เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์  
อ่าน: 15519 Plutocracy มีคำแปลภาษาไทยไหมครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 12 ม.ค. 01, 06:40

ทรัพยาธิปไตย?
สตางคาธิปไตย?

ผมกลับไปอ่านกระทู้เรื่องกรณี รศ. 130 แล้วพิจารณาผลการเลือกตั้งไทยที่ผ่านมา สะดุดใจอยู่ตรงความเห็นของท่านอดีตนายกชวน ว่า เลือกตั้งคราวนี้ยาก เพราะการแข่งกับคนที่รวยที่สุดในเมืองไทยไม่ใช่เรื่องง่าย
คุณทักษิณก็ชนะไปแล้ว จะเพราะกระแสเบื่อชวน เบื่อการทำงานของรัฐบาลที่แล้วเต็มที หรือเพราะเผอิญคุณทักษิณรวยที่สุดในเมืองไทยอย่างที่คุณชวนตั้งข้อสังเกตไว้ก็แล้วแต่ (สังเกตนะครับว่าคุณชวนยังไม่ได้กล่าวหาอะไรคุณทักษิณจะๆ ว่าคุณทักษิณเอาเงินที่มีไปทำอะไร แต่คำพูดก็ออกมามีนัยชวนให้คิดต่อไปได้อีกไกล)
ไม่ว่าอย่างไรก็ตาม ผมก็อดคิดไปถึงศัพท์ที่ยกมาไม่ได้ เอาเป็นว่าไม่เกี่ยวกับนักการเมืองไทยหรือระบบการเมืองไทยจริงๆ ตอนนี้แล้วกันนะครับ ผมไม่ได้จะหาว่าใครเป็นยังไงทั้งสิ้น
แต่ว่า ในทางทฤษฏีนั้นการปกครองแบบพลูโตเครซี่แปลว่า อำนาจอยู่ที่คนมีเงิน คนมีเงินมากที่สุดก็มีอำนาจมากที่สุดด้วย (ซึ่งเราสามารถเถียงได้ว่าอาจจะดีก็ได้ ในสภาพเศรษฐกิจตกต่ำเช่นนี้) ผมไม่ทราบว่ามีการแปลคำนี้เป็นไทยแล้วหรือไม่ และถ้ามี แปลว่าอะไรครับ
Bureaucracy (ซึ่งผมเป็นส่วนหนึ่งอยู่...?) แปลว่าระบบราชการ แปลกันตรงไปตรงมานะครับ แต่ถ้าจะให้มีความหมายพิเศษไปว่า  ระบบที่ข้าราชการเป็นใหญ่ในแผ่นดิน ก็เห็นใช้ศัพท์อีกตัวว่า ระบบ "อำมาตยาธิปไตย"  ซึ่งผมว่าเป็นศัพท์ที่ประหลาดดี แต่ก็เห็นใช้กันเช่นนั้น
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 ม.ค. 01, 09:07

หรือ ธนาธิปไตย?
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 ม.ค. 01, 09:44

ลัทธิคลั่งดาวพลูโต
ลัทธิคลั่งหมาพลูโต
ลัทธิคลั่งปราชญ์พลูโต
      อิอิ...
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 09 ม.ค. 01, 09:52

ดาวพลูโต กับหมาพลูโตของดิสนี่ย์  รู้จักครับ แต่ปราชญ์พลูโตนี่ ใครเหรอครับ ตกข่าว
อิอิอิ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 ม.ค. 01, 11:28

คิดว่า  ธนาธิปไตยค่ะ
เคยผ่านสายตามาแวบๆ กับศัพท์นี้
ปรีดี พนมยงค์เคยใช้ หรือเปล่าคะ?

