เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 9
  พิมพ์  
อ่าน: 33698 " รุ่งเรือง.. เมืองศิลป ๔ "
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 23 มี.ค. 08, 20:13

ต้องบอกเล่าเก้าสิบก่อนค่ะ ว่าดิฉันก็ตามอาจารย์ท่านไปกับไกด์กิตติมศักดิ์ด้วย เห็นงาม จึงกลับไปอีกครั้ง ขอถ่ายรูป
ในพิพิธภัณฑ์ มีเตียบหลายอันมาก
ความที่เตียบที่หมายมั่นปั้นมือไว้ว่าจะถ่าย มันอยู่ในตู้กระจก จะถ่ายทอดความงามทั้งทีผ่านกระจก มันก็ไม่สะใจ
เพราะแสงสะท้อนของไฟโดยรอบ ทำให้ไม่ได้ภาพงามๆ อยากจะขอเขาเปิดตู้ ก็กลัวว่า ถ้าสมบัติชาติเสียหาย จะไม่คุ้มค่ะ
มีอีกตู้หนึ่ง ซึ่งจัดเตียบใหญ่ไว้คู่กัน และท่านผู้ครอบครองเดิม ก็คือสมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระนครสวรรค์ฯเช่นกัน แต่ดิฉันว่างามคนละแบบ
ครั้งหลังนี่ เจ้าหน้าที่ที่ควบคุมพาไปอีกตู้ และมาบอกว่า ตู้ที่ดิฉันจะถ่าย ไม่ใช่เตียบนะ เป็นลุ้ง.. ซึ่งตอนนั้น ดิฉันเกิดมาไม่เคยได้ยินค่ะ
มองๆไป อ้อ คงมาจากรุ้งที่เหลือบจากประกายมุกเมื่อต้องแสงไฟกระมัง..
แต่ดิฉันก็ไม่เชื่ออยู่ดี เชื่อไกด์กิตติมศักดิ์ และตัวดิฉันเองมากกว่า ร้อนถึงเจ้าหน้าที่ ต้องไปค้นรายชื่อของในพิพิธภัณฑ์ตู้นี้มา และดิฉันก็ถูกเสียด้วยสิคะ ว่าitemที่ดิฉันต้องการถ่ายน่ะ มันคือเตียบค่ะ ไม่ใช่ลุ้ง...
จึงไม่ได้สนใจ ว่า อีกอันใกล้ๆมันเขียนว่าลุ้ง หรือรุ้งกันแน่..
เลยมาปล่อยไอ้โต้งแถวนี้ ดีเหมือนกัน ได้ศัพท์ใหม่ค่ะ
...
กลับไปดูภาพกันหน่อยไหมคะ

แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 23 มี.ค. 08, 20:43

เรากลับไปวัดราชบพิธกันต่อนะคะ
รัชกาลที่ ๓ ท่านประยุกต์ศิลปะไทย กับจีน ในหลายวัดมาก นับแต่วัดโพธิ์ เป็นตัวอย่าง
รัชกาลที่ ๕ ท่านก็ให้สถาปนิก นักตกแต่งภายในของราชสำนักสยามประยุกต์ไทย กับยุโรป โดยตัวอย่างก็คือวัดประจำรัชกาลของท่านเอง
และที่นักโฆษณาเก่า โดยเฉพาะพวกที่ทำโลโกบ่อยๆจะชอบและทึ่ง ก็คือกราฟฟฟิคดีไซน์สัญลักษณ์นี้
จ.จานหมายถึงพระองค์ และใครตอบได้บ้างคะว่า อีกสัญลักษณ์ หมายถึงอะไร

Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 24 มี.ค. 08, 01:33

ภาพนักศึกษากำลังลอกลายไทยบริเวณองค์พระเจดีย์วัดราชบพิธ  นี่หรือเปล่าที่ทำให้ศิลปสวยๆทรงคุณค่าต้องเสียหาย  เห็นภาพนี้ไม่ทราบว่าท่านพิพัฒน์จะว่ายังไง..... ขยิบตา

เรียกอุณาโลม หรือเปล่าครับคุณกุ้ง  เป็นยันต์กันภัย

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 24 มี.ค. 08, 12:16

ภาพทางซ้ายในความเห็นที่ ๓๑ เรียกว่า อุณาโลม หรือ มหาอุณาโลม ก็ได้ครับ  เป็นตาที่สามของพระอิศวร  ไม่ใช่ยันต์กันภัยครับ  ควาหมายคือ พระผู้เป็นใหญ่  เมื่อวางสลับกับอักษร จ ที่หมายถึงพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว  จึงอธิบายความได้ว่า  พระผู้เป็นใหญ่ที่ชื่อ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว  หรือพระบาทสมเด็จพระจุบจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว พระผู้เป็นเจ้ากรุงสยาม

