เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 23
  พิมพ์  
อ่าน: 130022 คนเขียนเพลง
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 255  เมื่อ 14 พ.ย. 08, 11:11

พูดถึงจิมี่
เพื่อนๆร่วมสมัยของดิฉันฝ่ายชายส่วนใหญ่ คลั่งไคล้นายจิมี่มากค่ะ ทั้งการแต่งตัว และเพลงของเขา
ส่วนฝ่ายหญิงก็ไม่ชอบฟัง หาเพื่อนหญิงชอบนายนี่ยากกว่างมเข็มในมหาสมุทร นอกจากพวกที่บ้าแฟชั่นฮิปปี้
และยุคดิฉันมันก็เป็นยุคฮิปปี้เสียด้วย
กางเกงขาบาน ยาว ผมยาวตรง เสื้อทรงแขก โพกผ้ามั่ง ฟูๆ ม่อกๆ ดูเหมือนเหม็นๆ
ที่จุฬา ธรรมศาสตร์ไม่ค่อยมีหรอก ไม่ฟรีพอที่จะแต่งได้เหมือนสมัยนี้ ไปดูได้ที่ศิลปากร แม้จะหาหล่อๆทำยายาก แต่ก็รักที่จะแต่งกันจัง
ดิฉันล่ะ ตื่นตะลึงกับสไตล์การแต่งตัว ลีลากีตาร์ของนายจิมี่ แต่ไม่ได้ชอบแกนัก เบื่อนิดๆด้วยซ้ำ เพราะหนังสือเพลงเอง โปสเตอร์เอย ชอบเอาเขามาลง ไม่ใช่แค่เรื่องเมาแล้วชอบใช้กำลังกับสาวๆหรอกนะคะ ตอนนั้นไม่รู้ ไม่งั้นเกลียดหนัก
แต่เกลียดความหนวกหูค่ะ เพราะแกเจ้าเทคนิค ครีเอทีฟมากกับลีลากีตาร์ ต้องไปคุยกับพวกมิตรรักนักกีตาร์ ซึ่งน้ำลายฟุ้งปลื้มแกแบบบรรยายได้เป็นฉากๆ
ยกเว้นเพลงหวานๆ.. อย่าง little wing ซึ่งฮิตล่วงหน้า ล้ำสมัย ใครมือถึงต้องเล่น
จนคนยุคนั้นหลายคนรับไม่ไหว
แต่เด็กๆหนุ่มๆสมัยนี้ ฟังได้ ถูกใจกันมาก (อาจจะรู้แค่เพลงเดียว)

Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 256  เมื่อ 15 พ.ย. 08, 00:51

มีคนเค๊ากล่าวกันนะครับว่า(ไม่ใช่ความคิดผมนะ)  ผู้ชายจะฟังหรือชื่นชอบตามสไตล์ที่ชอบ  คนชอบกีตาร์ก็จะชอบเพลงที่เล่นได้ยาก  หรือทางกีตาร์แปลกๆสะใจ  ชอบความมันก้เอามันเข้าว่าไม่คำนึงเรื่องอื่น  แต่สุภาพสตรีจะมีมากกว่านั้น  ทั้งบทเพลงและตัวศิลปินด้วย(โดยเฉพาะหน้าตา)บุคคลิกภาพจะสำคัญที่สุด  เลยทำให้เอลวิส  ซึ่งมีทั้งสองอย่างพร้อมจึงดังระเบิด  ผมยังเคยนึกเลยนะว่าถ้าเอลวิสไม่หล่อ  หรือบีทเทิ้ลไม่น่ารัก  จะดังปานนี้หรือเปล่า 
แต่สำหรับผมชอบจากการฟัง  เลยไม่ค่อยรู้จักหน้าตาของศิลปิน  มารู้ทีหลังก็ไม่มายด์เพราะบทเพลงสำหรับผมมีไว้ฟัง....อิอิ   แต่สำหรับจิมิ  ผมรู้จักเกือบทุกเพลง  เพราะชอบทางกีตาร์(แต่เล่นตามไม่ได้ดี)  แต่ผมก็ไม่มีทางจะแต่งตัววูดูหรือสไตล์ยิปซีแบบเค๊าแน่นอน  เพราะคงรับตัวเองไม่ได้.......อิอิ  การแต่งตัวทางฝั่งอังกฤษจะดูดีกว่าครับ  พูดถึงหน้าตาศิลปินที่คงไม่ถูกใจสาวๆแน่  แต่เพลงเค๊าเล่นได้มันและผมคิดว่าดีเกือบทุกเพลง  Chuck Berry ครับ  เจ้าของเพลงจอนนี่บีกู๊ด  อันโด่งดัง  ไม่ทราบว่าคุณกุ้งจะชอบคุณตาคนนี้หรือเปล่าครับ  พอดีเจอเล่นแจมกับบรูซเลยนำมาฝากครับ......... ยิงฟันยิ้ม

