เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 8330 นารีผู้มีศักดิ์ เล่นกลอนและสักวา กับ นายกุหลาบ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 30 พ.ค. 08, 11:29

ของฝากจากคุณเทาชมพูเป็นของแปลก หายาก และมีคุณค่าค่ะ
เกินกว่าความรู้ที่ดิฉันมี   คงต้องหามาอ่านและลากสาแหรกอีกพักหนึ่ง

ความคิดเห็นของคุณเทาชมพูกลุ่มนักอ่านเล็กๆที่อ่านหนังสือก.ศ.ร.เห็นด้วยเต็มประตูค่ะ
เรื่องจับโยนน้ำนี่คงมาจากที่ได้ศึกษามาจากต่างประเทศเป็นแน่

สวัสดีค่ะคุณ SILA
ข้อมูลและงานของก.ศ.ร.กุหลาบยังมีที่แปลกใหม่และสนุกสนานอีกมาก
ที่โดนล้อว่าศีรษะล้านยังมีอีกนะคะ  แต่ไม่ใช่ข้อมูลใหม่จึงไม่อยากนำมาเล่าในเรือนไทย

ชอบภาษาโบราณที่อ่านพบ  เช่นคำว่า พรหมจารี  เข้าใจว่าหมายถึงผู้ที่อยู่ในวัยศึกษา  ผู้ศึกษาปรมัตถ์  นักเรียนพระเวท
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 30 พ.ค. 08, 13:27

แถมให้กลุ่มนักอ่านอีกนิดหนึ่งค่ะ
ในโคลงของท่านสาว ๑๖ มีคำต่างประเทศ ๒ คำคือ วิกซ์  และโช
คนไทยรู้จักคำว่า วีค week  ที่กลายความหมายมาเป็น "วิก" ละคร หรือ "วิก" ลิเก
แต่คนไทยที่รู้จักว่า week  ต้องเติม s เป็นวิกซ์    และรู้จักคำว่า show   ต้องเป็นคนไทยที่รู้หลักภาษาอังกฤษดี 
ในร.ศ. ๑๑๙  คนไทยที่รู้ภาษาอังกฤษ  ในกรุงเทพมีนับองค์และนับคนได้  ในจำนวนนี้ แต่งโคลงและกลอนได้คล่องแคล่ว ก็ยิ่งน้อยลงไปอีก 
ชื่อหนังสือที่ถามลองดีนายกุหลาบ   แสดงว่าเป็นหนอนหนังสือระดับไม่เบา  มีอารมณ์ขัน ขี้เล่นพอจะปลอมตัวเป็นสาวน้อย
เขียนมาหลายครั้ง เพื่อให้นำลง   เพราะถ้าจะเขียนต่อว่าจริงๆ ไม่ต้องแต่งเป็นโคลงกลอนให้ลำบาก  เขียนเป็นภาษาธรรมดาง่ายกว่า
นายกุหลาบรู้ใจ ถึงนำลงทุกครั้ง  ให้ท่านองค์นั้นได้ทรงอ่าน    เพื่อให้รู้ว่าเจ้าของหนังสือรับรู้แล้ว
แต่นอบน้อมไม่กล้าต่อกรด้วย   เกรงจะเป็นการไม่สมควร  ไม่รู้จักที่ต่ำที่สูง
ถ้าท่านไม่ใช่เจ้านาย ก็ต้องเป็นขุนนางระดับบิ๊ก  ไม่งั้นนายกุหลาบคงยิงกลับด้วยกระสุนหลายนัด  สมกับอีกฝ่ายท้าทายมา
หนูหมุด
มัจฉานุ
**
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 03 มิ.ย. 08, 10:54

โอ้โห ลึกซึ้งจังเลยนะคะ
ขอบคุณคุณวันดีที่ได้นำมาลงให้อ่านนะคะ
เพิ่งจะได้อ่านเป็นครั้งแรก แล้วก็อ่านไม่ค่อยรู้เรื่องด้วยค่ะ
อย่างคำว่าศักระวาท์ ก็ไม่ทราบว่าหมายความว่าอะไร แต่ดูจากบริบทแล้วคงจะหมายถึงกลอนมั้งคะ
แต่ลองออกเสียงดู ก็ฟังคล้ายๆคำว่าสักวานะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 03 มิ.ย. 08, 11:28

