เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 21889 เรือนเทา
Kunlamata
พาลี
ตอบ: 226

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 20 ก.พ. 15, 10:11

ดิฉันเป็นรุ่นแรกที่ได้ใช้ตึกศิลป์ซึ่งเพิ่งสร้างเสร็จใหม่ๆซิงๆ กลิ่นสียังอบอวลกวนจมูก ทันได้เห็นเรือนอรชรที่ถูกทิ้งร้างพร้อมด้วยตำนานว่ามีภารโรงผูกคอตายที่นั่น บ้างก็ว่าเป็นแม่ชีต่างหากล่ะ แต่ที่สรุปตรงกันคือ...ที่นั่นผีดุ ตกใจ!   
อุ้ย...ทำไมลือเป็นแม่ชีคะ ภารโรงยังพอว่า
ป้าหวัน
มัจฉานุ
**
ตอบ: 56

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 20 ก.พ. 15, 19:10

ดิฉันเป็นนักเรียนแผนกศิลป ปีหนึ่งเรียนที่เรือนเทา มีสระบัวอยู่ขนานเรือน นักเรียนชายต้องแยกไปนั่งที่อื่นเวลาช่วงพักกลางวัน โรงอาหารยังต้องแบ่งเป็นฝั่งชายฝั่งหญิงเลย ไม่ทราบปัจจุบันเปลี่ยนไปหรือยัง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 20 ก.พ. 15, 19:14

บรรยากาศเก่าๆแบบนี้ยังพอจำได้ค่ะ   
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 20 ก.พ. 15, 19:57

ดิฉันเป็นนักเรียนแผนกศิลป ปีหนึ่งเรียนที่เรือนเทา มีสระบัวอยู่ขนานเรือน นักเรียนชายต้องแยกไปนั่งที่อื่นเวลาช่วงพักกลางวัน โรงอาหารยังต้องแบ่งเป็นฝั่งชายฝั่งหญิงเลย ไม่ทราบปัจจุบันเปลี่ยนไปหรือยัง

ตอนดิฉันอยู่ม.6 ทั้งห้องมีนักเรียน 44 คน เป็นชายแค่ 7 และในจำนวนอันน้อยนิดนี้มีที่เป็นชายใจหญิงหนึ่ง และยังมีที่สับสนตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเป็นชายต่อไปอีกดีหรือไม่ปะปนอยู่ด้วยอีกสอง นักเรียนชายแท้จึงถูกจัดเป็นชนกลุ่มน้อยไปโดยปริยาย หลังจากห้องเรียนถูกนักเรียนทั้งหญิงแท้และเทียมยึดอำนาจ พวกชนกลุ่มน้อยไม่กล้าหืออือ และพอนานวันเข้าก็ถูกลืม
ดิฉันจำได้แม่นว่าวันหนึ่ง ชั่วโมงพละที่ต้องเปลี่ยนชุด นักเรียนหญิงก็ปิดห้องเตรียมตัวจะเปลี่ยนเสื้อผ้ากัน โดยลืมไปจริงๆค่ะว่าห้องนี้มีนักเรียนชายอยู่ด้วย ถ้าไม่มีเสียงตะโกนมาว่า "เฮ้ย! พวกแก  รอให้พวกชั้นออกก่อนไปเดะ!"

Kunlamata
พาลี

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 20 ก.พ. 15, 21:15

แต่ละท่านมีประสบการณ์สนุกสนานกันดีนะคะ
รุ่นดิฉันรวมๆก็มีทั้งชายแมนและชายวูเมิ้นค่ะแต่ชายแมนก็ยังมีมากกว่าอยู่ดี
เอื้องหลวง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 22 ก.พ. 15, 11:07

ตอนนี้แต่ละตึกมีทั้งเด็กวิทย์เด็กศิลป์ผสมกันหมดค่ะ เรียนจบหนึ่งปีก็ย้ายไปเรียนตึกใหม่ บางคนเลยได้อยู่ทุกมุมของโรงเรียนเลยค่ะ
นึกไม่ออกเลยค่ะว่าเมื่อก่อนผู้ชายกับผู้หญิงจะสนิทกันแบบในสมัยนี้ได้ยังไง ถ้าตอนเรียนนั่งแยกกัน ตอนทานอาหารกลางวันก็นั่งคนละฝั่ง
เรียนสายศิลป์ มีผู้ชายสิบกว่าคน ไม่ใช่ผู้ชายไปกว่าครึ่ง อยู่ด้วยกันไปจนจะกลายเป็นพวกเดียวกันหมดแล้วล่ะค่ะ  อายจัง
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 22 ก.พ. 15, 13:30

เด็กวิทย์ฯ ขอไปเมียงมอง อย่างเดียวครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Kunlamata
พาลี

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 22 ก.พ. 15, 13:36

รุ่น40 41และ42 ชายหญิงรวมกันแล้วค่ะ มีจีบกันชอบกันด้วยที่แมนๆ เพื่อนคู่หนึ่งเรียนห้องเดียวกันจีบกันยาวจนแต่งงานกันค่ะ
เป็นตำนาน"รักอมตะนิรันดร์กาลของรุ่น41"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 22 ก.พ. 15, 13:56

ในยุคโน้น  ค่านิยมในสังคมไทยไม่ต้องการให้ชายหญิงสนิทกัน โดยเฉพาะในวัยรุ่นหนุ่มสาว   แม้กระทรวงเปิดโอกาสให้มีสหศึกษา แต่อาจารย์ก็สอดส่องเข้มงวด
ย้อนอดีตแล้วพอนึกภาพได้รางๆว่า ในโรงอาหารของสายศิลป์   นักเรียนหญิงปริมาณ 95% ของสถานที่ นั่งอยู่ที่โต๊ะอาหารยาวๆ ทุกโต๊ะ   เว้นโต๊ะสุดท้ายโต๊ะเดียวเป็นของนักเรียนชาย  นั่งรวมกลุ่มกันอยู่อย่างเจียมตัวในอาณาเขตตัวเอง   ไม่มีหญิงใดไปนั่งโต๊ะนั้น และไม่มีชายใดพลัดถิ่นมานั่งโต๊ะอื่นๆที่เหลือ

ป.ล. เพิ่งนึกได้ว่ามีคู่หนึ่งสายวิทย์ จีบกันแล้วเป็นแฟนกันมาจนแต่งงานกันค่ะ   ส่วนสายศิลป์ นึกไม่ออกว่ามีคู่ไหน
Anna
องคต

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 22 ก.พ. 15, 20:32

พูดถึงตำนานรัก รุ่นดิฉันมีรักข้ามรั้วและข้ามรุ่นอยู่คู่หนึ่งค่ะ เพื่อนคนหนึ่งของดิฉันมีหนุ่มถาปัดมาตามจีบ จำไม่ได้ว่าพี่แกอยู่ปีสองหรือปีสาม ส่วนเพื่อนดิฉันอยู่ม.4 คุณเธอสวยจริงๆค่ะ ประมาณนางพิมพิลาไลยังไงยังงั้น ใบหน้ารูปไข่หวานหยด ผมยาวสลวย ผิวผ่องเป็นยองใย ขนาดดิฉันเป็นผู้หญิงแท้ๆยังมองเพลิน พี่ถาปัดคนนั้นเห็นเข้าถึงได้ต้องมนต์สะกด เดินตามมาจากป้ายรถเมล์  แล้วตามติดกันมา เช้าถึงเย็นถึงนับตั้งแต่วันนั้น
แรกๆพวกเราก็เข้าใจว่าเป็นพี่ชาย ตอนหลังความแตก อาจารย์ที่ปรึกษาถึงกับเรียกพี่คนนั้นมาพบ (อาจารย์สมัยนั้นเหมือนพ่อแม่เลยนะคะ) พี่แกก็ยืนยันความบริสุทธิ์ใจว่าไม่ได้หลอกเด็ก แกรักจริงหวังแต่ง
เมื่อเรียนจบก่อน พี่แกก็รอจนกระทั่งเพื่อนดิฉันเรียนจบจากครุฯ จุฬาก็แต่งงานกันเลยทันที  จบลงอย่างแฮปปี้เอ็นดิ้ง ยิงฟันยิ้ม
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 22 ก.พ. 15, 21:54

สวัสดีทุกท่านค่ะ ที่เข้ามากระทู้ที่เขียนไว้นานมาก เรือนเทา เป็นเรื่องคลาสสิค แวะมาลงรูปสมัยเรียนให้ดูกันค่ะ ถ่ายจากริมสระ หลังตึกหนึ่ง เห็นเรือนเทาเป็นฉากหลัง พอได้อารมณ์นะคะ