Johnny B Goode
Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 257  เมื่อ 15 พ.ย. 08, 21:59

วันนี้ไปร่วมงานสมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอฯ  แม้จะเป็นต่างจังหวัดแต่ผู้คนก็เยอะมากครับ  ได้ฟังเพลง "ถวายปฏิญญา"  แต่งและบรรเลงได้ดีมากครับ  ไม่ทราบทางกรุงเทพฯเป็ฯยังไงบ้างครับ  ........

พอดีเจอเอลวิสร้องเพลงนี้ไว้  ขอร่วมถวายอาลัยด้วยเพลงนี้ครับ

แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 258  เมื่อ 16 พ.ย. 08, 11:12

งานพระราชพิธีพระราชทานเพลิงพระศพสมเด็จฯกรมหลวงฯเมื่อวาน ได้ชมทางโทรทัศน์ค่ะ คุณบานา พอได้ฟังเพลงที่ครูแจ้งขับร้องถวาย จากบทกวีของคุณศักดิ์สิริ มีสมสืบทางทีวีไทย แล้วสะกดดิฉันตรึงอยู่หน้าจอ ด้วยความปีติในความไพเราะทั้งคำร้องและทำนองเสนาะ รวมทั้งเสียงของครู
กระทู้นี้เป็นเรื่องของคนเขียนเพลง
คำร้องไพเราะเช่นนั้น ต้องไปหามาลงกระทู้ค่ะ
แต่ถึงแต่งไพเราะอย่างเดียว หากขาดคนขับขานระดับครูที่มีการเปล่งเสียงชัดเจน เปี่ยมด้วยอารมณ์ รวมถึงจังหวะเอื้อน ที่สะเทือนใจ ความเพราะของคำที่ร้อยเรียงก็คงสูญเปล่า
เหตุการณ์ต่างๆเมื่อวันวาน สะท้อนความลึกล้ำของศิลปะวัฒนธรรมของไทยเรา
น่าภาคภูมิใจที่เกิดมาเป็นคนไทย มีโอกาสดีๆที่จะชื่นชมหรือธำรงไว้ซึ่งภาษา วัฒนธรรมเช่นนี้ สมัยก่อนไม่ยาก แต่สมัยอินเตอร์เน็ตครองโลก ยาก
ไม่ทราบมีใครนำเพลงนี้ลงyoutubeให้ใครต่อใครชมกันบ้างไหมนะ
ดิฉันไม่ทราบจะไปหาลิงค์ที่ไหนมาให้ได้ชื่นชมกัน
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 259  เมื่อ 16 พ.ย. 08, 13:05

little wing
words and music by jimi hendrix
ปีกน้อย

เธอกำลังเดินมา
ท่ามกลางปุยเมฆ
มาพร้อมๆกับตัวละครใบ้
ซึ่งโฉบไปโฉบมารอบๆ
ผีเสื้อ  ม้าลาย
แสงจันทร์ และมวลเทพนิยาย
เท่านั้นที่เธอหลงใหล
ล่องละลิ่วไปในสายลม

Well she's walking
through the clouds
with a circus mime
that's running around.
Butterflies and zebras
and moonbeams and fairy tales.
That's all she ever thinks about,
riding with the wind.