ยังติดใจท่านนารีวัย ๑๖ อยู่ค่ะ เลยแวะเข้ามาอีก

ศักระวาท์  น่าจะหมายถึงสักรวา หรือสักวา   สมัยนั้นยังไม่มีราชบัณฑิตยสถานมากำกับว่าศัพท์นั้นศัพท์นี้เขียนยังไงจึงจะถูก    การสะกดคำก็เลยมีหลายแบบ แล้วแต่ตำราและครู
กลอนที่ลงมานี่  ลักษณะเป็นสักรวา ค่ะ

ศักระวาท์นารีจู้จี้ถาม              หนังสือสามเื่รื่่องใครแต่งไขขาน
เชิญท่านตอบให้วิจิตรพิศดาร   เอ็็นดูหลานเถิดหนาอย่าประวิง
เพราะคุณปู่รู้ทั่วส่วนตัวฉัน        เกิดไม่ทันยังเล็กเปนเด็กหญิง
โปรดแก้ให้  ใสสว่างชักอ้างอิง    ถ้าปู่นิ่งหลานจะโห่ว่า โง่เอย

(เซ็น)  พ.ส.ม. นารีตัวดิฉัน  อายุ ๑๖ ปีมีเศษวัน อยากประชันกับสายสร้อย  แมนะเจอร์

ไม่ทราบว่านางสาวสายสร้อย อายุเท่าไร  แต่ถ้าสามารถเป็น manager ให้นิตยสารของพ่อ  ก็แสดงว่าเป็นสาวแล้ว
อดนึกไม่ได้ว่า ท่านนารีวัย ๑๖ เห็นทีจะเล็งเธออยู่ละมัง  จึงอยากประชันด้วย   
นายกุหลาบคงรู้ที  เก็บลูกสาวเงียบเชียว ไม่ให้ออกมาโต้ตอบ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 03 มิ.ย. 08, 13:32

ลองคิดดูว่าถ้า พ.ส.ม.นารี นี้เป็นสาวน้อยอายุ ๑๖ จริง เป็นไปได้ไหมว่าจะเป็น พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าพิสมัยพิมลสัตย์ ประสูติ ๒๐ ธันวาคม พ.ศ. ๒๔๒๔

ถึง ๑๐ กรกฎาคม ร.ศ. ๑๑๙ (พ.ศ.๒๔๔๓) ควรมีพระชนม์ได้ ๑๘ พรรษาเศษ แต่เราไม่รู้ว่า ก.ศ.ร.กุหลาบ ดองจดหมายสามฉบับนี้ไว้นานแค่ไหน เพราะสยามประเภทฉบับแรกออกตั้งแต่ พ.ศ.๒๔๔๐ มีคนเขียนศักระวาท์มาถามปัญหาต่างๆมากมาย หาก พ.ส.ม.นารี เขียนจดหมายนี้มาตั้งแต่ ๒๔๔๑ แต่กว่าจะถึงคิวลงในสยามประเภทในอีก ๒ ปีต่อมา

อย่างนี้ก็น่าจะเข้าเค้าอยู่เหมือนกันนะครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 03 มิ.ย. 08, 17:45

ขอบคุณ คุณหนูหมุด ที่อ่าน   พยายามรักษาตัวสะกดดั้งเดิมเพื่อสุนทรีในการอ่านค่ะ

คุณ Crazy HOrse  ช่างคิดจังค่ะ     ทราบว่าเจ้านายจากสยามประภืท ท่านหยอกนายกุหลาบเท่านั้น
ไม่ได้ตรวจพระนามเจ้านายฝ่ายใน
มีหนังสืออีกเล่มชื่อ สยามประพืด  ที่ ก.ศ.ร. กุหลาบออกมาโต้ สยามประภืทอีกทีหนึ่ง 
ไม่มีโอกาสได้จับต้องหนังสือเล่มนี้เลยค่ะ  จึงไม่มีรายละเอียด

ดีใจที่คุณเทาชมพูเห็นว่าที่เขียนมาพอจะน่าสนใจ
พยายามจะไม่ออกนอกเรื่องมากเกินไป
ู่ยังมีเรื่องของนายกุหลาบอีกบางด้าน คือ การไม่ตีเสมอเจ้านายหรืออ้างอิงว่าเป็นพระญาติ
เรื่องลงพิมพ์รายชื่อคนที่ยังไม่ได้จ่ายค่าสมาชิกก็น่าขันค่ะ   สมาชิกรีบจ่ายกันทันที
นายวรรณ(เทียนวรรณ)จ่ายค่าสมาชิกสามปีรวด  แล้วเขียนมาชมเชยสยามประเภท(ยังค้นตอนนี้ไม่เจอค่ะ)

ก.ศ.ร.กุหลาาบ มีภรรยาแต่งงาน ๑   อนุภรรยา ๑๑
ภรรยาที่มีบุตร ๘ คน  ไม่มีบุตร ๔ คน
มีบุตร ๑๖ คน     บุตรหญิง ๑๔ คน  บุตรชาย ๑ คน  ตกโลหิต ๑ คน

สายสร้อย  เป็นลูกคนที่ ๑๕ ของ ก.ศ.ร.กุหลาบ
มารดาคือ หุ่น ที่เป็นภรรยาที่ได้แต่งงาน เรียกว่าภรรยาหลวง
เกิดเมื่อวันพุธเดือนอ้ายขึ้นเจ็ดค่ำ ปีมะโรงโทศกจุลศักราช ๑๒๔๒ เวลา ๗ ทุ่มกับหนึ่งนาที
เป็นบุตรสุดท้องของหุ่น

นายชาย เป็นบุตรคนที่ ๑๓  ร่วมท้องกับสายสร้อย
เกิดวันจันทร์เดือนสามแรมห้าค่ำปีกุน สัปตศกจุลศักราช ๑๒๓๗ เวลา ทุ่มกับ ๓๐ นาที
ประวัติของนายชายที่พอจะมีสาระนำมาเล่าสู่กันฟังก็คือ นายชายเป็นมือคัดลอกหนังสือหายาก
ใครสั่งหนังสือหายาก  ก.ศ.ร ก็ตามตัวนายชายกลับมาจากต่างจังหวัดมาคัดลอกหนังสือ   
นายชายผู้นี้อยู่ในโอวาทของบิดาเป็นอันดี
(ที่คัดลอกผิดพลาด   บางส่วนคงเป็นฝีมือนายชายกระมังคะ)

นางหุ่น   เป็นบุตรีนายคงพี่เลี้ยงในพระเจ้าวรวงศ์เธอพระองค์เจ้ากินรี พระราชบุตรีในพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ ๓
เมื่อแต่งงานในจุลศักราช ๑๒๒๒  หุ่นอายุ ๑๗  นายกุหลาบอายุ ๒๕
ปลูกเรือนหอฝากระดานสามห้องที่บ้านนายคงใต้วัดราชาธิราช(สมอราย)

(อ้างอิง  ลำดับวงศ์ตระกูล ก.ศ.ร.กุหลาบ   ก.ศ.ร.กุหลาบเรียบเรียงเอง  ลงพิมพ์ ๓๐๐ ฉบับ  ร.ศ. ๑๒๐)

เรื่องราวหนังสืองานศพของนายกุหลาบยังมีรายละเอียดที่ค้นพบใหม่น่าสนใจ    เมื่อมีโอกาสจะได้นำมาสนทนาในเรือนไทยต่อไป

ก.ศ.ร.กุหลาบบอกว่า(สยามประเภท เล่ม ๓ (รวมเล่ม)  หน้า ๑๔๕๕) 

"ก.ศ.ร.บิดา  ก.ห. สายสร้อยแมนะเยอร์(บุตร) หรือนาย ก.ห.(บุตร)ผู้ช่วย    เป็นผู้ลงทุนทรัพย์สมบัติก่อร่างสร้างสยามประเภท 
ไม่ได้มีผู้ใดจะได้เข้าหุ้นส่วนบริษัทกอมปะนีด้วยเงินทองแลตำรา  หรือปรึกษาหารือแต่สักอย่างเดียวหามิได้เลย
....................................
....................................
(เซ็น)  ก.ศ.ร. กุหลาบ เอดิเตอร์สยามประเภท เป็นผู้รับผิดชอบแต่ผู้เดียว  ตามพระราชบัญญิติลักษณหมิ่นประมาท   
แต่บุตรทั้งสองไม่ได้เกี่ยวในการรับผิดชอบด้วย  เป็นแต่ผู้ช่วยจะรับมรดกเท่านั้น"

