เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2746 รายการคุณวิมม่าขอมา
นวล
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 06 ม.ค. 01, 07:36

หลังจากได้พักผ่อนหยุดงานเอาแต่ทานอาหารช่วงฉลองปีใหม่แต่อย่างเดียว
บัดนี้ทุกอย่างก็เข้าที่เข้าทางพอสมควร (ยกเว้นแต่น้ำหนักที่ได้เพิ่มขึ้น)
จึงได้บรรจงหยิบตำราอาหารมาให้เหล่าบรรดาคนไทยที่อยู่ต่างประเทศ
แต่เป็นโรคขาดแคลนอาหารไทยนั้น ได้ลงมือเคาะหม้อเคาะกระทะ
ทำทานกันเองบ้าง เผื่อจะได้หยุดน้ำลายที่ไหลยืดๆ เมื่อแค่เห็นชื่ออาหาร

เต้าเจี้ยวหลน
กะทิ  1.5 ถ้วย
เต้าเจี้ยวหลน 0.5 ถ้วย
เนื้อกุ้ง 0.25 ถ้วย
เนื้อหมู 0.25 ถ้วย
หอมซอย 0.25 ถ้วย
น้ำตาลปีป 0.25 ถ้วย
ส้มมะขาม 0.25 ถ้วย

หากหาส้มมะขามไม่ได้ เอาผลไม้ที่มีรสเปรี้ยวแทน
ใช้น้ำตาลทรายแทนน้ำตาลปีปได้
ถ้ามีเครื่องบด เอาเต้าเจี้ยวกับหมูลงบดให้ละเอียด
ถ้าไม่มี ก็ใช้อัตโนมือ แทนอัตโนมัติ โขลกเอา สับเอา
ส่วนเนื้อกุ้งนั้น ขอแนะนำให้สับเอาดีกว่า เพราะยังจะเห็นเป็นเนื้อกุ้ง
เมื่อสุกแล้ว
เคี่ยวกะทิให้แตกมัน เอาเต้าเจี้ยว หมู กุ้ง ลง คนเบาให้สุก (ไฟอ่อนๆ)
แล้วจึงใส่เครื่องอย่างอื่นจนครบ ถ้าชอบเผ็ด ใส่พริกชี้ฟ้า หั่นเป็นริ้วๆ
ลองชิมรสดู เติมรสจนพอใจ หากเติมยังไง ก็ไม่ได้ท่ี ไม่พอใจเสียที
ขอแนะนำให้เททิ้ง แล้วตั้งต้นใหม่!!

ขอแจ้งให้ท่านทั้งหลายทราบว่า ขณะนี้ สะเดา กุ้งย่าง น้ำปลาหวาน กำลังอร่อยเจ้าค่ะ
:O~~~
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 20:22

naam~ laai lhai+ ka'... แลบลิ้น~~~

ยิ้ม thanks ka', about to try the experiment (without recipe) por dee. So glad I finally got one. ยิ้ม
:-)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 20:44

Yummy... Yummy ยิ้ม
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 22:36

เคยพลาด เพราะลืมล้างงเต้าเจี้ยวค่ะ
 เค็มมากกกก  แถมเติมเกลือลงไปอีก
แก้เกือบไม่ได้  ไปทำที่บ้านเพื่อนด้วย
 ขายหน้ามากค่ะ
wimma
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 ม.ค. 01, 03:26

thank you kaaaaaa khun nual

I'll try that this weekend and will

let  you know the outcome!!
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 ม.ค. 01, 09:49

เห็นที่ร้านคนเอเซีย  จะมีเต้าเจี้ยวอย่างไม่เค็มมากด้วยค่ะ  เป็นสีเหลือง  น่าจะเอามาหลนได้ดีกว่า  มีเวลาแล้วจะลองค่ะ  ขอบคุณนะคะ คุณนวล
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 ม.ค. 01, 14:06

เทคนิกของการนำเต้าเจี้ยวมาทำก็คือ
กรองเอาแต่เต้าเจี้ยวอย่างเดียว เทน้ำทิ้งให้หมดค่ะ
แล้วจะไม่เค็ม เพราะจริงๆ แล้ว ไม่ต้องเอาเต้าเจี้ยวมาล้างน้ำค่ะ
แต่ถ้าเอาเต้าเจี้ยวแบบหมักเกลือแห้งเหมือนเต้าซี่มาใช้
ต้องล้างเอาเกล็ดเกลือออกให้หมด
Bon appetit !
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 ม.ค. 01, 19:36

ขอบคุณค่ะ  วันหน้าจะลองทำใหม่ตามคำแนะนำค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์