เมื่อฉันเศร้า
เธอเข้ามาปลอบประโลม
พร้อมรอยยิ้มนับพันครั้ง
ปลดปล่อยฉันให้หาย
เธอบอก ไม่เป็นไรนะ ไม่เป็นไรหรอก
อยากได้อะไรล่ะ
อะไรก็ให้ได้ทุกสิ่ง
ทุกสิ่ง

When I'm sad she comes to me
with a thousand smiles...she gives to me free.
It's alright, she said, it's alright.
Take anything you want from me.
Anything.
Anything.

บินไปกับปีกน้อย
เย้ เย เย ปีกน้อย..
Fly on Little Wing.
Yeah, yeah, yeah, yeah, Little Wing.

แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 260  เมื่อ 16 พ.ย. 08, 13:25

เอริค กับ เชริล โครว์ ร้องสมานเสียงด้วยกันออนเสตจในเพลงนี้ ตัดคำว่า moonbeams ออกไป แนวของเอริค เราจะค่อนข้างคุ้นมากกว่า ส่วนอีกแบบเป็นตอนที่เอริคเล่นกับดวน ออลมัน
เพราะค่ะ

แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 261  เมื่อ 16 พ.ย. 08, 15:11

ตามลิงค์นี้ไปก่อนนะคะ แล้วเรามาทำความรู้จักกับรอเบิร์ท พลานท์ หรือบางคนอ่านว่า โรเบิต แปลนท์ เอ้า แปล๊นท์ก็แปล๊นท์ แห่งวง Led Zeppelin ค่ะ

Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 262  เมื่อ 17 พ.ย. 08, 01:28

แปลได้เยี่ยมเลยครับปีกน้อยๆ.......อิอิ  ฟังของใครก็คงไม่ได้สำเนียงแบบจิมิ  แต่ก็ดีไปอีกแบบครับสำหรับเอริคเพราะแพรวพราวอยู่แล้ว  เห็น คห.สุดท้ายแล้วต๊กกะใจ  นึกไม่ถึงว่าคุณกุ้งจะเป็นแฟน จิมมี่และบ๊อบ แห่งเรือเหาะมหากาฬ  ผมชอบผลงานของวงนี้หลายเพลงครับ ไม่ว่าจะเป็น custard pie , Darlene ,D'yer maker  etc  แต่ส่วนมากเพลงที่ผมชอบมักจะไม่เป็นที่รู้จักในไทย  เหมือนวง ELP ที่ผมชอบ คนไทยจะไม่ค่อยรู้จัก  เพลงของ แซปเปลิน ที่ผมชอบแล้วพอจะมีคนรู้จักบ้าง ก็ Whole lotta love ที่ผมว่าตกใจที่คุณกุ้งกล่าวถึงวงนี้  เพราะหาสุภาพสตรีที่ชอบฟังเพลงแนว เฮฟวี่เมทัล ยากส์ครับ  แต่ถ้าพูดถึงหน้าตา 2 คนนี้และคนอื่นๆในวง  ไม่เลวเลยครับ  เห็นว่าเคยมาบ้านเราด้วยเหรอครับ  น่าเสียดายที่โตไม่ทันไม่งั้นคงไม่พลาดแน่นอน  ถ้ากล่าวถึงเพลงที่โด่งดังในบ้านเราก็คงไม่พ้นเพลง stairway to heaven แน่นอนครับ  พอเข้าใจความหมายครับแต่พยายามแปลให้ดีไม่ได้สักที "บันไดสวรรค์"  "หนทางสู่สวรรค์"

