เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 18
  พิมพ์  
อ่าน: 51101 กรุเรื่องเก่า สาวครีเอทีฟ
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 135  เมื่อ 29 พ.ค. 08, 10:35

ทำงานให้องค์กรใหญ่ๆ แถมยังมีกลิ่นสุภาพบุรุษวิศวะจุฬาเต็มองค์กรนี่ ไม่สามารถคิดหาไอเดียประเภทมีอารมณ์ขัน อย่าง"ติดเหล็ก ติดเด็ก"ที่โฆษณากันอยู่ทุกวันนี้ได้หรอกค่ะ ทั้งที่ชอบ
มันต้องแสดงความน่าเชื่อถือ สร้างสรรค์และส่งเสริมสังคม
หนังเรื่องนี้ได้กล่องค่ะ และเครือซิเมนต์ไทยก็ใช้คุ้ม น่าจะกว่า ๕ ปี
..
บทอาขยานเด็กเอ๋ยเด็กน้อยขึ้นมา เราจะเปิดกล้องที่เด็กผู้ชายคนหนึ่ง เดินไปโรงเรียน ผ่านทุ่งนากว้างไกล เขียวขจี
"เด็กเอ๋ย เด็กน้อย ความรู้เรายังด้อย เร่งศึกษา.....
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 136  เมื่อ 31 พ.ค. 08, 11:15

สะท้อนให้เห็นชีวิตชนบทที่งดงาม เด็กของเรา คัดจากโมเดลลิ่งเอเจนซี่ เราต้องไกด์ว่า หาเด็กหน้าตาไทยแท้นะ ประเภทลูกครึ่งไม่เอา อาหมวยอาตี๋ไม่เอา ไม่ใช่แบ่งแยกชาติพรรณนะเจ้าคะ แต่ต้องการให้เป็นชนบทจริง
คนอ่านอาจจะเถียงว่า อ้าว ตามบ้านนอกน่ะ ลูกอาโกอาแปะเยอะแยะตาแป๊ะไก๋
โถ อาโกอาแปะน่ะ ล้วนเป็นพ่อค้ามีฐานะ ไม่ค่อยส่งลูกมาโรงเรียนประชาบาลร้อก จะบอกให้
นี่เราต้องไปถ่ายรงเรียนประชาบาลกันจริงๆค่ะ
แล้วการหาโรงเรียนประชาบาลให้ได้อย่างที่ดิฉันฝันน่ะ เป็นเรื่องไม่เล็กเลย
ครีเอทีฟฝันว่าไร โพรดัคชั่นเฮาส์ก็ต้องกระเสือกกระสนหามาให้ได้ตามฝัน
โรงเรียนที่ดิฉันนึกภาพออกมันเป็นไงทราบไหมคะ
ต้องเป็นโรงเรียนไม้ ทาสีอะไรก็ได้ จะชั้นเดียว สองชั้นก็ได้ ไม่มีส่วนผสมของคอนกรีตที่อัปลักษณ์ แม้เราจะเป็นคนขายซีเมนต์ก็ตาม อยู่ในสภาพดี สะอาด ท่ามกลางไม้น้อยใหญ่ มีสนามหญ้ากว้างสำหรับเด็กวิ่งเล่นได้
ง่ายๆแค่นี้ เชื่อไหมคะ ว่าฝ่ายโลเคชั่นไปสรรหามา และกล้อมแกล้มเกือบใช่ จากภาพ ดิฉันต้องไปดูสถานที่จริงเอง ซึ่งคุณพัฒนา เอื้ออาวากุล ผู้กำกับมือรางวัลไปด้วย
คุณพัฒนาเลือกถ่ายที่อยุธยา
ซึ่งเป็นโลเคชั่นที่สวยมาก  แต่ดิฉันก็ยังไม่ชอบโรงเรียนสองสามโรงเรียนที่เขาเลือกมา มันดูขาดๆ เกินๆ ไม่ใช่นี่คะ
แล้วเราก็ขับรถออกจากอยุธยากัน

