เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 8431 ขอความกรุณาตอบคำถามเรื่องราชาศัพท์ครับ
Andreas
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 130

เมื่อ 18 เม.ย. 08, 08:52

สวัสดีครับอาจารย์เทาชมพูและทุกๆๆท่านครับ

สืบเนื่องจากกระทู้หนึ่งในพันทิพ ที่มีผู้ตั้งกระทู้เกี่ยวกับ parents ของพระวรชายาในสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ

โดยในกระทู้นั้น ผู้ตั้งกระทู้ใช้คำว่า "พระชนก" และ "พระชนนี" ในพระวรชายาฯ

นั่นจึงเป็นที่มาของคำถามครับว่า

(1) จะต้องเรียก parents ในพระวรชายาฯ ว่าอย่างไรครับ

(2) ผมอ่านมาจากในบอร์ดที่อาจารย์คุณหญิงวินิตาคุยกับคุณอัพถึงเรื่องคำราชาศัพท์ที่ใช้ในหนังสือเรื่องดวงแก้วแห่งพระมงกุฎเกล้า คุณอัพบอกว่า การใช้ราชาศัพท์ต้องนึกถึงความเป็น possession เป็นหลัก

ยกตัวอย่างเช่น คุณพลอยไพลิน คือ พระนัดดา ในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
แต่เปลี่ยนประโยคเสียใหม่ ก็กล่าวได้ว่า คุณตาของคุณพลอยไพลิน คือ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

ไม่ทราบว่าที่ผมจดจำมานั้นถูกต้องหรือไม่ครับ

ถ้าผมจำมาไม่ผิด ก็ย่อมหมายความว่าต้องใชhราชาศัพท์ในกรณีที่กล่าวถึง possessive subject ในพระวรชายาฯ
แต่เราจะใช้ราชาศัพท์ในระดับไหนครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

Andreas

ปล. ขออภัยที่ต้องทับศัพท์เป็นภาษาอังกฤษในบางครั้งครับ เพราะผมหาคำภาษาไทยที่ใกล้เคียงมาใช้ไม่ได้ในขณะนี้ครับ กอรปกับว่าเกรงจะเป็นการไม่สมควรถ้าใช้แล้วกลับใช้ผิด
นงนภัส
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 เม.ย. 08, 11:47

1. น่าจะเรียกว่าคุณ........ใช้คำสุภาพระดับสามัญชนทั่วไป

2. ในภายภาคหน้า หากพระองค์เจ้าหลานเธอ ทรงเถลิงฯ เป็นพระราชโอรส
คุณตา คุณยาย ก็กลายเป็น ขรัวตา ขรัวยาย

เช่นเดียวกับ พระยาอัพภันตริกามาตย์ (ดิศ โรจนดิศ) เป็นขรัวตาของกรมพระยาดำรงค์ฯ (มังคะ)
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 18 เม.ย. 08, 13:26

ลองดูตัวอย่างสองสามตัวอย่างไว้เป็นหลักนะครับ

หม่อมหลวงจิรายุ นพวงศ์ (สามัญชน) เป็น "พระอาจารย์" ของสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี (เจ้านาย)
สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ (เจ้านาย) ทรงเป็น "ศิษย์" ของหม่อมหลวงจิรายุฯ (สามัญชน)

คุณพลอยไพลิน เป็น "พระราชนัดดา" ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงเป็น (ทูลกระหม่อม) "ตา" ของคุณพลอยไพลิน

นายควง อภัยวงศ์ เป็น "พระญาติ" ของพระนางเจ้าสุวัทนา พระวรราชเทวี
พระนางเจ้าสุวัทนา พระวรราชเทวี ทรงเป็น "ญาติ" ของนายควง อภัยวงศ์

นาย ก. เป็น "พระสหาย" ของเจ้านาย
เจ้านาย เป็น "สหาย" หรือ "เพื่อน" ของนาย ก.

ฉันใด

นายอภิรุจ-นางวันทนีย์ อัครพงศ์ปรีชา ย่อมเป็น "พระชนก-พระชนนี" หรือ "พระบิดา-พระมารดา" ของพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าศรีรัศมิ์
พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าศรีรัศมิ์ ทรงเป็น "ธิดา" หรือ "ลูกสาว" ของนายอภิรุจ-นางวันทนีย์ฯ

ฉันนั้นครับ
Andreas
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 130

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 18 เม.ย. 08, 21:42

Yeah!!!!  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

Thank you so much indeed kharb.

Best,

Andreas
หน้า: [1]
  พิมพ์