เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 18561 สุสานของใช้ในบ้าน
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

เมื่อ 10 มี.ค. 08, 12:11

ว่ากันเรื่องเทป สมัยก่อนเทปเคยใช้เก็บข้อมูลคอมพิวเตอร์ด้วย

ที่ว่านี่ไม่ได้หมายถึงเทปแบ็คอัพที่ยังใช้กันอยู่จนถึงปัจจุบันนะครับ แต่หมายถึงเทปคาสเซ็ตที่(เคย)ใช้ฟังเพลงกันนี่แหละครับ

Apple II ออกมาใหม่ๆยังไม่มีดิสก์ไดรฟ์ ก็ได้อาศัยเทปคาสเซ็ตต์นี่แหละเป็นอุปกรณ์เก็บข้อมูล ถ้าตอนอ่านหรือเขียนข้อมูลเปิดเสียงไว้ก็จะมีเวียดวี้ดวี้เหมือนกับโมเด็มไม่มีผิด ความเร็วในการอ่านเขียนก็เรียกว่า บอว์ดเรท เหมือนกับโมเด็ม

หลังจากดิสก์ไดรฟ์ออกมา การใช้เทปคาสเซ็ตต์เก็บข้อมูลก็ค่อยๆลดความสำคัญลงจนหายไปในที่สุด สาเหตุที่สำคัญที่สุดผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นความเร็วในการอ่านเขียน ซึ่งช้ากว่าดิสก์ไดรฟ์มากครับ

ส่วนเรื่องยางลบหมึกของคุณ Sukjai ถึงแม้ว่าพูดถึงเท็คโนโลยี คนมักนึกถึงอุปกรณ์อีเล็กทรอนิกส์ แต่ความเป็นจริง ลิควิดเปเปอร์ก็ต้องถือว่าเป็นประดิษฐ์กรรมที่ใช้เท็คโนโลยีใหม่มาทำให้ยางลบเสื่อมความนิยมลงไปเหมือนกัน ไม่รู้จะอนุมานว่าคนสมัยใหม่ไม่นิยมลบข้อผิดพลาด แต่จะเลือกที่จะปิดซ่อนมันไว้แทนได้หรือเปล่า  ยิงฟันยิ้ม

ของทำนองนี้ที่นึกออกก็มีสารส้มครับ สมัยเด็ก ปิดเทอม ผมจะไปอยู่บ้านสวนริมคลองทีละนานๆ ไม่มีน้ำประปาใช้ ก็ใช้วิธีสูบน้ำในคลองขึ้นมาใส่โอ่งไว้ แล้วแกว่งสารส้มให้ตกตะกอน พอคุณภาพน้ำเริ่มแย่ลงก็ต้องเปลี่ยนมาสูบน้ำบาดาลขึ้นมาใช้แทน แล้วถึงจะกลายเป็นน้ำประปาในภายหลังครับ

น่าคิดเหมือนกันว่าสารส้มหมดความสำคัญเพราะมีน้ำประปาใช้ หรือเพราะคุณภาพน้ำแย่ลงก็ไม่รู้นะครับ

อีกอันที่ไม่ค่อยเกี่ยวคือสบู่ซันไลต์ก้อนสี่เหลี่ยมลูกบาศก์ขนาดอุตสาหกรรม ไม่เห็นนานแล้ว ไม่รู้เดี๋ยวนี้เขายังทำขายอยู่หรือเปล่าครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
หนูหมุด
มัจฉานุ
**
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 10 มี.ค. 08, 13:24

กระดาษที่ต่อกันยาวๆ มีรูเจาะอยู่ด้านข้าง ยังมีใช้อยู่นะคะ ใช้คู่กับ printer แบบ dot matrix เพราะว่าสามารถทำสำเนาโดยการสั่งพิมพ์ครั้งเดียว กับใช้เพื่อจุดประสงค์เฉพาะบางอย่างค่ะ

packlink, phonelink ยังเห็นใน series หนังฝรั่งอยู่นะคะ กลุ่มคนที่ใช้ดูเหมือนจะเป็นตำรวจและแพทย์ ใช้เพื่อตามตัวอะไรพวกเนี้ยค่ะ

แผ่น flobby diskette ที่ใช้คู่กันกับ drive A เหอะๆๆ อันนี้หนูหมุดก็ยังต้องใช้อยู่ค่ะ ด้วยความจำเป็นเฉพาะทาง เวลาจะใช้ที วุ่นวายเหมือนกัน เพราะ notebook ส่วนใหญ่ไม่มีแล้ว