elvisbhu
แขกเรือน
พาลี
ตอบ: 215

เป็นคนเขียนรูป

ความคิดเห็นที่ 137  เมื่อ 01 มิ.ย. 08, 18:34

ขอคั่นโฆษณาครับ ก่อนจะลุ้นว่าคุณกุ้งแห้งเยอรมันจะได้โลเคชั่นโรงเรียนสวยของเธอไหม
..
ลูกค้านมข้นคนเดิมของผมนี่หละ มีอยู่ฉากหนึ่ง ถ่ายที่วังตะไคร้ นครนายก เป็นฉากครอบครัวไปปิคนิค ก็เอานมข้นไปด้วย ในเรื่อง เด็กๆและพ่อแม่เบิกบานมาก บรรยากาศเขียวสดฃื่นตอนเช้า บนเสื่อที่ปู ก็มีตะกร้าขนมปัง และผ้าปู รวมถึงกระป๋องนมด้วย
ผมจัดขนมปังลงตะกร้าอย่างดีและวางคอมโพสิชั่นภาพด้วยตัวเอง วันนั้นลูกค้ามาสายนิดหนึ่ง เราถ่ายไปแล้ว และเราก็รีเพลย์สิ่งที่ทำให้ลูกค้าด้วย
ภาพสวย สะอาด พ่อแม่ลูกก็กำลังหัวเราะหัวใคร่
วันขายดับเบิลเฮด ที่เอเจนซี่ ลูกค้าฟรีซเฟรมครับ
..
"คุณ ฉากนี้ผิด"
"ไหน ไหนครับ ผิด"
"คุณดูสิ ผิดตรงไหน"
ผมเข่าอ่อน ไม่ใช่เพราะกลัว แต่เพราะลูกค้าเล่นลงไปนั่งกับพื้นพรมห้องมีตติ้ง
"ไม่มีอะไรผิดนี่ครับ สวย อบอุ่นดี"
..
เรื่องของเรื่อง ขนมปังที่อยู่ในตะกร้า โผล่หัวออกมาสองก้อนน่ะ มันเป็นขนมปังฝรั่งเศส ซึ่งลูกค้าผมบอกว่า
"ไม่มีใครเขากินขนมปังบาแก็ตกับนมข้น"
!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 138  เมื่อ 02 มิ.ย. 08, 07:00

แล้วทำไงคะ ต้องถ่ายใหม่หรือเปล่า มีผลนะคะถ้าเป็นช็อตกว้าง ถ้าโคลสอัพก็รีชู้ตง่ายหน่อย
แต่หวังว่าคุณคงหาวิธีเอาตัวรอดได้..ไม่ต้องรีชู้ตนะ
elvisbhu
แขกเรือน
พาลี

ความคิดเห็นที่ 139  เมื่อ 02 มิ.ย. 08, 15:03

ถ่าย Location ตจว ครับ
ทุกคนมีความรู้สึกกดดันครับ การ re-shoot หมายถึงงบประมาณที่ค้องเพิ่มอีกเท่าตัว
ในวันนั้นลูกค้ามาสาย ฉากแรกถ่ายไปแล้ว
วันถ่ายผม(ดัน)รีเพลย์ให้ลูกค้าดู....
ลูกค้าสารภาพ วันนั้นมองไม่เห็น..
พอดีเป็น LongShot มีเด็กวิ่ง พ่อแม่นั่งอยู่ในสนามหญ้า
ข้างๆมีตระกร้าปิคนิค มีขนมปังตัวร้ายที่ลูกค้าไม่พึงปราถนานอนสงบอยู่ ห่มด้วยผ้าลายสก๊อต โผล่หัวกลมแก้มแข็งมานิดๆวางอยู่ข้างๆคุณแม่
กล้องกำลังแพนออกหลุดจากขนมปังเจ้ากรรมเพราะ Followเด็กกำลังวิ่ง 
ตกลงกันได้ ไม่ re-shoot ตัดออก 10 เฟรมให้เห็นน้อออย ...ที่สุด my best client ..happy
เฮ้อ.....โล่งอก
(ขอโทษที่ต้องใช้ภาษาผสมตามสไตล์คนโฆษณาครับ)

แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 140  เมื่อ 02 มิ.ย. 08, 18:59

ขอบคุณค่ะ เอ คุณเอลวิสภูนี่ ประชดหรือเปล่าคะ..

ดิฉันขอต่อเรื่องโลเคชั่นโรงเรียนเลยเพื่อความต่อเนื่องนะคะ เมื่อขับรถออกจากอยุธยาสู่เส้นทางสายเอเชีย ยุคนั้นโลต๊งโลตัสน่ะ ยังไม่เป็นวุ้น ถนนสวยงาม มีแต่ท้องไร่ท้องนา ด้วยความอาลัยอาวรณ์อยุธยากรุงเก่า ดิฉันมองออกจากหน้าต่างรถไป แล้วก็พลันไอเดียบรรเจิด เห็นเส้นทางโค้งเข้าไปตามทุ่งนา มีทิวต้นไม้เป็นแถว ดิฉันบอกน้าพัฒน์ ยุ้ด หยุดค่ะ ดูทางขวามือสิคะ เดี๊ยนสงสัยว่าจะมี แวะไปหน่อยไหม