Kunlamata
พาลี

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 22 ก.พ. 15, 21:57

มีนักเรียนชายในห้องคนเดียวหรือคะคุณกุ้ง
ถ่ายรูปยืนแยกจากนักเรียนหญิงเสียด้วย
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 22 ก.พ. 15, 22:00

หัวหน้าห้องน่ะค่ะ เขารู้ว่าพวกเราจะไปถ่ายรูปกัน เลยเดินตามมา...
เอื้องหลวง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 26 ก.พ. 15, 10:43

พูดถึงตำนานรัก รุ่นดิฉันมีรักข้ามรั้วและข้ามรุ่นอยู่คู่หนึ่งค่ะ เพื่อนคนหนึ่งของดิฉันมีหนุ่มถาปัดมาตามจีบ จำไม่ได้ว่าพี่แกอยู่ปีสองหรือปีสาม ส่วนเพื่อนดิฉันอยู่ม.4 คุณเธอสวยจริงๆค่ะ ประมาณนางพิมพิลาไลยังไงยังงั้น ใบหน้ารูปไข่หวานหยด ผมยาวสลวย ผิวผ่องเป็นยองใย ขนาดดิฉันเป็นผู้หญิงแท้ๆยังมองเพลิน พี่ถาปัดคนนั้นเห็นเข้าถึงได้ต้องมนต์สะกด เดินตามมาจากป้ายรถเมล์  แล้วตามติดกันมา เช้าถึงเย็นถึงนับตั้งแต่วันนั้น
แรกๆพวกเราก็เข้าใจว่าเป็นพี่ชาย ตอนหลังความแตก อาจารย์ที่ปรึกษาถึงกับเรียกพี่คนนั้นมาพบ (อาจารย์สมัยนั้นเหมือนพ่อแม่เลยนะคะ) พี่แกก็ยืนยันความบริสุทธิ์ใจว่าไม่ได้หลอกเด็ก แกรักจริงหวังแต่ง
เมื่อเรียนจบก่อน พี่แกก็รอจนกระทั่งเพื่อนดิฉันเรียนจบจากครุฯ จุฬาก็แต่งงานกันเลยทันที  จบลงอย่างแฮปปี้เอ็นดิ้ง ยิงฟันยิ้ม

โห อ่านแล้วประทับใจตรงที่อาจารย์ที่ปรึกษาถึงกับเรียกตัวมาถามแทนพ่อแม่เลยทีเดียว สมัยก่อนนักเรียนคงจะยังมีไม่เยอะ อาจารย์ดูแลทั่วถึง รู้ถึงความเป็นไป คอยเป็นหูเป็นตาแทนผู้ปกครองได้หมดเลย
Anna
องคต

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 26 ก.พ. 15, 12:01

อาจารย์สมัยนั้นเอาใจใส่นักเรียนจริงๆค่ะ(แถมดุอีกต่างหาก) จำได้ว่าตอนเช้า อาจารย์ฝ่ายปกครองมักจะไปยืนตรงประตูทางเข้า คอยดู(หรือจับผิด555)ว่ามีใครทำผิดกฏรึเปล่า ดูกันตั้งแต่เสื้อผ้าหน้าผม เช่น นักรียนชายผมยาวเกินไปรึเปล่า นักเรียนหญิงมีทรงผมผิดระเบียบมั้ย คือคนที่ไว้ผมยาวต้องรวบให้เรียบร้อย หรือถักเปีย จะปล่อยผมยาวสยายเซ็กซี่ไม่ได้เป็นอันขาด โบว์ติดผมก็อนุญาตให้ใช้ได้แต่เฉพาะสีดำ ขาว น้ำเงิน น้ำตาล ห้ามสวมใส่เครื่องประดับมีค่าใดๆทั้งสิ้น ฯลฯ ดิฉันเคยโดนอาจารย์ฝ่ายปกครองเรียกให้หยุดที่ตรงหน้าประตูครั้งหนึ่ง จำได้ว่าได้ยินแค่นั้น ใจก็หล่นลงไปถึงตาตุ่มแล้วค่ะ ตกใจ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์