เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 14381 เป็ดปากน้ำ ไข่เค็มท้ายบ้าน ปลาเป็ด ทรายขี้เป็ด
ปากน้ำเจ้าพระยา
มัจฉานุ
**
ตอบ: 163

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 03 ก.ค. 08, 13:38

เรื่องการสร้างเขื่อนทางเหนือแม่น้ำ

ท่านผู้ว่าราชการจังหวัดสมุทรปราการ คนปัจจุบัน เคยบรรยายให้ฟังเหมือนกันครับ ท่านเป็นคนปากน้ำโพ
ท่านบอกว่า เด็กนครสวรรค์รุ่นใหม่ไม่รู้จัก กรวด ที่เคยไหลลงมาจากทางเหนือแล้วครับ
สันดอนที่เกิดจากผงดินทางเหนือ มากองอยู่ที่ปากน้ำก็ลดลง ก็เนื่องจากถูกเขื่อนกักเอาไว้

สันดอน มีประโยชน์กับเรามากครับ
ช่วยกั้นน้ำทะเลไม่ให้ไหลเข้าแม่น้ำรุนแรงเกินไป
ช่วยกักน้ำจืดจากแม่น้ำ ไม่ให้ไหลออกอ่าวไทยรวดเร็วเช่นเดียวกัน
เป็นแหล่งอาหารอุดมสมบูรณ์ ปู ปลา จระเข้ ตามแนวสันดอนจะตัวโตกว่าปรกติ

ผมเชื่อว่า ถ้าพวกฝรั่งเอากองเรือบุกเข้ามาทางปากน้ำเจ้าพระยายืดเยื้อ จะถูกปิดประตูตีแมวด้วยแนวสันดอน เวลาน้ำลง
แต่โบราณ เค้าจึงทำได้แค่การปิดปากอ่าว แม้ในสมัยสงครามโลกครั้งที่ ๒ อเมริกาก็ทำได้แค่ทิ้งทุ่นระเบิดปิดปากน้ำ
มีคนตั้งข้อสงสัยว่า การขุดสันดอนตามคำแนะนำของฝรั่ง เป็นการถูกหลอกให้เปิดปากแม่น้ำ

(สังเกตุภาพ ตามความเห็นที่ ๒๔ มีเรือสีฟ้าติดแนวสันดอน ทำอะไรไม่ได้แล้วครับ)
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์