เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์  
อ่าน: 33697 " รุ่งเรือง.. เมืองศิลป ๔ "
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 02 พ.ค. 08, 21:12

มีคนกระซิบมาค่ะ ว่าบ่ไจ้สีดา แต่เป็นรจนา... โอ๊ย คนที่งามอย่าง "นางในธรณีไม่มีเหมือน" ก็คงงามตรงมีหนวดนั่นเอง ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 04 พ.ค. 08, 10:32

เรื่องของหุ่นกระบอกโบราณในพิพิธภัณฑ์ ดิฉันไม่อยากวิจารณ์ค่ะ มันเป็นเรื่องในรั้วในวัง เราเองก็ศึกษาไม่ทัน ที่มีการซ่อมแซมใหม่ ศิลปินท่านหนึ่งแถวหน้าพระลานเคยบ่นว่า สไตล์โบราณเขาสวย แต่คนซ่อมบางคน ไปเปลี่ยนเป็นไตล์ตัวเอง ดูแล้วไม่ใช่เลย
ดูภาพยักษ์ค่ะ สีสันเส้นสาย สดและประณีต
ส่วนภาพสีดานั้น มีคนกระซิบมาอีกว่า ลูกครึ่งยักษ์ไง.. แล้วก็ทำหน้าซื่อตาใส
เดาๆกันไป จะถือเป็นตำราวิชาการคงไม่ได้
ส่วนยักษ์ตนนี้ จะเป็นใครขอไปค้นอีกทีค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 04 พ.ค. 08, 10:40

น่าจะเป็นเบญกายนะคะ คุณกุ้งแห้ง   นางในลงกาที่มีบทบาทสำคัญพอจะทำหุ่นกระบอก ก็เห็นแต่เจ้าหญิงลงกาคนนี้ละค่ะ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 04 พ.ค. 08, 11:10

ขอบคุณค่ะ อาจารย์ นางเบญกายที่แปลงเป็นสีดาใช่ไหมคะ
..
สำหรับภาพนี้ ถ่ายจากตำหนักแดงค่ะ เป็นตู้พิเศษที่รวมเครื่องถ้วยชามซึ่งท่านไกด์กิตติมศักดิ์บอกว่า เป็นผลงานการออกแบบของพระราชินีเจ้าของตำหนัก ต้องส่งไปทำถึงที่จีน เพราะจีนมีเทคนิคการเคลือบสีที่ดีกว่าเรา
ไปยืนดูแค่ศิลปะการออกแบบของท่าน ซึ่งเป็นพระบรมราชินีในรัชกาลที่สอง(กรมสมเด็จพระศรีสุริเยนทรามาตย์) ก็แสนจะทึ่งค่ะ
แต่ถ่ายโคลสอัพไม่ติดเพราะมืดมาก ท่านคงไม่อนุญาต
เท่าที่ได้มาลงเรือนไทย ก็ดีใจแล้ว

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 04 พ.ค. 08, 21:37

เรื่องหุ่นกระบอกวังหน้ามีเรื่องน่าชีช้ำอีกหลายเรื่องครับ

ระพิราพ (?) ที่พี่กุ้งส่งมา ผมเข้าใจว่าเป็นหุ่นหลวงครับ ไม่น่าใช่หุ่นกระบอก

ปล. ผมไม่รู้เรื่องหุ่นเอาเลย รอคุณพิพัฒน์มาตอบดีกว่าครับ งุงิ
แต่ถ้าใช่พระพิราพจริง.... เขาเป็นองค์เดียวกะพระอิศวรนะ สิบอกไห่
แค่คนไทยไม่เข้าใจเท่านั้นแล งุงิ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 04 พ.ค. 08, 21:47

ขออำไพครับ
เรื่องอะไรที่เกี่ยวกะวรรณคดี โง่สนิทจริงๆ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 05 พ.ค. 08, 19:15

ตำหนักแดงนั้น เหมือนท่านไม่อนุญาตจริงๆครับ ถ่ายยากมาก ถ่ายอะไรออกมาไม่เคยชัดสักที

สินค้า "ลายอย่าง" ของไทยนี่มีหลายประเภทนะครับ ของอะไรที่เราทำเองไม่ได้ เราก็ส่งแบบออกไปให้เขาทำแทน ทั้งผ้าทั้งถ้วย

ออกมาเป็นลูกผสม ครึ่งแขกครึ่งไทย ครึ่งไทยครึ่งจีน

คิดว่าสินค้าฝรั่งก็คงมีเช่นกัน แต่ไม่ล่ำสันเท่าแขกกับจีน
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 05 พ.ค. 08, 23:35