There's a lady who's sure
All that glitters is gold
And she's buying a stairway to heaven
An' when she gets there she knows
If the stores are all closed
With a word she can get what she came for

หญิงสาวที่แน่ใจว่าแสงแพรวพราวทั้งหมดคือแสงทอง
และเธฮกำลังจะซื้อทางไปสู่สวรรค์
และเมื่อเธอไปถึงที่นั่น  เธอก็รู้ว่าถ้าร้านทั้งหมดต่างก็ปิด
พร้อมกับคำถามที่ว่าเธอมาเพื่ออะไร

Oohoohooh oohoohoohoohooh
And she's buying a stairway to heaven

อ๋อ มาเพื่อซื้อทางไปสู่สวรรค์

(ประมาณนี้พอได้ไม๊ครับคุณกุ้ง)
ค้นไปค้นมาเจอเพลง แคชเมียร์ ในเครื่องคอม เลยฟังเพื่อรำลึกซะหน่อย  รำลึกถึงเสียงกีตาร์ 12 สาย ที่จิมมี่เล่นเพลง stairway แล้วผมพยายามแกะตามยังไงก็ไม่เข้าท่า  เล่นกับเพื่อนแล้วก็นึกไปว่าวงนี้เล่น 3 คนจริงเหรอ ทำไมแน่นและเราไม่สามารถจะทำตามให้ดีแบบเค๊าได้เลย  ทั้งที่สมัยนี้เรามีเครื่องช่วยมากมาย

แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 263  เมื่อ 17 พ.ย. 08, 11:35