ดิฉันคิดว่า ต้องเป็นใครในอยุธยา มากระซิบแน่ๆ เพราะเมื่อเรายูเทิร์นเลี้ยวเข้าไป ไม่กี่อึดใจ ก็ดันมีโรงเรียนในฝันของดิฉันค่ะ
โรงเรียนหันหลังให้ถนน ดิฉันอยากดูด้านหน้าว่าจะใช่ไหม ต้องเดินผ่านแปลงผักสวนครัวที่นักเรียนปลูกหลังห้องไปด้านหน้า ..
เรือนไม้ในจินตนาการของดิฉันอยู่นั่นเองค่ะ มีระเบียงไม้เป็นซี่ ทาสีสะอาด เสาธง สนามหญ้ากว้าง ต้นไทรมุมสนามใหญ่กว้าง และสวยงาม ที่เหลือเชื่อคือ โรงเรียนอยู่ติดคลองเล็กๆด้วยค่ะ

เนื่องจากดิฉันไม่ใช่คนดัดจริต เลยเก็บความกรี๊ดแค่ในใจ มองหน้าน้าพัฒน์ แล้วสบตากัน
..
ฝ่ายโลเคชั่นตีปีก!
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 141  เมื่อ 04 มิ.ย. 08, 10:44

โลเคชั่นที่มีผลกับการถ่ายทำมีหลายเรื่องค่ะ อยากจะเล่าเรื่องสถาบันการเงินที่เป็นบริษัทเงินทุนหลักทรัพย์แห่งหนึ่งให้ฟัง วันดีคืนดี ผู้บริหารสนใจอยากจะทำหนังสถาบันเพราะว่าครบรอบ 55 ปีแล้ว ดิฉันก็ความหาคอนเซ็ปท์ ด้วยการเรียนรู้องค์กร ผู้ที่ให้ข้อมูลดิฉันคือ คุณจันทรา อาชวานนทกุล
จับจุดเด่นได้อย่างว่า ที่นี่เขามีงานที่เป็นคอลเล็คชั่นศิลปินระดับดีของสยาม
เราก็ชวนกันไปดูภาพต่างๆ แล้วก็ให้เขาส่งข้อมูลมาว่า มีภาพอะไรบ้างที่อยู่ในคอลเล็คชั่น
ดิฉันคิดคอนเส็ปท์ว่า"มุมมองของเรา คือความสำเร็จของคุณ"
ซึ่งก็ผ่านการอนุมัติจากบอร์ด
ภาพที่ดิฉันเลือกมาเป็น execution มีสามภาพค่ะ
Oam
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 168

ความคิดเห็นที่ 142  เมื่อ 04 มิ.ย. 08, 10:55

สงสัยว่า ใช้วิธีแต่งฟิล์ม เอาอะไรไปทาๆ บังๆ ตัวปัญหาไว้ไม่ได้หรือครับ
elvisbhu
แขกเรือน
พาลี

ความคิดเห็นที่ 143  เมื่อ 04 มิ.ย. 08, 12:30

เรื่องนี้เกิดขึ้นเมื่อ 16-17 ปีมาแล้ว สมัยนั้นยังใช้ฟิล์มต่อฟิล์มอยู่ คอมพิวเตอร์ยังไม่มีบทบาทครับ
สมัยนั้นถ้าทำอย่างที่คุณโอมว่าเราต้องไปฮ่องกง ไม่มีงบครับ...
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 144  เมื่อ 04 มิ.ย. 08, 12:37

คุณโอมคะ หนังรุ่นที่คุณเอลวิสภูว่า ที่จริงยังแก้ด้วยคอมได้ค่ะ แต่ต้องไปฮ่องกง และงบโพสโพรดัคชั่นต้องสูงพอควร
ลูกค้าของคุณภู ชอบทำหนังราคาคุ้มๆ แต่ความต้องการสูงค่ะ
...
Oam
แขกเรือน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 145  เมื่อ 04 มิ.ย. 08, 23:04

นึกว่า แบบว่า เอาฟิล์มมาขูดๆ รูปออกอ่ะครับ

อยากให้พี่กุ้งแห้งพูดถึงเกมกลยุทธ์ ช่อง ๙ ไม่รู้ว่าได้ดูบ้างไหมครับ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 146  เมื่อ 05 มิ.ย. 08, 11:01

ยังไม่เคยดูค่ะ คุณโอม มีอะไรน่าสนใจบ้างคะ คุณโอมช่วยเล่าให้ฟังหน่อย
Oam
แขกเรือน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 147  เมื่อ 05 มิ.ย. 08, 12:37