ที่มาของคำ  Plutocracy คืออะไรคะ คุณนกข  Pluto  เป็นเจ้าแห่งยมโลกไม่ใช่หรือคะ  หรือว่าเป็นเจ้าแห่งทรัพย์สินด้วย
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 ม.ค. 01, 11:58

คงต้องรบกวนทีมงานวิชาการดอทคอมให้ถามไปยังท่านผู้เขียนตำนานเทพเจ้ากรีก ฝั่งV Mag
แต่ผมรู้สึกว่า พลูโตเป็นยมเทพ ใช่ครับ และยมโลกของกรีกโบราณก็อยู่ใต้ดิน เหมือนนรกของเรา แล้ว ดูเหมือนว่า พลูโตจะเป็นเทพ เจ้าของทรัพย์สมบัติแร่ธาตุมีค่าทั้งหลายทั้งปวงในดินด้วย ในภาคนี้ พลูโตจึงรับหน้าที่ปู่โสมด้วยอีกอย่างหนึ่ง
วิชาการทีมช่วยทำหน้าที่เมอร์คิวรี่นำสารไปถามผู้เขียนตำนานเทพเจ้ากรีกหน่อยครับ หรือถ้าคุณ ทิด ผ่านมาก็อนุเคราะห์ด้วย ไม่เห็นคุณทิดมานานแล้ว
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 ม.ค. 01, 12:39

สับสนกับ พลาโตมั้งครับ > ปราชญ์พลูโต
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 09 ม.ค. 01, 12:49

จาก webster.com ครับ

Main Entry: plu·toc·ra·cy

Pronunciation: plü-'tä-kr&-sE

Function: noun

Inflected Form(s): plural -cies

Etymology: Greek ploutokratia, from ploutos wealth; akin to Greek plein to sail, float -- more at FLOW

Date: 1652

1 : government by the wealthy

2 : a controlling class of the wealthy
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 09 ม.ค. 01, 12:59

เป็นอันได้คำตอบแล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะคุณ CrazyHOrse และคุณนกข.
เราจะได้คุยกันคืบหน้าต่อไปได้เลย

นักเรียนยกมือขอถาม
รัฐบาลของทรัพย์  โดยทรัพย์ และเพื่อทรัพย์ ตามทฤษฎี และปฏิบัติ (หากว่าเคยมีมาในประวัติศาสตร์) จะทำให้รัฐและประชาชนออกมาเป็นยังไงคะ
อสรพิษ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 09 ม.ค. 01, 23:27

ผลก็คือประชาชนจนทรัพย์  รัฐขาดงบประมาณ ธนาคารล่ม
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 10 ม.ค. 01, 08:00

ไหนๆก็มาแล้ว คงต้องปล่อยให้เป็นไปล่ะครับ ที่ควรทำคือจับตาสิ่งที่เราห่วง อย่าให้เกิดขึ้น ว่าแต่ว่าผมกลัวม็อบจังเลย การบิดเบือนนโยบายเพื่อการหาเสียงทำให้นโยบายจริงบานปลายกลายเป็นสิ่งที่ทำได้ยาก เฮ้อ ไม่รู้ประเทศชาติจะเป็นยังไงเหมือนกัน
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 10 ม.ค. 01, 20:53

ไปเปิดดูพจนานุกรมคำว่า Pluto เองด้วยแล้ว เห็นว่า ชื่อเทพพลูโตก็มาจากรากศัพท์คำว่า ploutos แปลว่าสมบัติ คำเดียวกัน แต่ทำไมพญายมผู้ครองบาดาลของกรีกโรมันจึงมีชื่อว่า สมบัติ ไม่ทราบแน่ครับ

แฮ่ะๆๆ จำได้ไหมครับว่าสมัยโน้นเราเห่อ นึกว่าเราจะเป็น NIC คือประเทศอุตสาหกรรมใหม่ แต่มีคนแปล NIC ว่า นรก อีส คัมมิ่ง ถ้าเป็นยังงั้นจะแปลได้หรือเปล่าว่า บ้านเมืองยุคธนาธิปไตย คือยุค ยมบาลนั่งเมือง...
แม่หญิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 10 ม.ค. 01, 22:22

ดิฉันก็ยังงง ๆ อยู่ค่ะ กับนโยบายเข้า รพ. เสียเงินแค่ 30 บาท

มันจะเป็นไปได้ยังไง 30 นี่ค่าอะไรคะ
หรือว่าค่าผ่านประตู
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 10 ม.ค. 01, 23:42

ปราชญ์พลูโตเป็นพี่ชองเพลโตครับ บังเอิญแกตายก่อน เลยได้ไปเป็นเทพพลูโต
             อิอิ
อ้อ.....NICS=Narok is coming soon.ครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 11 ม.ค. 01, 00:32

