกิ่งน้องผมพูดนั้น เป็นลักษณะของสังคมบุพกาลก่อนประวัติศาสตร์หลายเผ่า จำได้ว่ามีการขุดค้นพบหลักฐานของชุมชนมนุษยืก่อนประวัติศาสตร์ในจีน ที่นักโบราณคดีจีนเขาว่าเป็นสังคมแม่เป็นใหญ่อย่างนี้ (ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ ว่าเขารู้ได้ยังไง) แล้วเขาก็เรียก Matriarchy นีแหละ

ดูเหมือนนักมานุษยวิทยาจะว่าไว้ว่า สังคมแบบเพศแม่เป็นใหญ่ ไม่ใช่เพศพ่อเป็นใหญ่นี่ เป็นลักษณะที่พบได้ในสังคมมนุษย์โบราณหลายที่ครับ ถ้าเราจะโยงกับเทพปกรณัมกรีกโรมัน ก่อนยุคของเทพบดีซีอุส ก่อนยุคเทพไตตั้นด้วยซ้ำ ครั้งโน้น เทพสูงสุดนั้นเป็นเทพีครับ คือเทพมารดาแห่งปฐพี เทพีไกอาครับ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 20 มี.ค. 06, 17:49

เคยได้ยินอยู่เหมือนกันครับ Matriarchy นี่ แต่(ตัวผมเอง)ยังไม่เคยเห็นหลักฐานจะแจ้งของการมีอยู่ครับ

ได้ยินว่าเป็นการปกครองโดยผู้หญิง สืบทอดอำนาจผ่านทางแม่ ในสภาพสังคมที่เป็น Polygamy ใครเป็นพ่อไม่มีทางรู้ได้ มีเพียงแม่นี้แลที่จริงแท้แน่นอน

น้องๆหลานๆอ่านเจออย่าใช้เป็นข้ออ้างเอาเป็นอย่างนะครับ คนละยุคคนละสมัยกันและเป็นสภาพที่มีความเสี่ยงต่อโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์เป็นอย่างสูงครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 20 มี.ค. 06, 18:04

นึกถึงช้างทั้งโขลงยังไงไม่รู้ครับ แหะๆ
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 21 มี.ค. 06, 14:09

ที่บ้านค่ะ เป็น Matriarchy ผู้ชายหมดสิทธิ์ หมดเสียง
สามีของท่านผู้นำที่บ้านเรียกระบอบนี้ว่า ภริยาธิปไตย แหะๆ

เข้ามาลงชื่อเรียน เก็บศัพท์ค่ะ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 21 มี.ค. 06, 14:45

คำที่มีความหมายพ้องกับ plutocracy คือ corporatocracy (rule by the rich)
อันนี้หายากหน่อย.............................. benocracy...... (rule by the good) [bene=well]
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 21 มี.ค. 06, 15:38

วันนี้ปล่อยไก่ตัวเบ้อเริ่มขณะที่อ่านสถานภาพของโครงการ และเห็นคำว่า "ทบทวนวรรณกรรม"
มีคนทักว่า "อ้าว...คุณไม่รู้จักคำนี้หรือ...literature review น่ะ"

แฮะๆ literature review น่ะรู้จักค่ะ แต่ไม่รู้ว่าเวลาแปล เขาจะแปลได้ซื่อตรงขนาดนี้
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 21 มี.ค. 06, 18:53

หวัดดีค่า พี่นุช  ตอบอีเมล์แล้วนะคะ

เมื่อเช้าพออ่านเรื่อง Matriarchy ก็นึกอยู่ว่าคุ้นๆ นะคะ
เพราะเคยอ่านเจอในเทพปกรณัมกรีก-โรมัน
ในดินแดนของนักรบหญิงอเมซอนผู้เก่งกาจ
มีนางพญาเผ่าชื่อ ฮิปโปลิที (แม่ของฮิปโปลิทัส)
ตอนนั้น เฮราคลีสจะต้องเข้าไปชิงเข็มขัดนางพญาให้ได้
ก็ชิงมาได้สำเร็จ ลักพานางพญาออกมา
แล้วก็ยกนางพญาให้เป็นภรรยาของธีซูสไป

เขาว่า ผู้หญิงเผ่านี้ ดุดัน เป็นนักรบผู้เก่งฉกาจ
ในดินแดนนี้จะมีแต่ผู้หญิงล้วน (เมืองลับแล ?)
ผู้หญิงจะไปมีความสัมพันธ์กับผู้ชายในดินแดนข้างเคียง
เพื่อให้มีลูกสาวเพื่อสืบเผ่าพันธุ์ต่อไป
ถ้าเป็นผู้ชายก็ส่งคืนกลับให้พ่อ หรือ หักคอกินตับเสีย
อันนี้ เฟื่องก็เรื่อยเจื้อยไปงั้นเองค่ะ แค่ฆ่าเฉยๆ
ดินแดนอเมซอน หรือแอมะซอนนี่ เขาว่ากันว่า
อยู่ไกลออกไปทางตะวันออกของดินแดนกรีกโบราณค่ะ

อันนี้ เข้าข่าย Matriarchy ไหมคะ
แต่มันมีแต่พลเมืองหญิงเท่านั้น ไม่มีผู้ชายนี่นา
Peking Man
ชมพูพาน
ตอบ: 142

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 21 มี.ค. 06, 20:50

ที่ผมกล่าวถึงนั้นเป็นไปตามที่ท่านพี่ นกข. และท่าน Crazyhorse กล่าวถึงคือตามความเชื่อของนักประวัติศาสตร์จีน เขาเชื่อกันว่าในสมัยก่อนนานมาแล้วสังคมโบราณมีอยู่ช่วงหนึ่งที่เป็นสังคมที่เพศหญิงเป็นใหญ่

ในบันทึกของจวงจื้อ (เวลาการเขียนของหนังสือเล่มนี้ยังเป็นที่ถกเถียงกัน เป็นที่ยอมรับกันว่า เนื้อหาในภาค ภายใน "เน่ยเพียน" เป็นผลงานของจวงจื้อ ส่วนภาค ภายนอก "ไว่เพียน" และ ภาคเบ็ดเตล็ด "จ๋าเพียน" เป็นการที่ลูกศิษย์ของจวงจื้อพยายามที่จะบันทึกอะไรก็ตามที่เกี่ยวข้องกับความคิดของจวงจื้อไว้ให้คนอื่นได้ร่วมศึกษา ไม่ว่าอย่างไรก็ตาม ่เราค่อนข้างที่จะมั่นใจได้ว่า คัมภีร์จวงจื้อได้ถือกำเนิดเป็นรูปร่างที่เราคุ้นเคยกันแล้วตั้งแต่สมัยฮั่นตะวันตก)ได้กล่าวไว้ว่า

เสินหนงจือซื่อ... หมินจือฉีหมู่ ปู้จือฉีฟู่ หยูหมีลู่ก้งฉู่ เกิงเอ๋อสือ จือเอ๋ออี อู๋โหย่วเซียงไห้จือซิน สือจือเ๖ต๋อจือหลงเหย่

(สมัยของเสินหนงนั้น...ประชาชนรู้จักแต่(ใครเป็น)แม่ ไม่ร้จัก(ว่าใครเป็น)พ่อ (พวกเขา)อยู่อาศัยกับ(สัตว์ใหญ่จำพวก)กวาง(และ)จามรี ทำมาหากินโดยการเพาะปลูก ทอผ้าเพื่อนำมาสวมใส่(คนเหล่านี้)ไม่มีจิตใจที่จะคิดร้ายกับใคร สมัยนี้เป็นสมัยที่คุณธรรมรุ่งเรืองยิ่ง