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 03 มิ.ย. 08, 21:24

ขอค้านคุณอาชาผยอง เต็มเสียง

อ้างถึง
ลองคิดดูว่าถ้า พ.ส.ม.นารี นี้เป็นสาวน้อยอายุ ๑๖ จริง เป็นไปได้ไหมว่าจะเป็น พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าพิสมัยพิมลสัตย์ ประสูติ ๒๐ ธันวาคม พ.ศ. ๒๔๒๔
ถึง ๑๐ กรกฎาคม ร.ศ. ๑๑๙ (พ.ศ.๒๔๔๓) ควรมีพระชนม์ได้ ๑๘ พรรษาเศษ

เป็นไปไม่ได้  ในสมัยรัชกาลที่ ๕  ที่เสด็จฯ พระราชธิดาในพระเจ้าแผ่นดิน พระชันษา ๑๘ (หรือจะเท่าไรก็ตาม) เกิดความคึกคะนอง ทรงเขียนกลอนมาถึงชายสามัญชน เขียนแล้วเขียนอีก ยั่วให้เขาตอบ   
คุณอาชาฯลองนึกถึงกฎมณเฑียรบาล ดู นะคะ  นี่ยังไม่ต้องพูดถึงความถือศักดิ์ศรีของเจ้านายสตรี ด้วยซ้ำ 

และลองนึกถึงความจริงดูว่า  สังคมชาววังนั้นไม่เคยมี privacy ระหว่างคนสองคน   
จะส่งสารถึงใครภายนอกก็ต้องให้บ่าวถือหนังสือไปให้    แปลว่าต้องมีบุคคลที่สามรู้เห็น 
ความแตกง่ายดายมาก    แตกกันจนหัวขาดมาหลายรายแล้ว เรื่องสตรีนางในติดต่อกับชายข้างนอก

อย่าไปติดกับคำอ้างของเจ้าตัวว่าเป็นสาววัย ๑๖   เลยค่ะ  สตรีสูงศักดิ์จริงๆถ้าเกิดจะอุตริทำก็ไม่เปิดเผยตัวแบบนี้เด็ดขาด   
ตัวจริงของท่านน่ะผู้ชาย   ตอนแรกดิฉันนึกถึงสมเด็จกรมดำรงฯ เสียด้วยซ้ำไป เพราะท่านหมั่นไส้นายกุหลาบเอามาก   แต่มานึกอีกทีว่าพระชนม์ท่านในปี ๑๑๙  ก็เลยวัยหนุ่มคึกคะนองไปเยอะแล้ว
เลยเดาว่าเป็นเจ้านายหนุ่มกว่านี้   ที่อยู่ในสยามประภืท   โปรดหนังสือหนังหาหายาก และไม่ได้รังเกียจนายกุหลาบมากนัก    ยังมองนายกุหลาบเป็นปัญญาชนอยู่

Andreas
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 130

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 09 มิ.ย. 08, 23:32

At first, I though about สมเด็จกรมดำรงฯ as well. 
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 09 มิ.ย. 08, 23:44

ไม่น่าจะเป็นสมเด็จดำรงฯนะครับ

อ่านโคลงครั้งแรก ผมนึกถึงท่านจันทร์ ไม่รู้ว่าสำนวนของกรมหมื่นพิทยาลงกรณ์พระบิดาของท่าน เมื่อทรงยังหนุ่มนั้นจะเป็นอย่างไรนะครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 10 มิ.ย. 08, 05:31

อ่านจากพระนิพนธ์หลายๆเรื่อง อย่างจดหมายจางวางหร่ำ และเรื่องที่ทรงแปลจาก Legends of Charlemagne
กรมหมื่นพิทยาลงกรณ์ ทรงเป็นเจ้านายที่มีพระอารมณ์ขันคมคาย ทีเดียวค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 10 มิ.ย. 08, 05:35

