เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 8324 สงสัยการออกเสียงพระนามสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ
สวิริญช์
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 09 ม.ค. 01, 09:01

สงสัยจังค่ะว่าทำไมตอนนี้ในช่วงข่าวพระราชสำนักผู้ประกาศข่าวทุกช่อง
ต่างพากันออกเสียงพระนามสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา สยามบรมราชกุมารี
ว่า สม-เด็ด-พระ-เทพ-พะ-รัด-ราช-ชะ-สุดาฯ ซึ่งดิฉันเคยชินกับการออกเสียงว่า
สม-เด็ด-พระ-เทพ-พะ-รัต-ตะ-นะ-ราช-ชะ-สุดา มากกว่า ตอนนี้ก็เลยสับสนว่า
ที่ถูกต้องควรออกเสียงพระนามพระองค์ท่านอย่างไรกันแน่
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 ม.ค. 01, 09:30

รู้สึกว่าพระนามทูลกระหม่อมอุบลรัตนราชกัญญา  ก็มีผู้ประกาศอ่านว่า อุ-บน-รัด-ราด-ชะ-กัน-ยา เหมือนกันล่ะค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 ม.ค. 01, 15:03

ดิฉันอ่านอย่างคุณสวิริญช์ค่ะ
สวิริญช์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 ม.ค. 01, 19:16

พอดีได้ไปที่เว็บของสกุลไทยมีคนสงสัยเรื่องเดียวกันเลย copy เอามาไว้ที่นี่ด้วยค่ะ

ทุกวันนี้ ข่าวพระราชสำนักของไอทีวี ใช้คำว่า สม-เด็จ-พระ-เทพ-พะ-รัด-ราด-ชะ-สุ-ดา กับของช่อง ๗ ที่อ่านว่า สม-เด็จ-พระ-เทพ-พะ-รัด-ตะ-นะ-ราด-ชะ-สุ-ดา ฟังแล้วรำคาญหูนักข่าวไอทีวีมาก ขอคำตอบสุดท้ายเลยนะครับว่าอันไหนถูกต้อง ขอบคุณครับ
จาก ภาษ  เมื่อวันที่ 2/1/44 13:39:43

ความคิดเห็นที่ 1  
 นั่นสิคะ ได้ยินผู้อ่านข่าวช่องสามอ่านแบบแรกมาสองหนแล้ว ยังสงสัยว่าตรงคำว่า"รัตน"มีการันต์ตั้งแต่เมื่อไหร่ ทำไมถึงไม่ออกเสียง
จาก อ้อยขวั้น  วันที่ 5/1/2544 16:16:25  

ความคิดเห็นที่ 2  
 มีคำตอบค่ะ แต่ขอค้นหนังสือก่อนนะค่ะ เคยอ่านเจอค่ะ...
จาก ไร้ชื่อ  วันที่ 5/1/2544 23:57:11  

ความคิดเห็นที่ 3  
 เจอแล้วค่ะ คำว่า "สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ" ต้องอ่านว่า "สม-เด็ด-พฺระ-เทบ-รัด-ตะ-นะ-ราด-ชะ-สุ-ดา" ค่ะ ทั้งข่าวไอทีวีและข่าวช่อง 7 อ่านผิดทั้งคู่ค่ะ เพราะหลังสมเด็จพระเทพ จะไม่ออกคำว่า "พะ" อีกแล้วค่ะ
ที่มา อ่านอย่างไรและเขียนอย่างไร ของฉบับราชบัณฑิตยสถาน(แก้ไขเพิ่มเติม)  
จาก ไร้ชื่อ  วันที่ 6/1/2544 9:42:54  

ความคิดเห็นที่ 4  
 ช่อง 5 อ่าน สม-เด็ด-พระ-เทบ-รัด-ราด-ชะ-สุ-ดา สรุปว่าอ่านผิดกันหมด ผู้อ่านข่าวเขาต้องสอบไม่ใช่เหรอ.....สงสารภาษาไทยจัง
จาก jj  วันที่ 7/1/2544 17:29:08
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 ม.ค. 01, 07:44

เวบ สกุลไทยอยู่ที่ไหนครับ
; - )
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 ม.ค. 01, 19:21

www.sakulthai.com
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 ม.ค. 01, 21:01

ขอบคุณครับ
มีนา
อสุรผัด
*
ตอบ: 26

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 28 มี.ค. 05, 20:03

สรุป
ออกเสียงว่า
สม-เด็ด-พระ-เทพ-พะ-รัด-ราช-(ชะ)-สุดาฯ
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 29 มี.ค. 05, 17:28

สม เด็ด พระ เทพ พะ รัด ราช ชะ สุ ดา สะ หยาม บอ รม มะ ราด ชะ กุ มา รี
นายชินจัง
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 30 มี.ค. 05, 07:44

ผมอ่านว่า

สม-เด็ด-พระ-เทพ-พะ-รัด-ราช-ชะ-สุดาฯ  เหมือนกันครับ
มีนา
อสุรผัด
*
ตอบ: 26

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 30 มี.ค. 05, 16:10

เคยอ่านมาการอกเสียงพระนามสมเด็จพระเทพฯนั้นมีเรื่องจังหวะหรือครุ ลหุด้วย พระนามแยกเป็น
สมเด็จ/พระเทพรัตน/ราชสุดา
สมเด็จไม่มีปัญหา
พระเทพรัตน ให้จังหวะเป็น ลหุ ครุ ลหุ ครุ จึงเป็น พระ-เทพ-พะ-รัด
ราชสุดา ให้จังหวะเป็น ครุ ลหุ ครุ จึงเป็น ราช-สุ-ดา แต่อนุโลมให้ออกเสียง [ชะ] กึ่งมาตราได้
เห็นว่ามีประกาศสำนักพระราชวังออกมาด้วยนะ
จะเห็นว่าปัจจุบันผู้ประกาศข่าวทุกช่องเว้นไอทีวีออกเสียงว่า
(สม เด็ด พระ เทพ พะ รัด ราช สุ ดา สะ หยาม บอ รม มะ ราด ชะ กุ มา รี)
ส่วนทางไอทีวีจะเป็น
(สม เด็ด พระ เทพ พะ รัด ราช ชะ สุ ดา สะ หยาม บอ รม มะ ราด ชะ กุ มา รี)
หน้า: [1]
  พิมพ์