เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 11146 รบกวนเรื่องภาพครับ
คุณพี่
มัจฉานุ
**
ตอบ: 76

เมื่อ 20 พ.ค. 08, 11:43

ผมขอรบกวนท่านที่มีภาพของ  พระบูรคามบริรักษ์  พระยาราชสีมาจารย์  ขุนวินิจประโยชน์รัฐ  พระภักดีสงคราม  หลวงไพรีพ่ายฤทธิ์  ขุนวิโรจน์จรรยา  หลวงณรงค์รักษาเขตต์  หลวงสุดกระบวนรบ  ขุนสวัสดิ์สิมาเมือง  หลวงนรัฎธุราทร  ขุนประมวญรถกรรม  ขุนโทรกิจภิบาล  ขุนบริรักษ์หิรัญราช  ขุนสนิทนรการ  หลวงรักษ์อรรคธน  ช่วยนำมาโพสต์หน่อยนะครับ  ผมจะนำไปประกอบการสอนครับ  ขอบพระคุณมากครับ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 21 พ.ค. 08, 17:00

บอกแต่บรรดาศักดิ์ค้นยากมากค่ะ

นึกถึงระบบ บรรดาศักดิ์ที่คล้ายคลึงกันขึ้นมาเช่น      .....กระบวน.....  ว่าเป็นในรัชกาลที่ ๗ ก็เลยไปตามหา
เช่น  หลวงสุดกระบวนรบ  ไม่ทราบว่า จะเป็น  จ้าน  จารุปาณฑุ   นายพันตรี  สังกัดกรมทหารราบที่ ๔ หรือไม่
(อ้างอิง พิพิธภัณฑ์สัพพะสยามกิจ  ๒๔๗๔  หน้า  ๑๓๙๕)

ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัย
อ่านในราชกิจจาถึงเล่มที่ ๒๖ เองค่ะ

เรื่องรูปนั้น  คงต้องตามไปที่ครอบครัว หรือต้นสังกัด

ขอถามว่า วิชาอะไรคะ

เดี๋ยวจะลองหาให้เรื่อยๆนะคะ  ถ้ามีจะกลับมาค่ะ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 21 พ.ค. 08, 17:10

พระยา ราชสีมาจารย์(กวย  กนิษฐานนท์)

(อ้างอิงเดิม  หน้า ๑๒๑๐)

อำมาตย์โท   ธรรมการ  มณฑลนครราชสีมา

ถ้า คุณพี่ ทราบชื่อและที่ทำงานแล้ว  จะได้ไม่ต้องค้นต่อ
เรื่องรูปที่ต้องการนั้น   คิดไม่ออกค่ะว่าจะไปหาได้ที่ใด

คุณพี่
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 พ.ค. 08, 11:03

ขอบคุณคุณวันดีนะครับ  ผมสอนในรายวิชาประวัติศาสตร์ครับ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 22 พ.ค. 08, 16:44

มีแต่ภักดีศรีสงครามค่ะ   

อ้างอิงเดิม  หน้า ๑๑๕๔

พระ  (แจ้ง  สิงหเสนี)
นายพันโท   ปลัดมณฑลทหารบกที่สาม(นครราชสีมา)

ไพรีพ่ายฤทธิ์    หน้า ๑๑๔๗
หลวง(สือ   ยุวาตม์)   นายพันตรี   สังกัดกรมเสนาธิการทหารบก

วิโรจน์จรรยา   หน้า ๑๒๔๗
ขุน   (สุข  ดามพ์สุกรี)   รองอำมาตย์ตรี   สังกัดกระทรวงธรรมการ

ณรงค์รักษาเขต     หน้า ๙๐๔
หลวง    (อาจ  ประยงค์) รองอำมาตย์เอก
นายอำเภอนางรอง  จังหวัดบุรีรัมภ์

อือม์    ห้องนี้เรียนละเอียดจังค่ะ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 22 พ.ค. 08, 19:57

สุดกระบวนรบ   หลวง   หน้า ๑๓๙๘

(จ้าน  จารุปาณฑุ)  นายพันตรี  สังกัดกรมทหารราบที่ ๕

ประมวลรถกรรม     ขุน   หน้า ๑๐๔๒
(โฮม  วงศ์กำแหง)  รองอำมาตย์โท
นายสถานีชุมทางบ้านภาชี  กรมรถไฟหลวง

โทรกิจภิบาล   ขุน     หน้า ๙๓๘
(เลื่อน  วณิชาชีวะ)    รองอำมาตย์โท  กรมไปรษณีย์กรุงเทพ

บริรักษ์หิรัญราช   ขุน     หน้า ๙๙๗
(บุญมา   วัชระคุปต์)  รองอำมาตย์โท
ธรรมการจังหวัดขอนแก่น