อย่าว่าแต่คุณบานาจะตกใจเลยค่ะ สมัยที่ร้านซีดีเฟื่องฟู เศรษฐกิจไทยยุคป๋าเปรม ต่อด้วย คุณชาติชายช่วงหนึ่ง ในศูนย์การค้าใหม่ๆ มีร้านซีดีของไทยเปิด เช่นร้านเปีย ร้านร็อคซี่ ที่โซโก น่ะแหละ เดิ้นสุดๆ
ดิฉันไปซื้อแผ่นที่ร้านชื่อดังของคอเพลงสากล เจ้าของร้าน อยู่หลังร้านถึงกับออกมาขอดูตัวสุภาพสตรีที่มาซื้อแผ่น ทรีด็อกไนท์ ...หรือวงอะไรนี่หละ ที่ทำให้เขาต้องประหลาดใจ เพราะตั้งแต่ตั้งร้านมา ไม่เห็นมีแฟนเป็นหญิงเลย
เขาบอกว่า ..ต้องมาขอคุยด้วยหน่อยครับ..
เรื่องของเรื่องมันมีภูมิหลังค่ะ ดิฉันเป็นน้องสาวนักเพลงชื่อดังแห่งยุค50 60 เมื่อพี่ๆเขาเบนเข็มไปฟังเพลงไทย น้องสาวจะหยุดชะงักได้ไง ก็ต้องต่อเป็น 70 พอเข้า 80 ก็เริ่มหน่ายดิสโก้ ... และร็อคที่ไร้อารมณ์ คัดที่ชอบจริงๆเท่านั้น
แต่ตอนช่วงฮิปปี้ ฮาร์ดร็อค เฮฟวี่เมทัล อะไรพวกนั้น ก็ตามอยู่ค่ะ เนื่องจากเป็นเพื่อนรักตัวจริงของนักทำหนังสือเพลง ขืนไม่รู้เรื่องก็แย่แล้ว เพราะโดนกรอกหูอยู่เสมอๆ
และที่สำคัญ ดิฉันเป็นสาวครีเอทีฟ โดยอาชีพแล้วซื่อบื้อเรื่องเพลงไม่ได้เลยค่ะ
ตอนดิฉันอยู่มหาวิทยาลัย จิมมี่ เพจเคยมาเมืองไทยค่ะ แต่สุดหล่อ รอเบิร์ท พลานท์ ไม่ได้มาด้วย.. สมัยนั้น นักเขียนคอลัมดังของหนังสือเพลงต้องไปดักขอสัมภาษณ์นะคะ แถวๆโรงแรมที่พัก มาแบบเงียบๆ เขาก็ไม่ได้พักเริ่ดหรูอะไร แถมยังไปเที่ยวผับที่มีไม่กี่แห่งด้วย
โอ๊ย ปลื้มกันเสียไม่มี เพราะหนึ่งเดียวที่ไปสัมภาษณ์ได้ ก็คือเพื่อนรักดิฉันเอง..
ที่ห้องทำงานดิฉัน จะมีรูปของเขาประดับอยู่ที่โต๊ะค่ะ แมนมาก เป็นแมนที่เซ็กซี่ทรมานใจสาวมาก.. แถมยังแต่งเพลงเก่งมาก ก็ดูที่เขียน"บันไดสรวง"สิ
จิมมี่เพจถึงขนาดว่า เพลงนี้ ถ้าพลานท์ไม่ร้อง เขาก็บอกว่า เขาเล่นแค่ดนตรีดีกว่า..ไม่อยากเล่นให้คนอื่นร้อง
พลานท์เอง ชื่นชมผู้หญิงค่ะ ที่ร้องเพลงของเขาได้ดี เธอผู้นั้นคือ dolly parton
ไม่บ่อยนะคะ ที่นักร้องเสียงดี มีพลัง หน้าตาดีมาก(วันนี้หกสิบยังแจ๋ว) แมนมาก แต่งตัวเก่ง(สำหรับดิฉัน แม้ใส่เสื้อกั๊กโชว์อก กางเกงยีนส์ขาดๆ ก็หล่อ) จะเขียนเพลงเป็นและเขียนได้แบบไม่มีคนลืม
ของไทยก็สุรสีห์ อิทธิกุลไงคะ
...
เพลงของเขาสะท้อนการต่อต้านโลกวัตถุนิยมในช่วงนั้นน่ะค่ะ
ในเพลงที่เลือกมา มีความหมายของคำ การมองชีวิต ตลอดจนแรงบันดาลใจของผู้แต่ง
อย่างจิมี่น่ะ มีเชื้อของชนพื้นเมืองอเมริกันไงคะ เพลงของเขา ชื่อก็เป็นสไตล์การตั้งฉายาแบบคนอินเดียนแดง
เช่น crazyhorse หรือ kicking bird หรือ dances with wolves...
นั่นก็คือ little wing
อันที่จริงจะหมายถึงแม่ของจิมี่ หรือนางฟ้าตัวน้อยๆ ก็ไม่สามารถไปถามจิมี่ได้เสียแล้ว
เขาบอกเพียงว่า เป็นสีสัน หรือภาพฝันที่เขาจินตนาการ แต่งตอนพี้หรือตอนปกติ ใครจะอยากรู้ไปทำไม ในเมื่องานออกมาดี และคนก็ยอมรับ จริงไหมคะ

Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 264  เมื่อ 17 พ.ย. 08, 20:28

wow....สุดยอดไปเลยครับ  มนต์เสน่ห์ของเพลงพวกนี้ฟังแล้วต้องฟังต่อ  ไม่มีเบนเข็ม  แม้เบนบ้างก็ยังไม่ทิ้ง  ที่บ้านผมมีหนังสือ IS song hit , starpic etc ของคุณพ่อเต็มบ้าน  ผมชอบอ่านและชื่นชอบนักเขียนนักวิจารณ์เพลงสมัยนั้น  ชอบฟังเรื่องเก่าสมัยโก๋หลังวัง  ภาคีวัดอรุณ  สมัยที่คุณแม่คลั่งไคล้ เซอร์คลีฟ  ตอนเรียนหนังสือที่กรุงเทพฯ  เพลง joy to the world เคยกระหึ่มในบ้านแต่ไม่ทราบว่าแผ่นหายไปไหนแล้ว  เห็นคุณกุ้งพูดถึงทรีด๊อกไนท์  คิดถึงชะมัด  แต่พอฟังมากๆเข้าผมกลับชอบ ELP ซึ่งในบ้านไม่ชอบเลย  ตอนนี้ได้ซีดีจากอังกฤษที่เพื่อนซื้อมาฝากดีใจจริงๆ  แต่ต้องเปิดดังๆตอนไม่มีใครอยู่(โดยเฉพาะน้องสาว)  เพราะรายนั้นเครซี่ J pop, K pop สุดๆ  แต่ผมไม่ได้ว่าไรนะครับชอบก็ฟังกันไป  ดนตรีไม่มีวันทำร้ายใคร