นึกขึ้นมาได้ serial port ค่ะ notebook เดี๋ยวนี้ไม่มี port นี้แล้ว กลายเป็นมีแต่ usb อันนี้ก็ทำให้หนูหมุดทำงานลำบากในหลายๆครั้งเหมือนกันค่ะ
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 10 มี.ค. 08, 17:23

เทปบันทึกข้อมูล เคยใช้ครับ ผมว่าปัญหาที่สำคัญที่สุดอยู่ที่การกรอหาข้อมูลมากกว่า(จริงๆสุดท้ายก็คือความเร็วนั้นแหละ)

สำหรับเรื่องยางลบ ลบแล้วกระดาษเป็นขุย ก็เลยไม่ใช้มั้งครับ
สมัยเด็กๆจำได้ว่าเกลียดยางลบมาก ชอบขีดฆ่าหรือฝนทับมากกว่า แต่ก็มักจะถูกอ.ดุเพราะไม่สวย
แต่พอใช้ยางลบลบก็มักทำกระดาษขาด
 ร้องไห้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 10 มี.ค. 08, 20:37

แยกกระทู้มาจากกระทู้ สุสานเทคโนโลยี่
http://www.reurnthai.com/index.php?topic=2573.msg49190;topicseen#msg49190
เพราะนึกได้ว่ามีข้าวของในบ้าน    ที่เลิกใช้ไปแล้ว  ไม่ใช่เพราะมันตกรุ่น  เชย หรือชำรุดเสียหาย
แต่มันเป็นของที่ไม่มีใครใช้อีก

ที่นึกออกตอนนี้
คราม  ผงสีฟ้า สำหรับลงผ้า   หายไปนานไม่รู้กี่ปีแล้ว นึกไม่ออกว่าเมื่อไร
สบู่ซันไลต์   
สบู่กรด (สงสัยว่า แม้รุ่นคุณอาชาและคุณโฮ ก็คงไม่รู้จัก)
พัดลมเพดาน

ใครนึกอะไรออกอีกบ้างคะ
deedeenaka
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 10 มี.ค. 08, 23:35

เครื่องเล่นวิดีโอค่ะ
อยู่บ้านเสียเอาไปซ่อม ไม่มีอะไหล่ซ่อมไม่ได้
ม้วนวิดีโอหนังเก่าๆเลยกลายเป็นของสะสมไป
เพราะเครื่องเล่นไม่สามารถใช้งานได้
pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 10 มี.ค. 08, 23:54

"โม่" ค่ะ  สมัยดิฉันเด็ก ๆ เล่นขายขนมครก  เริ่มตั้งแต่โม่แป้งข้าวเจ้าเองค่ะ  แต่ไม่ได้ทำเองทั้งหมดนะคะ  เวลาทำที  เป็นกิจกรรมที่เล่นกันทั้งครอบครัวทีเดียว  ตอนนี้ก็ไม่รู้ว่าเจ้า "โม่" ประจำครอบครัวเราไปอยู่ที่ไหนแล้วค่ะ

elvisbhu
แขกเรือน
พาลี
ตอบ: 215

เป็นคนเขียนรูป

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 11 มี.ค. 08, 00:38

ทีวีขาวดำพระเจ้าเหา Philips Sony 2 เครื่อง TV สีตกรุ่นภาพไหลไม่หยุดไม่ซ่อมไม่ขาย วิทยุ Am มือถือหิ้วไปมาหลายเครื่อง วิทยุเทปยามาฮ่าลำโพงก้นหอย เทปรีลม้วนโตแบบห้องอัดเสียงสมัยก่อน กืต้าร์ noname หล้งกระทรวงตัวแรก Turntable เสียฝุ่นเขรอะ สายไฟต่อเครื่องคอม ต่อกีต้าร์ไฟฟ้า ต่อ Effect ... เทปเพลงฝร้่ง 4 tracks Peacock เป็นร้อยม้วน....เฮ้อ
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 11 มี.ค. 08, 01:40

:)ที่บ้าน คือแทงค์ยักษ์ที่ใช้เก็บน้ำฝนสองแทงค์สั่งทำพิเศษในปี ๑๙๘๐ น้ำฝนก็เลิกรอง แทงค์ก็ไม่ได้ใช้งาน จะขายก็คงได้หลายหละ กี่งๆอนุสาวรีย์ มองจากกูเกิ้ลเอิร์ธ ยังเห็นเลย ลังเล
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 11 มี.ค. 08, 02:10

