เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 21890 เรือนเทา
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

เมื่อ 26 มิ.ย. 08, 07:18

ในวันหนึ่งซึ่งสงบจบความเศร้า
หน้าเรือนเทาแห่งหนึ่งซึ่งชวนฝัน
คนคนหนึ่งอ้างว้างอย่างเงียบงัน
เพื่อคอยวันวันหนึ่งซึ่งอาจมี

แล้ววันนั้นคือวันดีของชีวิต
วันที่คิดฝันว่าฟ้าเปลี่ยนสี
ปุยเมฆขาวพราวฟ้าหมดราคี
รับคนดีคนหนึ่งซึ่งกลับมา

แม้จะพลาดอาจอภัยได้ทุกสิ่ง
ความเป็นจริงเราต้องสู้อยู่ต่อหน้า
ฝังอดีตที่ผ่านบอกการลา
ณ ป่าช้าความทรงจำของคำลวง

จากสมุดบันทึกที่แต่งเมื่อปี๒๕๑๔
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 มิ.ย. 08, 10:12

ชอบค่ะ
อ่านแล้วเข้าใจอารมณ์เศร้าของสาวน้อย
เศร้าแล้วหักใจได้
เป็นสาวน้อยที่เข้มแข็ง
ตอนท้าย มองเห็นคำว่า Life goes on ลอยอยู่เมื่อจบบรรทัดสุดท้ายแล้ว
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 28 มิ.ย. 08, 08:30

อาจารย์คะ เด็กเตรียมอุดม แผนกศิลปะ ภาษาฝรั่งเศสยุคนั้น ได้เรียนที่เรือนเทาเก่าๆ เป็นเรือนไม้ชั้นเดียวอยู่ตรงข้ามสระบัวและตึกหนึ่งค่ะ  โรแมนติคมาก มีม้านั่งที่ริมสระด้วย เป็นที่มาของกลอนบทนี้
ในอีกไม่กี่เดือนถัดมา ดิฉันก็มาแก้ตอนจบในกลอนบทที่สาม เป็นอีกอย่างหนึ่งค่ะ
จะนำมาลงให้เห็นความเปลี่ยนแปลงในโอกาสต่อไปนะคะ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 29 มิ.ย. 08, 12:54

เข้าใจผิด หากคิดมั่นว่าฉันรัก
หรืออกหัก เพราะเธอร้าง ช่างน่าขัน
เธอมีสิ่งผูกพันใจ กับใครกัน
ความหยามหยัน ฉันมีแน่ให้แก่เธอ

๒๕๑๔

ลงพิมพ์ในคอลัมกลอนของcurrent song hits
หนังสือเพลงคุณภาพของทีมงานรุ่นพี่ๆอย่างคุณสุรชาติ อัศวปรีชา คุณเจียม ลิ้มสดใส และคุณนิค วโรภาส
เสียชีวิตไปสอง คุณสุรชาติ หรือ Mr.Blue ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรบ้าง
คอลัมนี้ ควบคุมโดยคุณตู๋ ชื่นหทัย
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 29 มิ.ย. 08, 13:00

และเมื่อกลอนบทใหม่ได้เริ่มต้น
น้ำตาคนผิดหวังก็ยังอยู่
อีกกี่ปีหนอที่ใจจะไม่รู้
และเลิกเฝ้าต่อสู้ กับตัวเอง
รักเขามากเท่าไร ..เจ็บใจมาก
เก็บเศษซากความขื่นขมเขาข่มเหง
ขึ้นมาคิดทีไร ใจวังเวง
แล้วน้ำตา คนเก่ง ก็ไหลริน
ู้
๒๓ ตค. ๒๕๒๒
Kunlamata
พาลี
ตอบ: 226

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 ก.พ. 15, 11:34

สืบค้นหาภาพเรือนเทาค่ะ
กูเกิ้ลยังไม่พบ
ศิษย์เก่ารุ่น41ห้อง404
อาจารย์มีภาพเรือนเทาให้ชมมั้ยคะ
คิดถึงจัง
เอื้องหลวง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 08 ก.พ. 15, 22:31