บ๊อบ พล๊านท์  เป็นนักร้องที่มีเสียงเป็นเอกลักษณ์  ทั้งหวานทั้งสูงและมีพลัง  เพลงแรกของบ๊อบที่ผมได้ยินคือเพลง  "หมาดำ"  ฟังแล้วชอบเลยไม่มีข้อกังขา  ไม่รู้ว่าอายุตอนนี้ บ๊อบ จะร้องได้เหมือนเดิมหรือเปล่า

พูดถึงคุณป้าดอลลี่  มีเพลงนึงคุณป้าร้องกับเคนนี่ โรเจอร์  ผมว่าคุณป้าน่ารักมากใน mv เพลงนี้
Dolly Parton & Kenny Rogers - Islands in the stream
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 265  เมื่อ 17 พ.ย. 08, 22:33

ฟังเพลง stairway to heaven กันไปก่อนนะคะ
จะได้ฟังเสียงร้องของพลานท์ และฝีมือกีตาร์ระดับโลกอย่างจิมมี่เพจไปด้วย
ไม่น่าประหลาดใจที่มีกันเพียงสามคน สามารถสร้างชื่อเสียงได้ระดับนี้

แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 266  เมื่อ 18 พ.ย. 08, 16:54

ปี 1969-1970 เป็นช่วงระเบิดตูมต้นๆของฮาร์ดร็อค ในอังกฤษมีวงที่สมบูรณ์แบบอยู่วงหนึ่งค่ะ ที่ทั้งวงจะมีชื่อเสียงกันหมด ตั้งแต่ เอียน กิลแลน ริชชี่ แบล็คมอร์ เอียน เพซ จอห์น ลอร์ด และรอเจอร์ โกลเวอร์ ชื่อวงม่วงเข้ม... หรือ Deep Purple
เจ้าของเพลง smoke on the water และ Highway Star ที่ต้องใช้พลังเสียงร้องถึงจะสะใจ ไม่ใช่ตะเบ็งจนหนวกหู
กินเนสบุ้คถึงกับบันทึกว่า วงม่วงเข้ม เป็นวงที่เสียงดังที่สุดในโลก
วงนี้ มีเพลงแรงๆ กระหึ่ม เปิดขึ้นมาด้วยกลองตึงๆๆๆ กระตุ้นพลังงานวัยทีนได้ดีแท้ๆ ก็มันยุคแสวงหานี่นะ
ฟังแล้วกระดิกขา โยกตัว เป็นเรื่องเด็กๆ
ต้องโน่น กระโดดไปเต้นไป มันสุดขั้ว
พวกเดฟว์จะชอบมาก สำหรับดิฉัน วงนี้ดูกระเซอะกระเซิงยังไงอยู่ ไม่ออกแนวเซ็กซี่เหมือนเล็ด เซ็ปปลิ้นหรอก
เพลง ราตรีสีดำ หรือ BLACK NIGHT มันเป็นตัวอย่างของการแต่งเพลงแบบเล่นสัมผัสคำสั้นๆได้ดีทีเดียว
แล้วธีมของเพลงยุคนั้นมันก็ไม่หนีบทบัญญัติสามประการ รัก อิสระเสรี และสันติ
ลองอ่านเนื้อฝรั่งดูกันไหม

Black night
Deep Purple

Black night it's not right,
I don't feel so bright,
I don't care to sit tight.
Maybe I'll find on the way down the line
that I'm free, free to be me.
Black night is a long way from home.