(จวงจื้อ ภาค "จ๋าเพียน" (เบ็ดเตล็ด) บรรพ "เต้าจื๋อ" (โจร))

นอกจากข้อความของจวงจื้อแล้วเราก็ยังมีหลักฐานของสังคมที่เพศหญิงเป็นใหญ่อีกในบันทึกของซางยาง (หนังสือแนวความคิดของซางยางน่าที่จะสำเร็จเป็นรูปเล่มตั้งแต่ก่อนยุคของหันเฟยสึ เนื่องด้วยหันเฟยได้ศึกษาและตั้งขอสังเกตุหลายประการเกี่ยวกับความคิดของซางยาง ซึ่งอย่างน้อยก็บอกให้เรารู้ว่างานของซางยางได้ถูกจัดทำขึ้นก่อนการสถาปนาราชวงศ์ฮั่น) ในบันทึกของซางยางกล่าวไว้เกี่ยวกับสังคมโบราณว่า

เทียนตี้เซ่อ เอ๋อหมินเซิงจือ ตังสือจือฉือเหย่ หมินจือฉีหม่เอ๋อปู้จือฉีฟ

(เมื่อ)ฟ้าดินได้รับการสถาปนาก่อตั้ง(แล้ว) เมื่อนั้นประชาชนก็ถือกำเนิดขึ้น ณ ขณะนั้น ประชาชนรู้จัก(แต่)แม่และไม่รู้จักพ่อ

(บันทึกของซางยาง บรรพ "ไคไซ่" (ขยายอาณาเขต))

ซึ่งในลักษณะนี้ก็คงต้องกล่าวว่าในสมัยโบราณของจีน การปกครองของเพศหญิงเป็นไปตามลักษณะซึ่งศัพท์อังกฤษเรียกว่า matriachy ส่วนในยุคต่อ ๆ มา ที่ประเทศจีนถูกปกครองโดยเพศหญิง ไม่ว่าโดยตรงเช่น "บู้ช็กเทียน อู่เจ๋อเทียน" หรือโดยอ้อมเช่น  "หลู่ว์โฮ่ว (ภรรยาของฮั่นเกาจู่ หลิวปัง)" หรือ "ซูสีไทเฮา สือสี่ไท่โฮ่ว" คงจะต้องเรียกว่า gynecocracy ซึ่งปรากฏการณ์ทางการเมืองเช่นนี้ชาวจีนเรียกว่า "หนู่ว์ฮั่ว" ภัย(ของ)อิสตรี ที่จะทำให้บ้านเมืองล่มจม ทุกยุคทุกสมัย(อาจจะเว้นราชวงศ์ซ่ง เนื่องต้วยอำนาจทางการเมืองที่แท้จริงถูกแบ่งสรรในลักษณะที่ไม่มีใครฝ่ายใดสามารถที่จะกุมอำนาจได้อย่างเฉียบขาด) ซึ่งมีการกีดกันผู้หญิงให้ออกไปจากการเมือง (ซึ่งก็ไม่สำเร็จเท่าใดนัก)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 23 มี.ค. 06, 07:49

ตอบคุณ HotChoc # 35
matriarchy = a form of social organization in which a female is the family head and title is traced through the female line
gynecocracy    = government by women, a society ruled by women.
เรียกว่าเป็นคำพ้องได้ไหมคะ  ความหมายก็เกือบจะเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 23 มี.ค. 06, 07:50

คุณมนุษย์ปักกิ่งคะ   ดิฉันสนใจเรื่องบูเช็กเทียนมาก  
ในวรรณกรรมมักกล่าวขวัญถึงพระนางในแง่ลบ    แต่ในประวัติศาสตร์ เห็นว่าเป็นแง่บวก  
ถ้าหากว่ามีเวลา   กรุณาเล่าให้ฟังหน่อยได้ไหมคะ  อย่างย่อๆก็ได้ค่ะ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์