ถ่ายภาพในตำหนักแดง... พอๆกับถ่ายจิตรกรรมในโบสถ์มหาอุดสีทึบๆล่ะครับ
(โชคดี โบสถ์มหาอุดส่วนมากของคนไทย พื้นหลังขาว เลยถ่ายง่ายขึ้น)
ถ้าเปิดหน้ากล้องไม่มากพอ.... ผล >>> แสงไม่พอ
ถ้าเปิดหน้ากล้องนานไปบนพื้นไม้.... ผล >>>> รูปสั่น (ถ้าช่างภาพเดิน)
ถ้าเปิดแฟลช.... ผล >>> แสงสะท้อน ครับ

ผมถ่ายไม่ประสบความสำเร็จซะที
ลองกีที่ๆก็ไม่สวย.... กลุ้มใจ
หาคุณครูหรือที่ปรึกษาด้านการถ่ายภาพอยู่
กราบเรียนขอคำชี้แนะจากทั่นพระเจ้าตาพิพัฒน์ซักนิดเถอะนะครับ

ปล. เครื่องถ้วยชุดที่งามที่สุดในวัง
เขาว่าเก็บไว้ด้านหลังพระที่นั่งอิศเรศครับ
ส่วนที่ปิดไว้ไม่ให้เข้าชม

แต่เฉพาะส่วนที่ชะโงกชะเง้อเข้าไปชมได้
นายติบอก็ว่าเครื่องแก้ว เครื่องกระเบื้องที่นั่นงามจริงๆครับ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 06 พ.ค. 08, 15:36

ถ่ายภาพในที่แสงน้อยนะครับคุณติบอ
1. ตั้ง ISO ให้สูงขึ้น แต่จะมี "เม็ด" ขึ้น ต้องทำใจ ดีกว่าไม่ได้ภาพ
2. ใช้ขาตั้งกล้อง ถ้าเป็นไปได้ ใช้ร่วมกับการตั้งเวลาถ่าย จะลดการสั่นอันเกิดจากตอนที่นิ้วเรากดชัตเตอร์ได้ด้วยครับ

เลี่ยงการใช้แฟลชนะครับ สีบางชนิดจะเสื่อมเวลาโดนแสงมากๆ(เข้าใจว่าสีแดงจะเสื่อมไวมาก) เป็นเหตุผลหนึ่งที่เขาเก็บไว้มืดๆครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 06 พ.ค. 08, 16:20

พาไปนครปฐมดีกว่าค่ะ อยู่ในรั้วในวังแล้วยังไงๆอยู่
ไปดูลายปูนปั้นที่วิหารพระร่วงโรจนฤทธิ์..

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 06 พ.ค. 08, 22:56

ขอบคุณ คุณ CrazyHOrse มากครับ
ผมลองปรับ ISO ขึ้นเป็น 200 หรือบางครั้งก็ 400 บ้างครับ
บางครั้งก็มีจุด (แต่บางครั้งโชคดีก็ไม่มีไปครับ)
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 06 พ.ค. 08, 23:29

ออกคลองเจดีย์บูชาไปถึงพระปฐมเจดีย์แล้วหรอครับ เร็วจัง
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 07 พ.ค. 08, 12:50

พระปฐมเจดีย์นี้ไม่ไกลจากบ้านเท่าไร ไปมาไม่กี่ครั้งเอง และไม่เคยเข้าไปเดินบนระเบียงรอบองค์พระเจดีย์เลย เรียกว่า ไปวัดไม่ค่อยเป็น วัดโพธิ์นี่หละค่ะ สอนดิฉัน
ที่จริงวัดนี้เป็นพระอารามหลวงชั้นหนึ่งนะคะ ไม่มีพระภิกษุจำพรรษา แต่สีกาหลายคนก็ไม่รู้จักควร ใส่กางเกงั้นจุ๊ดเเหมือนชุดชั้นในเดินอยู่รายรอบ บางราย ใส่ทีเชิ้ตยาวมาปิด เลยดูเหมือนหล่อนไม่นุ่งอะไรด้วยซ้ำ
วัฒนธรรมวิบัติ
แต่สาวรายนี้ เดินเฉียดใกล้มาก ยังค้อมตัวเพราะรู้มารยาท

แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 07 พ.ค. 08, 13:53

มุมหนึ่งจากสายตาผู้ที่ไปไหว้พระร่วงฯ

แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 09 พ.ค. 08, 11:11

สาวนครปะท้มบอกดิฉันว่า ที่ดินใกล้ๆวัด เป็นที่ทำการเทศบาลเก่า เขากำลังขุด ขุดๆๆไป เจอฐานรากที่สันนิษฐานว่าเป็นพระราชวังโบราณเข้าไป เลยยกที่ให้กรมศิลป์เสียเลย ขับผ่านไปเห็นแต่รอยขุด กลัวใจชาวโบราณจริงๆ..
แล้วถ้ามันเกิดเป็นวังเก่า หรือวัดโบราณก่อนทวาราวดี จะทำไง มันน่าจะมีวิธีปฏิบัติการที่ดีหน่อย
ขอเงินยูเนสโกมาขุดหรือเปล่าก็ไม่รู้
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์