ลายปูนปั้นทั้งสองนั้น  อยู่ในแนวผนังระหว่างช่องหน้าต่างภายในพระอุโบสถวัดราชบพิธสถิตมหาสีมาราม  เป็นการวางสลับระหว่างมหาอุณาโลม  และอักษรพระบรมนามาภิไธยย่อ

ไม่ทราบว่า มีท่านผู้ใดสังเกตอักษร จ.จ.จ. ในดวงตราเครื่องราชอิสริยาภรณ์ปฐมจุลจอมเกล้า  ที่บานประตูพระอุโบสถและพระวิหารกันบ้างหรือเปล่าครับ?
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 24 มี.ค. 08, 12:41

ปฐมจุลจอมเกล้า เป็นตราที่อยู่สูงมากค่ะ ยังจับโคลสอัพไม่ถึง
แต่ด้านในของพระอุโบสถ หันกลับไปเหนือประตูใหญ่ มีตราของพระมหากษัตริย์รัชกาลที่ ๕
ชาวสีชมพูจะเห็นพระเกี้ยว อยู่ด้านบนสุด
และน่าสังเกตว่า พานพุ่มดอกไม้ ที่ถวายพระ จะต้องมีสีชมพูเป็นองค์ประกอบเสมอ รวมถึงแจกันดอกไม้สดที่ประดับรอบๆฐานพระพุทธรูปสำคัญด้วย
ที่นี่ ดิฉันไม่เห็นดอกไม้ประดิษฐ์ค่ะ นับเป็นความใส่ใจอย่างยิ่งของผู้ดูแลวัด

แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 24 มี.ค. 08, 12:56

สำหรับสถานที่ศักดิ์สิทธิ์เช่นนี้ การจัดดอกไม้ที่ไม่วิลิศมาหรา แต่เข้าใจโทนสี ทำให้ใจเราปิติกับความกลมกลืนเบื้องหน้าค่ะ

pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 24 มี.ค. 08, 14:06

แอบจิ๊กเพื่อนมาแจมครับ

V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 24 มี.ค. 08, 15:08

ดวงตราจุลจอมเกล้าที่บานประตูและหน้าต่างพระอุโบสถ คือ ดวงที่อยู่ตรงกลางนับจากข้างบนลงมาหรือจากข้างล่างขึ้นไปก็เป็นดวงที่ ๓ ครับ  ถ้าจำไม่ผิดดูเหมือนว่าบานประตูและบานหน้าต่างประดับมุกนี้จะโปรดให้สร้างขึ้นเพื่อไปติดตั้งที่พระอุโบสถวัดพระศรีรัตนศาสดาราม  แต่ช่างทำอักษรพระบรมนามาภิไธย จ.จ.จ.ผิดแบบ  เลยโปรดให้ย้ายมาประดิษฐานที่วัดราชบพิธฯ แทน
โปรดสังเกตอักษรในดวงตรา จุลจอมเกล้าประดับเสื้อครุยข้างล่างนี้  อักษร จ. ที่อยู่สุดท้ายจะกลับหน้าไปอีกทาง  แต่ที่บานประตูหน้าต่างพระอุโบสถวัดราชบพิธฯ ดูเหมือนจะหันไปทางเดียวกันหมดครับ

elvisbhu
แขกเรือน
พาลี
ตอบ: 215

เป็นคนเขียนรูป

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 24 มี.ค. 08, 15:36

ชม Style Gothic ครับ

แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 24 มี.ค. 08, 16:04

ขอบคุณคุณ V_Mee ที่มาเฉลย
คุณ V_Meeคะ ดิฉันเห็นตรานี้ ที่วัดโพธิ์ก่อน หลายแห่งมาก มีผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง บอกว่า ตรานี้ เป็นสัญลักษณ์พระมหากษัตริย์รัชกาลที่ ๑ ต้นราชวงศ์จักรี ค่ะ
พอมาวัดราชบพิธ เห็นตรานี้อีก จึงคิดว่า ไม่น่าจะใช่เสียแล้ว

คุณเอลวิสภูคะ ถามจริงๆ กรุณาตอบตรงเลยว่า วัดราชบพิธฯในสายตาของคุณนั้น คุณติดใจตรงไหนเป็นพิเศษ
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 24 มี.ค. 08, 18:31

ตราอุณาโลมเป็นตราประจำพระองค์รัชกาลที่ ๑ ถูกต้องแล้วครับ
สมัยก่อนเปลี่ยนแปลงการปกครองเคยใช้ตราปทุมอุณาโลม  คือ รูปแณโลมอยู่ในกรอบคล้ายดอกบัว  เป็นตราหน้าหมวกทหารบกด้วยครับ
elvisbhu
แขกเรือน
พาลี
ตอบ: 215

