ไม้ใบแสนสวย

<< < (6/8) > >>

pakun2k1d:
รายงานตัวด้วยใบไม้ที่เก็บได้ข้างทาง  เก็บมาทับแล้วใส่กรอบ นานมากแล้วค่ะ  น่าจะเป็นเฟิร์นชนิดใดชนิดหนึ่ง

Bana:
คุณป้ากุนหัวหน้ามาแว้ว  ใบอะไรครับดูแล้วคล้ายพวกสน  อาจเป็นสนสามร้อยยอดก็ได้ครับ ........... 8)

สนสามร้อยยอดต้นเป็นแบบนี้ครับ

pakun2k1d:
ไม่ใช่สนแน่ ๆ ค่ะคุณBana  เพราะเก็บได้ริมทางเดินในสวนโมกข์  ขึ้นอยู่เรี่ย ๆ พื้นเลย  น่าจะเป็นตระกูลเฟิร์นแหละค่ะ  เก็บมานานแล้ว  ไม่เคยหาคำตอบอย่างจริงจัง  แล้วจะหาคำตอบให้นะคะ

ติบอ:
ง่ะ... อ่านคำตอบของบักกล้วยแล้วนายติบองงครับ แหะๆ

สนที่คุณกล้วยเอามาดูแล้วน่าจะเป็นพวกสนแผง ?
(ดูไม่ชัดเหมือนกันครับ รูปก็เล็ก แถมนายติบอยังสายตาสั้นอีก)

ส่วนสามร้อยยอดเป็นญาติกับเฟิร์น
เขาไม่ใช่พืชดอก แล้วก็ไม่ใช่สนด้วย
เรียกว่า Lycopodia (พวกเดียวกับสร้อยนางกรอง - ช้องนางคลี่ - ยมโดย หรืออะไรพวกนั้น)
ถ้าคุณนทีสีทันดรเข้ามาอ่านดู น่าจะให้คำตอบได้ดีกว่านายติบอ

ไบเฟิร์นที่ป้ากุนเก็บมานายติบอก็ตอบไม่ถูกเหมือนกันครับ
รอให้คนที่เขาถนัดมาตอบดีกว่า
แต่ถ้าให้ดูเท่านี้เดาว่าอาจจะคล้ายๆฟิร์นก้านแดงนะครับ งุงิ

Bana:
นี่ครับต้นสนสามร้อยยอด  แต่ถ้าป้ากุนว่าอย่างนั้นคงไม่ใช่สนครับ  ผมเคยไปวัดธารน้ำไหล 6-7 ปีก่อน  รู้สึกว่าเคยเห็นเฟิร์นนาคราช  อาจเป็นใบของนาคราชก็ได้ครับ ........... ;)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว