เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 11157 รบกวนเรื่องภาพครับ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 06 พ.ค. 09, 01:25

ไม่ลงลึกขนาดกรมการเมืองค่ะ

เป็นข้อมูลในปีสุดท้ายก่อนเปลี่ยนแปลงการปกครอง
เมื่อหนังสือออกมาก็โดนทำลายและกำจัดทันที
Nithi Kanisthanon
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 06 พ.ค. 09, 08:42

ไปค้นที่บ้านของ พันโทพระวรภัณฑ์พลากร แต้ม กนิษฐานนท์ ซึ่งเป็นพี่ชาย ของเจ้าคุณราชสีมาจารย์
ได้ภาพถ่ายครอบครัว อำมาตย์โทพระยาราชสีมาจารย์ มาดังนี้ครับ

รูปไม่ขึ้น?ฮืม??   ผมส่งให้ทางเมล์แล้วนะครับ
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 06 พ.ค. 09, 15:21

ไม่ลงลึกขนาดกรมการเมืองค่ะ

เป็นข้อมูลในปีสุดท้ายก่อนเปลี่ยนแปลงการปกครอง
เมื่อหนังสือออกมาก็โดนทำลายและกำจัดทันที

ขอบคุณครับ
พอดีให้ความสนใจกับเรื่องของเมืองปัตตานีเป็นพิเศษครับ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 06 พ.ค. 09, 19:51

ลองเปลี่ยนชื่อไฟล์รูปเป็นภาษาอังกฤษแล้วอัพขึ้นมาใหม่นะครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 12 พ.ค. 09, 09:59

อำมาตย์โทพระยาราชสีมาจารย์ กวย กนิษฐานนท์ สมรสกับ คุณนิ่ม สุรคุปต์

มีบุตรและธิดาตามลำดับดังนี้

1. คุณนวมทิพย์  กนิษฐานนท์   (ใหญ่)  หญิง
2. คุณทวี  กนิษฐานนท์   (ทวี)  ชาย  ถึงแก่กรรมแต่เยาว์
3. คุณพร้อมพันธ์  กนิษฐานนท์   (เสือ)  หญิง
4. คุณผ่องพิศ  กนิษฐานนท์   (ผ่อง)  หญิง
5. คุณพูลทรัพย์  สิงหเสนี   (ทรัพย์)  หญิง  สมรสกับ  คุณวิบูลย์  สิงหเสนี   
6. คุณกัลป์  กนิษฐานนท์ (กัลป์)  ชาย สมรสกับ  คุณศรีสมบัติ ไล่ศัตรูไกล
7. คุณแพรวพรรณ  กนิษฐานนท์   (ศรีพรรณ)  หญิง  สมรสกับ  พล.อ.ต กร  กนิษฐานนท์   
8. พ.อ. พิเศษ สุรชิต  กนิษฐานนท์   (ชิต)  ชาย สมรสกับ คุณพิมพ์ประไพ  ประสงค์สันติราช
9. คุณนุกูล  กนิษฐานนท์   (กูล)  ชาย  สมรสกับ คุณจินตนา มหาสันทนะ
10. พล.ต.ต. นายแพทย์ เกื้อศักดิ์  (เกื้อ)  ชาย สมรสกับ คุณยุพยงค์ กนิษฐานนท์

รายละเอียดรูป

รูปแถวหลังจากขวาไปซ้าย
นวมทิพย์,พร้อมพันธ์,ผ่องพิศ,พูนทรัพย์,กัลป์,แพรวพรรณ,สุรชิต
รูปแถวหน้าจากซ้ายไปขวา
นุกูล,อำมาตย์โทพระยาราชสีมาจารย์,คุณหญิงนิ่ม,เกื้อศักดิ์

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 07 ก.ค. 12, 03:02

3ปีมาแล้วเพิ่งเห็นข้อผิดพลาด แก้ไขข้อมูลครับ
พ.อ. พิเศษ สุรชิต  กนิษฐานนท์   (ชิต)  ชาย สมรสกับ คุณพิมพ์ประไพ  ประสงค์เกษมราษฏร์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 07 ก.ค. 12, 04:25

สนใจการแต่งกายในภาพ 19 ค่ะ
อยากทราบว่าถ่ายประมาณพ.ศ. 2475-2480 ได้ไหม
ปัจจุบัน บุคคลในภาพท่านใดยังมีชีวิตอยู่บ้างคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 07 ก.ค. 12, 04:29

พระยาราชสีมาจารย์ เป็นอำมาตย์โทเท่านั้นหรือคะ.     น่าจะเป็นมหาอำมาตย์โทมากกว่า
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 07 ก.ค. 12, 06:58

พระยาราชสีมาจารย์ เป็นอำมาตย์โทเท่านั้นหรือคะ.     น่าจะเป็นมหาอำมาตย์โทมากกว่า

อำมาตย์โท ถูกแล้วครับ อาจารย์เทา

เจ้าคุณราชสีมาจารย์ เป็นธรรมการมณฑล ก็เสมือนกับเป็นกรมการคนหนึ่งในกองมณฑล
มีฐานะเทียบเท่ากับผู้ว่าราชการจังหวัด และผู้พิพากษาหัวหน้าศาลจังหวัด
ซึ่งมียศตั้งแต่ อำมาตย์ตรี-อำมาตย์เอก
บรรดาศักดิ์ตั้งแต่ หลวง-พระยา

(ในรัชกาลที่ 6 ผู้ว่าราชการจังหวัด เคยสูงสุดถึงมหาอำมาตย์ตรี ก็มี)

ส่วนผู้บังคับบัญชาของมณฑลนั้น คือ สมุหเทศาภิบาล
มียศตั้งแต่ มหาอำมาตย์ตรี-มหาอำมาตย์โท
บรรดาศักดิ์ตั้งแต่ พระยา-เจ้าพระยา

ฉะนั้น ธรรมการมณฑล จะมียศถึงกับสมุหเทศาภิบาลไม่ได้ครับ
เลื่อมล้ำกันแน่ๆ

แถมกระทรวงพระคลังมหาสมบัติคงไม่ยอมแน่ๆ

ยิ้มเท่ห์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 07 ก.ค. 12, 07:11

เป็นความรู้ใหม่จริงๆค่ะ
ว่า
ธรรมการมณฑล =ผู้ว่าราชการจังหวัด = ผู้พิพากษาหัวหน้าศาลจังหวัด = อำมาตย์โท  = พันโททหารบก
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์