เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 31352 ไม้ใบแสนสวย
pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 28 มี.ค. 08, 18:45

นำเสนอประเภทใบสวย รับประทานอร่อย ด้วยค่ะ  ใบเล็บครุฑ ยอดอ่อนลวก หรือดิบ กินแกล้มกับลาบ ตำมะม่วง เห็นมีบอกว่า ชุบแป้งทอดก็ได้ 

Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 29 มี.ค. 08, 00:28

ใช้สำหรับย้อมผ้าได้ด้วยครับคุณป้ากุน  ทำให้ผ้าหอมดีด้วย

ต้นสนฉัตรครับ  ไม้สวยราคาถูกที่น่าสนใจ  เหมาะสำหรับขยายพันธ์ขายอ่ะครับ

Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 29 มี.ค. 08, 00:38

โกต๋นแซลม่อนสวยมากครับคุณศิลา  โกต๋นเป็นไม้ใบที่น่าทำธุรกิจอีกเหมือนกันครับ  เพราะปักชำง่ายที่คลอง 15  ต้นละไม่กี่บาท  ไม้ใบจัดง่ายครับ  ไปคลอง 15 เสียตังค์ 500 บาท  ได้สวนหย่อมสวยๆไว้ชมเล่นได้เลยครับ

ตำมะม่วง  เป็นอาหารประเภททานเล่นยอดนิยมของชาวเหนือล่ะครับ  ที่ชอบกันจริงๆต้องใบขี้เหล็กลวกทานกับตำมะม่วง  ใบโกต๋นก็ไม่เหม็นเขียวครับ

นี่เป็นต้นไม้สไตล์คริสต์มาส  ชื่อ "เงาะถอดรูป"  เป็นไม้ใบแปลกๆหาไม่ยากครับ

Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 29 มี.ค. 08, 23:53

ไทรด่างครับ  ปลูกง่ายราคาถูก

กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 08 เม.ย. 08, 20:09

ขอบคุณคุณป้ากุนและคุณsilaค่ะ สำหรับโกสน
ดิฉันลงทุนเดินไปข้างบ้านนี่เอง พี่เขาเลี้ยงเก่งมาก สวยอยู่ปลายจมูก เตรียมจะประกวดชิงรางวัลในวันสุกดิบสงกรานต์ที่จะถึงนี้เองค่ะ เลยได้ถ่ายรูปมาฝาก แต่ละชื่อนี้งามมาก เติมทรัพย์ ไอยเรศ  รามเกียรติ์ สุพรรณหงษ์ เล่นเอางงเต้ก..

แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 08 เม.ย. 08, 20:11

แดดบ่าย ถ่ายไม่สวยค่ะ ต้องรอพรุ่งนี้เช้า ไปบุกสวนหลังบ้าน ยังไงก็เอามาฝากก่อนแล้วกันค่ะ

Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 09 เม.ย. 08, 01:02

โกต๋นเป็นไม้ใบที่ยังใช้ได้ทุกยุคครับ  และมีการพัฒนาพันธุ์ได้เรื่อยๆ  ชื่อเยอะมากครับอย่างที่คุณกุ้งยกมาผมไม่รู้จักเลยครับ  แต่เห็นรูปจึงอ๋อ  เรามักเรียกรวมๆว่าโกต๋น-โกสน  ถ้าครีเอทซักหน่อยก็จะได้ส่วนหย่อมสวยๆราคาไม่แพงครับ

ต้นฤษีผสม  ก็เป็นต้นไม้ราคาไม่แพง  หลากหลายพันธุ์ด้วยครับ

แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 17 เม.ย. 08, 17:00

สงกรานต์ที่ผ่านมา มีประกวดโกสนกัน พี่ข้างบ้านเขาก็ชนะกวาดรางวัลมาเจ็ดรางวัลค่ะ ท่าทางมีความสุข แม้เงินรางวัลจะไม่สูงสุด แต่ความสุขของคนเลี้ยง มีค่า ดูจากรอยยิ้มก็ฉายแววภูมิใจนะคะ
ไม้ใบนี่เลี้ยงแล้วชุมชื่นใจไม่แพ้ไม้ดอกค่ะ

Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 19 เม.ย. 08, 23:42

โกสน  ไม้ใบราคาไม่แพง  น่าจะว่าราคาเป็นไปตามจริงตามที่ควรเป็น  ไม่เหมือนไม้อืนๆที่บางทีราคาก็ปั่นเกินความเป็นจริง  ทั้งที่น่าจะขยายความนิยมได้มากกลุ่มเลยจำกัดไป  ต้นละเรือนหมื่นเรือนแสนเกินกว่าคนจนๆระดับพวกผมจะจับต้อง

โกสน  ผสมดอกทำให้เกิดพันธุ์ใหม่ๆสีแปลกๆ  สวยทั้งปีเพราะสวยด้วยใบ   ยิงฟันยิ้ม

Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 25 เม.ย. 08, 12:15

หมากก็เป็นไม้ใบที่น่าสนใจครับ  ขยายพันธุ์ง่ายด้วย..... ยิ้มกว้างๆ

pakun2k1d
พาลี

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 26 เม.ย. 08, 09:02

รายงานตัวด้วยใบไม้ที่เก็บได้ข้างทาง  เก็บมาทับแล้วใส่กรอบ นานมากแล้วค่ะ  น่าจะเป็นเฟิร์นชนิดใดชนิดหนึ่ง

Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 26 เม.ย. 08, 22:53

คุณป้ากุนหัวหน้ามาแว้ว  ใบอะไรครับดูแล้วคล้ายพวกสน  อาจเป็นสนสามร้อยยอดก็ได้ครับ ........... เจ๋ง

สนสามร้อยยอดต้นเป็นแบบนี้ครับ

pakun2k1d
พาลี

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 27 เม.ย. 08, 08:00

ไม่ใช่สนแน่ ๆ ค่ะคุณBana  เพราะเก็บได้ริมทางเดินในสวนโมกข์  ขึ้นอยู่เรี่ย ๆ พื้นเลย  น่าจะเป็นตระกูลเฟิร์นแหละค่ะ  เก็บมานานแล้ว  ไม่เคยหาคำตอบอย่างจริงจัง  แล้วจะหาคำตอบให้นะคะ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 27 เม.ย. 08, 20:50

ง่ะ... อ่านคำตอบของบักกล้วยแล้วนายติบองงครับ แหะๆ

สนที่คุณกล้วยเอามาดูแล้วน่าจะเป็นพวกสนแผง ?
(ดูไม่ชัดเหมือนกันครับ รูปก็เล็ก แถมนายติบอยังสายตาสั้นอีก)

ส่วนสามร้อยยอดเป็นญาติกับเฟิร์น
เขาไม่ใช่พืชดอก แล้วก็ไม่ใช่สนด้วย
เรียกว่า Lycopodia (พวกเดียวกับสร้อยนางกรอง - ช้องนางคลี่ - ยมโดย หรืออะไรพวกนั้น)
ถ้าคุณนทีสีทันดรเข้ามาอ่านดู น่าจะให้คำตอบได้ดีกว่านายติบอ

ไบเฟิร์นที่ป้ากุนเก็บมานายติบอก็ตอบไม่ถูกเหมือนกันครับ
รอให้คนที่เขาถนัดมาตอบดีกว่า
แต่ถ้าให้ดูเท่านี้เดาว่าอาจจะคล้ายๆฟิร์นก้านแดงนะครับ งุงิ
Bana
องคต

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 27 เม.ย. 08, 22:53

นี่ครับต้นสนสามร้อยยอด  แต่ถ้าป้ากุนว่าอย่างนั้นคงไม่ใช่สนครับ  ผมเคยไปวัดธารน้ำไหล 6-7 ปีก่อน  รู้สึกว่าเคยเห็นเฟิร์นนาคราช  อาจเป็นใบของนาคราชก็ได้ครับ ........... ยิ้มเท่ห์

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์