I don't need a dark tree,
I don't want a rough sea,
I can't feel, I can't see.
Maybe I'll find on the way down the line
that I'm free, free to be me.
Black knight is a long way from home.

Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 267  เมื่อ 19 พ.ย. 08, 01:36

ขอบคุณมากครับสำหรับเพลง....  ริชชี่เป็นนักกีตาร์ชั้นคนหนึ่งที่คนเล่นกีตาร์ชอบ  ม่วงมหากาฬ เป็นวงครบเครื่องเพราะมี จอห์น ลอร์ด มาเสริมความหนักแน่น  เพลง black night เป็นเพลงของอิสระชนโดยแท้ในความหมาย  เพลง "ทหารรับจ้าง soldier of fortune" ผมก็ชอบครับฟังสะอาดดี  แต่ถ้าวงระดับนี้ถามว่าผมชอบเสียงร้องใครที่สุด  ผมยังชอบ ออสซี่ ออสบอร์น ซึ่งตอนนี้ก็ยังร้องอยู่(แต่ตอนนี้ผมชอบลูกสาวเค๊ามากกว่า.....อิอิ)  ผมหาฟังยากเหลือเกิน มีแผ่น " Deep purple in rock" อยู่แผ่นเดียว  และเพลงชอบก็เพลง blood sucker ที่ผมชอบเรียกเล่นๆว่า เพลงไอ้ตัวดูดเลือด  ส่วนของวง Rainbow แม้จะเป็นริชชี่แต่ก็ไม่ได้อรรถรสเหมือนม่วงมหากาฬ  แต่ก็ชอบไปอีกแบบครับ  แต่ไม่ทราบว่าวงไหนดังกว่ากัน

Deep Purple
Bloodsucker
Gotta black breast Chinese eyes
Got an English brain that's gonna make me wise
Got a long story that I wanna tell
To a rhythm that I know so well
Really got a lot of lovin' that I wanna give
Baby I'm a mystery but you know I gotta live
I tried another but she didn't want to know

Take a hold now if you can
Take a lesson from a hard lovin' man
I'm a long way from where I wanna go
Guess I'll stay awhile I really love you so
How's about another sip of all the wine you got
Take a tip from me and give it here I'll drink the lot
I'm not a winey, I'm a puttin' on a show

You really really grab me but I've gotta move
Before they know I'm here and spread the news
Maybe in while when I've moved around
I can find a way to pay you back your twenty pounds
Really got a lot of lovin' that I wanna give
Baby I'm a mystery but you know I gotta live
I tried another but she didn't want to know
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 268  เมื่อ 19 พ.ย. 08, 06:41

คงจะต้องเสริมเรื่องความเด่นของวงดีพ เพอร์เพิลกันหน่อย
นอกจากฝีมือกีตาร์ของริชชี่ แบล็คมอร์ และกลองของเอียน เพช แล้ว นักร้องสายเลือดลอนดอนคือ เอียน กิลลัน เป็นตัวชูโรงสำคัญ ยิ่งแก่ ยิ่งร้องเพลงดี แม้ความหวานของหน้าตาจะเปลี่ยนไปคนละคนโดยสิ้นเชิงจากปี 1970 เป็น 2008 (สังขารไม่เที่ยง)
ความมันก็ยังคงอยู่
ยุคทองของเพลงฮาร์ดร็อคในเมืองไทย เรามักจะเรียกเพลงพวกนี้ว่า อันเดอร์กราวนด์ เป็นการสื่อถึงดนตรีนอกระบบ ไม่ใช่แค่ศิลปะของคำร้องและทำนอง แต่เป็นการแสดงรสชาติทางดนตรีของคนเล่น ไม่ว่าจะเป็นกีตาร์ ออร์แกนไฟฟ้า หรือกลอง
หาใช่การเล่นสักแต่ว่าเอามันผสมการแหกปากร้องไม่ นั่นมันแบบผิวๆ

เพลง"ควันไฟเหนือสายน้ำ"ของวงนี้ เมื่อมาแสดงใหม่ โดยผสมด้วยวงแบบออเคสตร้า และแผงนักดนตรีที่มีเพลงนี้อยู่ในหัวใจตั้งแต่ยุคเซเวนตี้ส์ จึงทำให้ดิฉัน ระลึกถึงช่วงที่กรุงเทพ มีการแจมเป็นครั้งแรกในงาน POP Festival ที่จัดขึ้นที่ยิมเนเซียมหนึ่ง
วงดนตรีไทยดังๆยุคนั้นแทบทุกวงไปเจอกัน ดิฉันเป็นคนหนึ่งที่ไปชม เรียกว่า ต้องเตรียมตัวกันเป็นพิเศษค่ะ
พี่สาวตัดชุดให้เลย
เป็นเสื้อกระโปรงติดกัน ผ้านอกสีเทาลายกราฟฟิคเนื้อมัน ยุคนั้นต้องใส่มินิเสกิร์ต
นั่งชั้นวีไอพีค่ะ โฆษกของงานเป็นชายแท้แต่ตาสวยขนตางอนเช้ง ขวัญใจนักเพลง ที่สาวๆติดตรึม.. เขาเป็นนักเขียนคอลัมเพลงของcurrent song hits
ไม่อยากเอ่ยชื่อค่ะ เพราะเขียนแล้วจะคิดถึงอดีตที่สดใส สวยงาม สนุกสนาน
เดี๋ยวคนที่เกิดไม่ทันอย่างคุณบานาจะอิจฉาอีก

เวอร์ชั่นหนุ่มทั้งวง

เวอร์ชั่นอาวุโสแต่ไฟยังโชน

แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 269  เมื่อ 19 พ.ย. 08, 07:00

คิดๆไปแล้วก็ขำนะคะ แค่ไฟไหม้คาสิโนที่มองเตรอ ในสวิสเซอร์แลนด์ วงนี้ก็เอามาแต่งเป็นเพลงได้อมตะไม่เลิกรา เป็นศิลปินเสียอย่าง ขอเพียงให้มีแรงบันดาลใจเถอะ วัยหนุ่มสาวเป็นวัยที่ดิฉันเชื่อมั่นค่ะ เรื่องความคิดสร้างสรรค์ หากรู้สึก แล้วลงมือทำความรู้สึกนั้นทันที มันจะสด และสำเร็จเร็วมาก
ลองตามเนื้อเพลงภาคภาษาอังกฤษดู
ประสบการณ์จริงเป็นวัตถุดิบชั้นเลิศของศิลปินค่ะ
เขียนเพลงแนวเรื่องเล่าจากเหตุการณ์จริงที่วงนี้ พักอยู่ที่โรงแรมของเขา มองออกไปเบื้องหน้าทะเลสาบเจนีวา เห็น
smoke on the water, fire in the sky....

SMOKE on the water
Deep Purple

We all came out to Montreux
On the lake Geneva shoreline
To make records with a mobile
We didn't have much time
Frank Zappa and the Mothers
Were at the best place around
But some stupid with a flare gun
Burned the place to the ground
Smoke on the water, fire in the sky

They burned down the gambling house
It died with an awful sound
Funky Claude was running in and out
Pulling kids out the ground
When it all was over
We had to find another place
But Swiss time was running out
It seemed that we would lose the race
Smoke on the water, fire in the sky

We ended up at the grand hotel
It was empty cold and bare
But with the rolling truck stones thing just outside
Making our music there
With a few red lights and a few old beds
We make a place to sweat
No matter what we get out of this
I know we'll never forget

หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 23
  พิมพ์