ผมเพิ่งได้เห็นอยู่ ๒-๓ ครั้ง ไม่ได้เป็นแฟนประจำ
เป็นรายการประเภทแข่งขันวางกลยุทธในการนำสินค้าออกสู่ท้องตลาดอะไรประมาณนั้น
โดยจะแบ่งผู้แข่งขันออกเป็น ๒ ทีม ให้ทำแคมเปญสินค้าตัวเดียวกัน แล้วดูว่าใครจะประสบความสำเร็จมากกว่ากัน
จะมีคุณผู้ชายคนหนึ่งซึ่งท่าทางแกคงเป็นผู้ยิ่งใหญ่ในวงการ (แต่ผมไม่รู้จัก) เป็นประธานกรรมการตัดสิน
รายการมีทุกคืนวันพุธ หลังข่าว ๒ ทุ่ม พี่กุ้งแห้งฯ ลองเปิดดูสิครับ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 148  เมื่อ 05 มิ.ย. 08, 13:51

แหม คุณโอมพูดเสียชักอยากดูแล้วค่ะ
...
กำลังจะไปถึงเรื่องannouncer หรือโฆษกพอดี เพราะเป็นส่วนสำคัญหนึ่งของการทำโพรดัคชั่น ก็มาทราบข่าวการเสียชีวิตของคุณอำรุง เกาไศยนันท์ ที่พวกคนโฆษณาเขาเรียกกันว่า คุณอาอำรุง
คุณอำรุง เป็นโฆษกขวัญใจของดิฉัน ตั้งแต่เริ่มทำโฆษณาใหม่ๆที่ฟาร์อีสท์ เสียงนุ่ม และมีพลัง อย่างไม่มีที่ติ อ่านภาษาไทยได้ถูกอักขระ เสียงเป็นแมนแท้ เหมาะกับสินค้าที่มีแคแรคเตอร์เช่น เป็นของอิมพอร์ด
เช่นสบู่ฟา
ฟา นี้ พี่เมาเขาคิดสโลแกนว่า ฟา สดชื่น
โฆษณาฟา จะมีโฆษกประจำ คือคุณอำรุง และได้ใช้คุณอำรุงกับโฆษณาอื่นๆอีกมากมาย รวมถึงการอ่านสารคดีด้วย มั่นใจได้เรื่องคำไทย แม้แต่ภาษาอังกฤษ คุณอำรุงก็จะออกเสียงได้ไม่ผิดเพี้ยน
โฆษกอื่น ระดับอาวุโสไล่เลี่ยกันก็มีคุณอุทัยเพียงคนเดียว คุณอุทัย ดิฉันมักใช้กับสินค้าบางประเภท
ทั้งสองท่าน มียุคทอง วิ่งรอกอ่านสป็อตกันได้รายได้เป็นกอบเป็นกำ ในค่าตัวแต่ละครั้ง เป็นประเพณีที่เอเจนซี่เสียภาษีให้
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 149  เมื่อ 05 มิ.ย. 08, 14:09

ค่าตัวล่าสุดของคุณอำรุงไม่ทราบ แต่ครั้งหลังสุดที่ดิฉํนใช้อ่านสป็อต ๓๐ วินั้น ห้าพันบาท ถ้าเป็นงานสารคดี คิดตามความยาวของหน้า แต่คุณอำรุง ความที่ใช้บริการกันมานาน จะจ่ายเท่าไหร่ก็ได้เสมอ ยินดีพูดให้ และรับได้ทั้งเช็คและเงินสด
ห้องอัดเสียงที่ทำงานร่วมกันก็คือซีเนซาวด์ ประตูน้ำ ซึ่งอายุช่างที่อาวุโสที่สุด ก็ยังหลานๆคุณอำรุง
คุณอำรุงกลายมาเป็นสัญลักษณ์ของการอ่านสารคดีเกี่ยวกับเจ้านาย พระราชกรณียกิจในช่วงสิบปีให้หลัง มากกว่าสป็อตโฆษณา
เป็นคนที่รักภรรยามาก ดูแลภรรยาซึ่งป่วยมานาน จนสิ้นชีวิตไป ทราบว่า ยังดูแลมารดาของภรรยาอีก
ไม่ทราบว่ามีโรคประจำตัว เป็นเบาหวานและความดันเลย
ครั้งหลังที่พบ ยังอารมณ์ดี ยิ้มแย้มแจ่มใส อ่านสป็อตด้วยความเป็นมืออาชีพชนิดสามเทคอยู่ พอใจทั้งผู้จ้างและผู้อ่าน
ไม่ทราบว่าวันหนึ่งขึ้นมา จะมีความกดดันขนาดนั้น
เสียดายความเป็นมืออาชีพของคุณอำรุงมาก และขอไว้อาลัยกับการจากไปของคุณอำรุง
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 18
  พิมพ์