ไม่ทราบมาก่อนเลยว่าตรงข้ามตึกหนึ่งและสระบัวเคยมีเรือนเทามาก่อน
ตอนนี้กลายเป็นตึกศิลปะไปแล้วค่ะ มีม้านั่งอยู่ริมสระบัวแบบที่คุณกุ้งแห้งเยอรมันอธิบายไว้
เป็นมุมที่ชอบที่สุดในโรงเรียนเลยค่ะ ช่วงเดือนกุมภาพันธ์ดอกชมพูพันธุ์ทิพย์จะเริ่มบาน สวยมากเลยค่ะ  ยิ้ม

Kunlamata
พาลี

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 08 ก.พ. 15, 22:54

ภาพถ่ายสระบัวปัจจุบันสวยมากค่ะ

ในที่สุดก็เจอภาพเรือนเทาในFacebookชื่อว่า "Triamudom"
นำภาพมาให้รุ่นลูกหลานเอื้องหลวงชมค่ะ อันที่จริงไปใส่ไว้ในกระทู้"ภาพ" ในหมวด "ระเบียงกวี"ค่ะ
เป็นความทรงจำอันงดงามที่ได้เรียนที่เรือนไม้ที่เป็นตำนานของชาวเตรียมศิลป์แห่งนี้ ก่อนที่จะถูกรื้อสร้างตึกใหม่
วางแผนจะพาลูกกลับไปเยี่ยมสักครั้งค่ะ สามสิบปีกว่ามาแล้ว

เอื้องหลวง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 08 ก.พ. 15, 23:13

ขอบคุณคุณ Kunlamata มากๆเลยค่ะ ที่อุตส่าห์เอาภาพหายากมาให้ชม
รูปที่โพสไว้ เพิ่งถ่ายเมื่ออาทิตย์ที่แล้วค่ะ ถ้าคุณ Kunlamata ได้กลับมาเยี่ยมโรงเรียนอีกครั้ง คงเห็นแต่อาคารเรียนเต็มไปหมด
เคยเห็นรูปเก่าๆ ของโรงเรียนมาหลายรูป แต่ไม่เคยเจอรูปนี้เลย สมัยก่อนเตรียมฯ คงกว้างมากนะคะ เพราะอาคารเรียนยังไม่เยอะเท่าปัจจุบัน
คุณครูเคยเล่าให้ฟังว่าเมื่อก่อนนั้นเตรียมฯ มีสระน้ำถึงสามสระ แต่ภายหลังก็ถมไป เพื่อสร้างอาคารเรียน ตามจำนวนนักเรียนที่เพิ่มขึ้น

ขออภัยคุณเจ้าของกระทู้ด้วยนะคะ ออกทะเลมาไกลเลย  อายจัง
scarlet
ชมพูพาน
ตอบ: 155

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 09 ก.พ. 15, 10:54

เข้าใจว่าคุณ Kulamata ในเมื่ออยู่เรือนเทา คงรู้จักเรือนเหลืองด้วย อยู่ห่างกันประมาณ 50-60 เมตร รู้สึกว่าจะมีสระด้วย แต่เขียวๆ (ตะไคร่) ไม่สวยเหมือนข้างเรือนเทาและเป็นสระเล็ก

ตอนนี้เรือนเหลืองคงไม่มีแล้วกระมัง เห็นส่วนมากเป็นอาคาร พื้นดินและต้นไม้ ส่วนที่เป็นน้ำ ร่มเย็น ชุ่มชื่นมีน้อยมาก
เลยพาลเสียดายไปถึงคลองอรชรด้วย ทั้งที่เป็นไปไม่ได้ที่จะให้มีอยู่ต่อไป ต้องเอาไปทำผิวจราจร
Kunlamata
พาลี

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 09 ก.พ. 15, 16:12

หนูเอื้องหลวงเป็นศิษย์ปัจจุบัน ดิฉันรุ่นคุณป้า/คุณน้าแล้วค่ะ ลูกรุ่นหนูนี่ล่ะมอต้น ขอบคุณที่มาแชร์กันนะคะ พอดีช่วงนี้ติดต่อเพื่อนๆเตรียมไม่ได้เจอกันเลย ทำงานเลี้ยงลูกตัวเป็นเกลียว

คุณ Scarlet ดิฉันจำไม่ค่อยได้เรื่องเรือนเหลือง ช่วงที่เรียนปี๒๕๒๑ เรือนไม้สีอะไรยังจำไม่ได้เลย
สระบัวก็ไม่ค่อยสะอาดนัก ศาลาปิ่นหทัยก็โทรมค่ะช่วงนั้น ที่สนุกก็มีแต่รุ่นพี่ผู้ชายมศ.๕ตอนจบจะเล่นโยนลงสระกัน
เราก็จะอี๋กัน เพราะน้ำในสระมันดูไม่สะอาด
ศิษย์เก่าบางคนเขาเมนท์ว่าเรือนเดียวกัน ทาสีเหลืองครีมช่วงหนึ่ง ดิฉันจำไม่ได้จริงๆค่ะ