เป็นคนเขียนรูป

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 24 มี.ค. 08, 18:59

...ความสวย ...สงบ ร่มรื่นครับ พูดตามความรู้สึก
ส่วนตัวก็คือการผสมผสานระหว่างศิลปไทยกับ Gothic และลวดลายกระเบื้องเคลือบเบญจรงค์รูปเทพประนม(มือ) เป็นองค์ประกอบที่ทำให้วัดงดงามมากครับ

วัดนี้เป็นที่ให้ความรู้..การศึกษาสมัยผมเรียนชื่อโรงเรียนวัดราชบพิธ ในช่วงที่ผมเรียน.. มีเพียงชั้นมัธยมศึกษา1 - 3 เรียนที่ศาลารายมีอยู่ 4 หลัง เวลาดูหนังสือผมก็ชอบแอบไปหลบในสุสานหลวงเพราะสงบ และเงียบมากสมัยนั้นยังเป็นที่ต้องห้ามปิดไม่ให้ใครเข้าไป

ประทับใจตั้งแต่เจดีย์องค์ใหญ่พระเจดีย์ ทราบว่ายอดพระเจดีย์บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ...
ชอบการวางตัวของพระอุโบสถกับพระวิหาร บานประตู และหน้าต่างของพระอุโบสถที่มีลายไทยลงรักประดับมุก สวยครับ สมัยที่เป็นเด็กนกพิราบที่นี่เยอะมากผมกะว่าจะไปถ่ายรูปในฝูงนก ปรากฎว่าทางวัดหาวิธีไล่นกได้เพราะล้างขี้นกไม่ไหว และขี้นกก็เป็นกรดที่ทำลายทุกอย่างเช่นสีผิวกระเบื้อง กระจกสีฯ ลวดลายบานประตูเป็นกราฟฟิคเครื่องราชอิสริยาภรณ์ประดับมุกที่บานประตูยกย่องกันว่าเป็น “ศิลปะชิ้นสำคัญของกรุงรัตนโกสินทร์” และที่สำคัญคือพระพุทธอังคีรส ที่ประดิษฐานภายในพระอุโบสถเป็นพระพุทธรูปหล่อปางสมาธิผิวเป็นทองคำทั้งองค์ ภายใต้ฐานชุกชีเป็นที่บรรจุพระบรมราชสรีรางคารรัชกาลที่ 7

ถ้าจะเจาะประเด็นให้ลึกลงไปคงด้องให้คุณ Pipat ช่วยให้ความรู้เพิ่มเติมจะเหมาะกว่าใหนๆก็เอารูปมาแจมแล้ว

pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 24 มี.ค. 08, 21:22

จะเข้าใจปรีชาญานของวัดราชบพิธ ต้องคิดย้อนไปรัชกาลก่อนด้วยครับ
เพราะเป็นเหตุการณ์เกี่ยวเนื่องกัน และแนวความคิดก็ต่อเนื่องกันด้วย

ขอเวลาไปค้นรูปทางอากาศสักหน่อยก่อนนะครับ
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 24 มี.ค. 08, 21:46

คุณelvisbhu กล่าวถึงนกพิราบที่วัดราชบพิธแล้ว  นึกถึงภาพที่ อ.ส.ท. เอาไปเผยแพร่มีรูปหลวงปู้ยืนอยู่ท่ามกลางฝูงนกพิราบ พอหลวงปู่ซึ่งสมณศักดิ์สุดท้ายเป็นพระราชาคณะชั้นเทพ  แต่ผมไม่เคยจำราชทินนามท่านได้เลย นมีหน้าที่รับผิดชอบพระอุโบสถและพระวิหาร  สำนักงานท่านอยู่ในวิหารคตมรณภาพไปแล้ว  นกพิราบก็แทบจะหายสูญไปจากวัดราชบพิธเลยทีเดียว

สิ่งที่แปลกอีกอย่างสำหรับวัดราชบพิธ คือ ถึงจะเป็นวัดกลางเมือง  แต่พอเดินเข้าประตูวัดไปกลับพบแต่ความสงบร่มรื่น
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 24 มี.ค. 08, 22:23

นกที่วัดราชบพิธยังมีค่ะ แต่ไม่มาก สองสามตัว เกาะตามหลังคา ดิฉันไม่ทราบว่า ท่านมีวิธีจัดการอย่างไร เพราะทำมากไป วัดก็จะดูไม่สวย
ภาพที่นำมาลงคือลายรดน้ำบานประตูด้านในค่ะ แถวนี้ มีคนเรียนจิตรกรรมไทยไหมคะ
ถ้าไม่มี แต่ทราบ ก็กรุณาบอกหน่อยว่าเขาเรียกลายอะไรคะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 9
  พิมพ์