เจ้านายฝ่ายหน้า พระชนม์ยังหนุ่ม ในร.ศ. ๑๑๙   สนพระทัยเรื่องหนังสือหนังหา  มีพระปรีชาพอจะแต่งโคลงได้ จัดเจนในภาษา
เท่าที่อยู่ในข่ายนี้  นอกจากกรมหมื่นพิทยาลงกรณ์   ก็มีกรมหลวงพิชิตปรีชากร   กรมหลวงพรหมวรานุรักษ์
แต่สองพระองค์นี้ ไม่เคยปรากฏว่าทรงมีอารมณ์ขันให้เห็นในพระนิพนธ์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 11 มิ.ย. 08, 08:09

อ้างถึง
ชอบภาษาโบราณที่อ่านพบ  เช่นคำว่า พรหมจารี  เข้าใจว่าหมายถึงผู้ที่อยู่ในวัยศึกษา  ผู้ศึกษาปรมัตถ์  นักเรียนพระเวท
พรหมจารี แปลตามตัวว่า ผู้ประพฤติอย่างพรหม   ไทยเราเอามาใช้กับผู้หญิง ในความหมายว่า  celibacy  คือไม่เกี่ยวข้องด้านเพศสัมพันธ์กับใคร   แต่ความประพฤติอย่างพรหม ไม่ได้จำกัดแค่นี้ค่ะ
พวกพราหมณ์ที่เล่าเรียนพระเวท ก็ถือว่าเป็นการประพฤติอย่างพรหม

ถ้ารู้เจ้านายฝ่ายหน้าที่ออกหนังสือ สยามประภืท   อาจจะพอเดาได้ว่าท่านนารีวัย ๑๖ นี้น่าจะเป็นองค์ไหน
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 12 มิ.ย. 08, 12:53

ค้นในเน็ต มีคนบอกว่าเจ้าของสยามประภืทคือ กรมหลวงประจักษ์ศิลปาคม

ค้นต่อไป มีพระินิพนธ์กรมหลวงฯในโคลงพระราชพงศาวดาร

พระมหาอุปราชอ้าง       ออกนาม
สุรสีห์คนขาม                  ทั่วหน้า
ยกพยุหสงคราม             ไปต่อ ยุทธ์นา
เพื่อพม่ายกพลกล้า             ล่วงเข้ากาญจนบุรี

โยธีสองฝ่ายเฝ้า     ราญรอน
พม่าสาดอัคนีศร             ไปยั้ง
กรมพระราชวังบวร               ให้ลาก
ปืนลูกไม้มาตั้ง             สั่งให้ทหารมา

จังกาปืนลูกไม้             เล็งเหมาะ
ดินกระสุนยัดเผลาะ             เสือกแส้
เหล็กจับชนวนเจาะ             ดินกรอก ชนวนเฮย
มือจับชุดแกว่งแต้             จุดเปรี้ยงเสียงดัง

ค่ายพังถูกพม่าล้ม     ตายกลาด
พวกพม่าฤาอาจ             ออกสู้
ซ้ำพอสบเสบียงขาด     การศึก ถอยนา
สุดฤทธิ์สุดแรงรู้              เข็ดคร้ามขามไทย

(กรมหลวงประจักษ์ศิลปาคม)

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 12 มิ.ย. 08, 18:30

ได้ติดต่อขออ่านสยามประภืืทจากเพื่อนๆอยู่ค่ะ
อาจจะได้เค้าเงื่อนในไม่ช้า
lmb8837
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 16 ธ.ค. 08, 21:09

ขอตั้งข้อสังเกต เรียนถามท่านผู้รู้ค่ะ

จากคำว่า "ศักระวาท์" ที่ขึ้นต้นสักวา เป็นไปได้ไหมคะ ว่ามาจากคำว่า สักการะ กับ วาทะ

ฮืม ฮืม ฮืม

-------------
ปล. เป็นเด็กใหม่ของที่นี่ค่ะ อยากจะขอคำแนะนำ และขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ ^0^
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์