เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 9135 ที่สุดในโลก
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 05 พ.ค. 08, 19:22

ได้ฟังคุณพิพัฒน์เล่าเรื่องราวของเสี่ยเล็ก แล้วก็ได้เห็นอีกแง่มุมหนึ่งของเมืองโบราณ แต่ก็คิดว่า งานที่ทำแต่ละอย่างมันก็ต้องมีทั้งข้อดีและข้อเสีย

ทุกวันนี้ไปเมืองโบราณก็ยังรับไม่ได้กับอะไรพิลึกๆที่ผุดออกมาจากความฝัน

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 05 พ.ค. 08, 23:37

อิอิก็ยังดีกว่าพวกล้านนาหยิกหยอยปลายแหลมล่ะน่า บักตั้ว
Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 06 พ.ค. 08, 01:31

อะไรครับหัวหน้าที่พิลึกๆ  และผุดจากความฝัน

ผมมันคนยุค 66/2523  แต่แถบบ้านผมก็แดงและชมพูปนเป  มีคนรุ่นคุณพ่อคุณลุงหลายท่านจบวิชาฝังเข็มมาจาก ตปท.(ที่เป็นประเทศเจ้าลัทธิ)  มีเรื่องเล่าขานประมาณว่าเกือบคล้ายทางภาคใต้ของเราในปัจจุบัน  แต่กินวงกว้างกว่ามาก  เจ้าหน้าที่ถ้าไม่เต็มคันรถก็ยังไม่กล้ามาแถบบ้านเรา  นั่นหมายถึงคุณเล็กห้าวหาญมาก(ใจถึง)  ที่มาขนของประเภทนี้เพราะน่าจะโดนส่องเอาอย่างง่ายๆ

คนที่ตั้งใจมุ่งมั่นทำงานศิลป์จนได้รับการยอมรับและมั่งมี  มีน้อยครับ  อย่างคุณเล็กถือได้ว่าเป็นหนึ่งในไม่กี่คนในสยามประเทศ  งานของคุณเล็กแบบเมืองโบราณส่วนมากก็คือจำลองนั่นเองครับ  และมีหลายชิ้นที่เป็นนามธรรมหรือบุคลาธิษฐาน  และจินตนาการจากคุณเล็กเอง

ช้างเอราวัณ  งานโลหะ และงานปูนปั้นติดเบญจรงค์  หัวหน้าได้ชมมาหรือยังครับ  ค่าเข้าชมแพงหน่อย  แต่ปราสาทสัจจธรรมแพงสุด  คนเบี้ยน้อยเบี้ยจำกัดเลยไม่ได้ชมงานดีดี......... ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 06 พ.ค. 08, 19:38

ผมชื่นชมนิตยสารเมืองโบราณมาตลอดครับ คิดว่าเป็นผลงานชิ้นหนึ่งที่มีคุณค่าต่อสังคมไทย โดยเฉพาะงานวิชาการทางด้านโบราณคดีที่หาอ่านที่อื่นไม่ได้

ส่วนพิพิธภัณฑ์กลางแจ้งจำนวนมากของเสี่ยเล็กนั้น หลายชิ้นมีคุณค่าเพราะรอดพ้นกาลเวลาและการเปลี่ยนสถานะเป็นคาร์บอนไดออกไซด์

แต่หลายชิ้นก็เป็นผลงานที่เกิดจากความฝัน (จริงๆ) ซึ่งผมคิดว่ามันค่อนข้างแปลกครับ

ผมเคยไปเยี่ยมชมวิหารล้านช้างที่เมืองโบราณ ข้างนอกสวยมาก แต่พอเข้าไปแล้วบรรยากาศคุ้นๆตา เพราะสองข้างของผนังมันเป็นจิตรกรรมที่ถ้ำอชันต้า อินเดีย ....

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 06 พ.ค. 08, 22:49

แอบฮาเรื่องวิหารล้านช้างที่คุณกุรุกุลาเล่ามาเล็กน้อย....

เป็นอีกคนนึงครับ ที่ไม่ค่อยถูกใจความฝันของเสี่ยเท่าไหร่
(จะว่าแอบขัดหูขัดตา... ก็คงไม่ผิดนักนะครับ)
โดยเฉพาะฝันที่ต้องมีตัวอะไรซักตัวโผล่หัวโผล่ตัวปีนขึ้นบนหลังคาอยู่เนืองๆ
ตั้งแต่ฝันชิ้นแรกของเสี่ยอย่างโรงละครที่เมืองโบราณ....
ไปจนถึงฝันอลังการชิ้นท้ายสุดอย่างปราสาทสัจธรรม

แต่ก็นั่นล่ะครับ สกุลช่างเสี่ย ผมก็เห็นดีเห็นงามมากกว่าสกุลช่างกระหนกหัวหยอย
หรือพวกวาดรูปที่ดูไม่รู้เรื่อง (แม้จะร่ายพระอภิธรรมประกอบไปแล้วซักกี่บทแล้วก็ตาม) อย่างที่คุณพิพัฒน์เคยว่าไว้

โดยส่วนตัวชอบหอแก้ว กับศาลาแปดเหลี่ยมของเสี่ยเล็กครับ
แต่ที่ติดใจที่สุดในเมืองคงไม่พ้นวัดจองคำครับผม
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 07 พ.ค. 08, 22:04

use mind eyes......plese
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์