เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 21887 เรือนเทา
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 19 มี.ค. 15, 15:40

สมัยผม อาคารอรชรยังอยู่ครับ แต่น่าจะไม่ได้ใช้ในการเรียนการสอนแล้ว มีแต่ห้องพยาบาล มีสภาพเป็นอาคารไม้เก่าโทรมอยู่หลังตึกคุณหญิงหรั่ง เข้าใจว่าน่าจะถูกรื้อไปนานแล้วครับ

ส่วนเรือนเทา ผมไม่ทันเห็นครับ เข้าใจว่าถูกรื้อสร้างเป็นตึกศิลปะขึ้นมาแทน อยู่หลังตึก 1 คั่นกันด้วยสระน้ำใช่ไหมครับ หากไม่ใช่ก็เดาว่าน่าจะเป็นตรงตำแหน่งตึก 9 หรือโรงอาหารตึก 9 ครับ

ส่วนอาจารย์นิคม วงศ์วานิชย์ ผมอยู่ทันสมัยท่านนำภาพถ่ายนู้ดผลงานของท่านมาแสดงในงานโรงเรียนครั้งหนึ่ง เป็นเรื่องลือลั่นสนั่นโรงเรียนเลยครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
เอื้องหลวง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 19 มี.ค. 15, 17:22

ไม่ทราบว่าเป็นงานอะไรเหรอคะ อาจารย์นิคมถึงมีโอกาสเอาภาพถ่ายมาโชว์
อย่างนี้รุ่นพี่สมัยนั้นคงเข้าไปมุงดูกันเยอะแยะแน่เลย  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 19 มี.ค. 15, 18:20

ไม่รู้จักอาจารย์นิคม   สมัยดิฉันมีอาจารย์นิรันดร์ นวมารค และอ.ลัยอาจ ภมะลาภา  อ.คุณหญิงบุญเลื่อน เครือตราชูเป็นผ.อ.โรงเรียนค่ะ
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 19 มี.ค. 15, 19:15

อาจารย์นิคม วงศ์วานิชย์ ผมอยู่ทันสมัยท่านนำภาพถ่ายนู้ดผลงานของท่านมาแสดงในงานโรงเรียนครั้งหนึ่ง เป็นเรื่องลือลั่นสนั่นโรงเรียนเลยครับ
[/quote]
สมัยนั้นอาจารย์นิคมยังหนุ่มอยู่หรือคะ สมัยที่ดิฉันเรียน ท่านเป็นอาจารย์ฝ่ายปกครองที่มีอาวุโสสูง แล้วก็ดุมากด้วย     
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 19 มี.ค. 15, 19:48

ตอนนั้นอาจารย์นิคมท่านก็เป็นอาจารย์ฝ่ายปกครองอาวุโส(และดุ)มากอยู่แล้วครับ งานนั้นผมก็จำไม่ได้เสียแล้วว่าเป็นงานอะไร แต่เป็นงานออกร้านภายในโรงเรียน ไม่ได้อนุญาตให้บุคคลภายนอกเข้ามา จำได้แต่ว่าปีนั้นคุณลลิตา ปัญโญภาสเรียนอยู่ ม.4 ละครเรื่องปริศนากำลังดังอยู่ทีเดียว

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 19 มี.ค. 15, 19:58

นึกออกอีกอย่างหนึ่งคือ ปีนั้นมีละครเวทีของโรงเรียนเล่นเรื่องวิวาหพระสมุทรพระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่ 6 อ.เผ่าทอง ทองเจือ เล่นเป็นพระเอกคู่กับคุณหมิวครับ

Kunlamata
พาลี
ตอบ: 226

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 19 มี.ค. 15, 20:43

เล่าถึงคุณหมิว ดิฉันกับลูกเพิ่งไปพบเธอกับคุณแม่จารุวรรณมาทานข้าวร้านเดียวกัน ที่ห้างในซอยวัชรพล
ยังเล่าให้ลูกฟังว่าคุณหมิวก็เป็นศิษย์เก่าเตรียมฯ
ว่าแต่รูปนู้ดของท่านอาจารย์นิคม คงทำให้นร.ตาสว่างถ้าได้เห็นตอนบ่าย จำได้ว่าง่วงสลบบางวันที่เหนื่อยมากๆ
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 29 มี.ค. 15, 20:55

เล่าถึงคุณหมิว ดิฉันกับลูกเพิ่งไปพบเธอกับคุณแม่จารุวรรณมาทานข้าวร้านเดียวกัน ที่ห้างในซอยวัชรพล
ยังเล่าให้ลูกฟังว่าคุณหมิวก็เป็นศิษย์เก่าเตรียมฯ
ว่าแต่รูปนู้ดของท่านอาจารย์นิคม คงทำให้นร.ตาสว่างถ้าได้เห็นตอนบ่าย จำได้ว่าง่วงสลบบางวันที่เหนื่อยมากๆ

คุณแม่จารุวรรณ ตอนที่ท่านแสดงในภาพยนต์เรื่่อง "หุ่นไล่กา" ยุคช่อง 7 ยังมี 2 สี คือสีขาวกับสีดำ

Kunlamata
พาลี
ตอบ: 226

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 29 มี.ค. 15, 23:32

ดิฉันได้ดูค่ะ ตอนนั้นยังเด็กๆไปรร.ชอบมากค่ะสนุกดี
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์