สนิทนรการ   ขุน    หน้า ๑๓๓๗
(ทั่ง  จันทะผา)  รองอำมาตย์โท
นายอำเภอแซงบาดาล   จังหวัดร้อยเอ็ด

ท่านที่ไม่มีรายชื่ออาจเสียชีวิตไปแล้วก็ได้  เพราะหนังสือเล่มนี้พิมพ์ในปี ๒๔๗๔ โดยโรงพิมพ์เดลิเมล์   
เมื่อหนังสือพิมพ์เสร็จออกมา  ก็ไร้ประโยชน์ไปทันทีเพราะการเปลี่ยนแปลงการปกครอง
รายชื่อข้าราชการก็เปลี่ยนไป
ข้อมูลในช่วง ๒๔๗๔ แม่นยำถูกต้อง
ยินดีที่ทำประโยชน์ได้บ้างเล็กน้อย

รักษ์  อรรคธน      หลวง   หน้า ๑๑๙๑
(เซียง  สุริยะ)   รองอำมาตย์เอก
สังกัดกระทรวงมหาสมบัติ
คุณพี่
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 23 พ.ค. 08, 10:30

ขอบคุณคุณวันดีมากนะครับ  ได้ข้อมูลเยอะเลย  หากพบเจอภาพท่านเหล่านี้บ้างก็นำมาให้บ้างนะครับ  ขอบคุณมากจริงๆ
คุณพี่
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 23 พ.ค. 08, 10:34

เมื่อสัปดาห์ที่แล้วผมก็ได้เที่ยวไปเดินตามวัดเก่าๆของเมืองนครราชสีมาอยู่หลายวัด  เจอก็แต่ที่บรรจุอัฐิของบรรพบุรุษตระกูลอินทะกนก  ที่วัดอีสาน  แต่วัดนอกกำแพงเมืองยังไม่ได้เดินดูเลยครับ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 23 พ.ค. 08, 11:09

ถ้าท่านเหล่านี้พิมพ์หนังสืออนุสรณ์ไว้  โอกาสที่จะได้พบมีค่ะ  แต่ต้องทำงานหนักมาก

คนจะจำว่าหนังสืออะไร  พิมพ์ในงานท่านผู้ใด  มีพิมพ์ซ้ำในงานท่านผู้อื่นอีกหรือไม่
เรื่องเก็บข้อมูลโดยละเอียดนั้นมีทำอยู่บ้างเหมือนกัน
ก็ขอเขาไว้ว่าระบบที่ทำส่งต่อมาบ้าง
ภายในปีนี้อาจจะได้มาเมื่อการเก็บสำเร็จลง

คุณพี่
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 07 มิ.ย. 08, 08:59

สวัสดีครับ  คุณวันดี  ผมหายไปหลายวันเลยครับ  ผมไปเที่ยวตามหาภาพของท่านเหล่านี้ที่เมืองนครราชสีมา  แต่ก็หาพบได้ยากจริงๆครับ  ผิดหวังเช่นเคยครับ  ยิ่งภาพของพระบูรคามบริรักษ์  พ่อค้าผู้มีชื่อเสียงของเมืองยิ่งหายากเลยครับ  หากคุณวันดีพบที่ไหนๆก็อย่าลืมส่งข่าวมาบอกผมด้วยนะครับ  ขอขอบคุณคุณวันดีมากนะครับที่อุตส่าห์เป็นธุระช่วยเหลือครับ  ยิ่งได้ชื่อ  นามสกุล  ของขุนนางเหล่านี้แล้วก็พอช่วยให้สืบหาลูกหลานได้ง่ายขึ้นครับ
กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 10 มิ.ย. 08, 07:43

ขุนโทรกิจภิบาล (เลื่อน วณิชาชีวะ) รองอำมาตย์โท เคยเป็นผู้ช่วยสารวัดไปรษณีย์โทรเลข มณฑลนครราชสีมา ช่วง พ.ศ. ๒๔๗๐
กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 10 มิ.ย. 08, 07:51

มาช่วย

ขุนวินิจประโยชน์รัฐ (จัน จรรยาศิริ) รองอำมาตย์ตรี เสมียนตรา จังหวัดนครราชสีมา
คุณพี่
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 21 มิ.ย. 08, 22:45

ขอบพระคุณมากๆนะครับบ
Nithi Kanisthanon
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 05 พ.ค. 09, 14:35

ไปค้นที่บ้านของ พันโทพระวรภัณฑ์พลากร แต้ม กนิษฐานนท์ ซึ่งเป็นพี่ชาย ของเจ้าคุณราชสีมาจารย์
ได้ภาพถ่ายครอบครัว อำมาตย์โทพระยาราชสีมาจารย์ มาดังนี้ครับ
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 05 พ.ค. 09, 21:00

คุณ Wandee ครับ
หนังสือนี้มีรายชื่อของต่างจังหวัดด้วยหรือเปล่าครับ
แล้วมีรายชื่อพวกกรมการเมืองหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์