แหะแหะ แซวแรงไปนิด คนรวยที่สุดในเมืองไทยคงไม่ถือนะครับ ต้องโทษกรีกโบราณ (ตายกันไปหมดแล้ว) ครับท่าน ที่ไม่รักดี ดันเรียกยมบาลว่าทรัพย์สมบัติ เลยเป็นเรื่องต่อให้ผมเก็บไปคิดแซวต่อได้
เอ๊... ตำราฮินดูบางตำราว่าพระยมเป็นโลกบาลทิศหนึ่งด้วยนะครับ (บางตำราก็ไม่จัดให้เป็น) และดูเหมือนจะเป็นเจ้าคุมทิศทักษิณ?  ... เรื่องนี้ก็ต้องไปโทษแขกโบราณ (ตายกันไปหมดแล้วเหมือนกัน)
เปลี่ยนเรื่องดีกว่า....

คำถามของคุณเทาชมพู ระบบธนาธิปไตย เข้าใจว่าไม่เคยมีใช้จริงในประวัติศาสตร์โดยยอมรับตรงๆ ว่าเป็นระบบธนาธิปไตย ของทรัพย์ โดยทรัพย์ เพื่อทรัพย์ แต่ข้อที่ว่าคนมีเงินจะมีอภิสิทธิ์บางอย่างด้วยนี่ คงมีมาในทุกสังคมทุกสมัย

ผมเข้าใจว่า คำนี้มีนัยทางลบ คือคิดขึ้นมาเพื่อใช้วิพากษ์วิจารณ์ด่าว่ากัน มากกว่าที่จะเอาไปปฏิบัติจริงและยอมรับหน้าชื่นตาบานว่าฉันเป็นพลูโตเครซี่จ้ะ คงไม่มีใครรับอย่างนั้น ระบบที่โดยเนื้อแท้เป็นพลูโตเครซี่อาจจะเรียกตัวเองอย่างอื่น เช่น เรียกตัวเองว่า ระบบทุนนิยมเสรีเป็นต้น

ในกระทู้ รศ. 130 ผมเคยแตะประเด็นว่า ประชาธิปไตยของพวกกรีกโบราณนั้น ประชาชนเป็นใหญ่ก็จริง แต่ใครคือประชาชนผู้มีสิทธิ์เสียง มีแต่เสรีชนผู้ชายครับ ผู้หญิงไม่ใช่ "ประชาชน" ทาสก็ไม่ใช่ เชลยศึกก็ไม่ใช่

สมัยหนึ่งระบอบประชาธิปไตยในยุโรปหลายประเทศ ก็กำหนดคุณสมบัติผู้มีสิทธิออกเสียงไว้เหมือนกันว่า ต้องมีทรัพย์สินจำนวนหนึ่ง หรือต้องถือครองที่ดินจำนวนหนึ่ง คนจนไม่มีสิทธิครับ อย่ามาร้องเพลง "คนจนมีสิทธิไหมครับ"  เสียให้ยาก จะถือว่าอย่างนี้เป็นธนาธิปไตยไหม
เรื่องที่เกี่ยวเนื่องกันก็คือ การมีทรัพย์สินถึงระดับหนึ่งนั้น ทำให้รัฐเก็บภาษีไปจากผู้ครองทรัพย์ได้ เมื่อผู้ครองทรัพย์สินเสียภาษีไปแล้วก็ควรมีปากมีเสียงในการดำเนินการของรัฐพอสมควร เป็นแนวคิดที่ต่อเนื่องกันได้กับการก่อกบฏ (ซึ่งสำเร็จ เลยเรียกว่าการปฏิวัติอเมริกัน) ที่ชาวอาณานิคมอเมริกันกบฏต่ออังกฤษสมัยคิงจอร์จที่ 3 เพราะว่าอังกฤษเก็บภาษีชาวอาณานิคมไปแล้วไม่ยอมให้มีสิทธิมีเสียงบ้างเลย บรรพชนของท่านบุชท่านกอร์ก็เลยประกาศว่า No taxation without representation เมื่ออังกฤษไม่ยอมให้มี representation ก็ต้องรบกัน

จะถือว่าเป็นธนาธิปไตยอ่อนๆ ได้ไหมเนี่ย
หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์