ขออภัยเจ้าของกระทู้เช่นกันค่ะ กลอนเพราะมากค่ะซาบซึ้งเรื่องความรักวัยเรียนจริงๆนะคะ มีเพื่อนสองสามคู่ที่เห็นรักกันชอบกัน
บางคู่สมหวังแต่งงานอยู่ด้วยกันจนปัจจุบัน บางคู่ก็เลิกรากันให้พวกเราเห็นเหมือนละคร แต่เป็นชีวิตจริง ร้องไห้ไม่ผิดจากคุณพี่กุ้งเลยค่ะ
Sujittra
พาลี
ตอบ: 326

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 18 ก.พ. 15, 23:50

นอกจาก "เรือนเทา" ซึ่งเป็นของแผนกศิลป์ที่ต้องหายไปแล้ว อาคารของแผนกวิทย์ก็หายไปด้วยครับ เช่น "ตึก๘" (อยู่ทางทิศเหนือของโรงเรียน ติดกับโรงอาหาร(เก่า)ที่ใช้เป็นที่ประชุมใหญ่ด้วย) "ตึก"อรชร"(อยู่ทางใต้ของ "ตึกหรั่ง" มี "อรชร ๑" และ "อรชร ๒" โดยมีสนามตะกร้ออยู่ระหว่างอาคารทั้งสอง)

ผมมีรูปของอาคารเหล่านี้อยู่ แต่น่าเสียดายที่หาวิธีโพสต์ขึ้นไม่ได้เพราะปัจจุบันใช้ iPad ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 19 ก.พ. 15, 08:37

เรือนอรชรที่ดิฉันเรียน เป็นคนละเรือนกับเรือนเทา   เพราะมี 2 ชั้น  เป็นเรือนไม้รูปยาว มีระเบียงแล่นผ่านด้านหน้าตลอดทั้งชั้นบนชั้นล่าง หน้าต่างกว้างให้แสงสว่างดีมาก ลมพัดเข้ามาได้ไม่ต้องใช้แอร์หรือพัดลม   เมื่อก่อนเป็นของร.ร.อรชร ต่อมาตกเป็นสมบัติของร.ร.เตรียมอุดม
โรงเรียนเอานักเรียนสายศิลป์มาไว้ที่นี่ทั้งหมด  หลังร.ร.อรชรยุบเลิกไป     ส่วนตึกต่างๆทางถนนพญาไท นักเรียนสายวิทย์ครอบครองเป็นสง่าอยู่ฝ่ายเดียว
นั่งเรียนอยู่ มองนอกหน้าต่างออกไปเห็นร.ร.สาธิตปทุมวันด้วย   ในตอนนั้นยังไม่มีความรู้ว่าร.ร.สาธิตคืออะไร 
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 19 ก.พ. 15, 20:29

ดิฉันเป็นรุ่นแรกที่ได้ใช้ตึกศิลป์ซึ่งเพิ่งสร้างเสร็จใหม่ๆซิงๆ กลิ่นสียังอบอวลกวนจมูก ทันได้เห็นเรือนอรชรที่ถูกทิ้งร้างพร้อมด้วยตำนานว่ามีภารโรงผูกคอตายที่นั่น บ้างก็ว่าเป็นแม่ชีต่างหากล่ะ แต่ที่สรุปตรงกันคือ...ที่นั่นผีดุ ตกใจ!   
Kunlamata
พาลี

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 20 ก.พ. 15, 10:06

อีกภาพของเรือนเทาที่เป็นตำนาน ดิฉันกูเกิ้ลเจอในfacebook "triamudom"ค่ะ
เป็นภาพห้อง404 ห้องแรกที่ติดทางด้านโรงอาหาร พอดีเป็นรุ่นพี่ห้องที่ดิฉันเรียนรุ่น40ปีพ.ศ.2520
ดิฉันได้เรียนในปีถัดมาพ.ศ.2521 รุ่น41ค่ะ ศิลป์ภาษาฝรั่งเศสทั้งสองรุ่น

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์