สบู่กรด ใช่ก้อนสีส้มๆเอาไว้อาบน้ำหมาแก้ขี้เรื้อนหรือเปล่าครับ คุ้นๆว่าเคยเห็น
ครามก็เคยเห็น ตอนนั้นไม่รู้ว่าอะไร เอามาเคาะเล่นเป็นผงสีฟ้าๆสวยดี
ของตระกูลนี้ ก็มี แป้งซักผ้า ไม่รู้บ้านอื่นยังใช้อยู่หรือเปล่าครับ

อีกอย่างที่สงสัยว่ายังมีคนใช้อยู่รึเปล่าคือ แป้งเปียก เมื่อก่อนที่โรงเรียนจะขายในกระปุกสีเทาๆ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 11 มี.ค. 08, 02:29

สบู่กรดนี้ผมไม่ทันจริงๆ ครับ  ยิงฟันยิ้ม

แต่พอคุณภูมิ พูดถึงก้อนสีส้มๆ ไว้อาบน้ำหมา มันก็คุ้นๆ แต่ไม่รู้ว่าผมสับสนกับสบู่ซันไลต์หรือเปล่า เพราะคุ้นๆ ว่าสบู่ซันไลต์ก้อนเหลืองๆ ส้มๆ  ลังเล

สรุปว่าเป็นความทรงจำวัยเด็กครับ  ยิงฟันยิ้ม

คราม ก็เคยเห็นครับ แต่ที่บ้านผมไม่เคยใช้ ในชั้นเรียนมีเพื่อนคนหนึ่ง เสื้อลงครามมาทุกวัน ฟ้าอ่อนอยู่คนเดียวในห้อง  ยิงฟันยิ้ม

ถ้าเป็นของประเภทนี้ ก็สงสัยว่าตอนนี้ยังมี "สบู่ไลฟ์บอย" ขายอยู่หรือเปล่า

สำคัญนะครับ เพราะยี่ห้อนี้เป็นที่มาของวลี "พูดไปก็ไลฟ์บอย" หรือ "ทำไปก็ไลฟ์บอย"  ยิงฟันยิ้ม (กริยา + ไปก็ไลฟ์บอย) ซึ่งปัจจุบันไม่น่าจะมีใครพูดกันแล้วมั้ง  ฮืม
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 11 มี.ค. 08, 03:28

แหะๆ บ้านนายติบอยังใช้อยู่ทั้งโม่ และสารส้มครับ
(ต้องบอกก่อน ว่าใช้สารส้มเพราะเป็นบ้านริมคลอง
เวลาน้ำใสๆ จะสูบขึ้นมาซักผ้าต้องแกว่งสารส้มก่อน
ขืนไม่บอกคนอ่านกระทู้อาจพาลคิดไปได้ ว่านายติบอกลิ่นตัวแรง)

ของอีกหลายอย่างที่เลิกใช้ไป คือ โอ่ง และ อ่าง
เมื่อก่อนบ้านริมคลองอย่างบ้านคุณปู่ของนายติบอหาน้ำสะอาดๆยาก
หน้าหนาวทีไรก็น้ำแดงแจ๋ ทำอะไรไม่ได้เลย
เลยต้องตั้งโอ่งรอบบ้านไว้รองน้ำฝน (เหมือนพี่กุ้งฯ)

แต่เดี๋ยวนี้ประปาเข้าถึงมาหลายสิบปีแล้ว
โอ่งก็เลยกลายเป็นที่ทำรังของแมงมุมขยุ้มหลังคาไป

ส่วนอ่างที่หัวกระไดเรือน เมื่อก่อนตั้งไว้ใส่น้ำให้ล้างเท้าก่อนเข้าบ้าน
เดี๋ยวนี้ก็ต่อก๊อกน้ำเอาไว้เรียบร้อย อ่างก็เลยตั้งประดับบารมีไว้งั้นแหละ
ไม่ได้เอาไว้ใช้ทำอะไรซะแหล่ว

ปล. ได้ข่าวว่าบ้านคุณกุรุกุลายังใช้โชงโลง สบู่ผง และแชมพูผงอยู่
ไม่ทราบว่าเป็นข่าวโคมลอยหรือไม่.... ตอบด้วย  แลบลิ้น

ปล.2 ของอีกอย่างที่นับวันจะสูญพันธุ์ นายติบอว่า......
น่าจะเป็นเสื้อคอกระเช้านะครับ

จำได้ว่าหนังสือแจกงานพระเมรุ สมเด็จฯ รำไพฯ เล่มบางๆ
ที่นายติบอเคยอ่าน เล่าเอาไว้ว่า สมัยยังทรงพระอิศริยยศเป็น ม.จ. อยู่
พระองค์ทรงเสื้อคอกระเช้าไปโรงเรียนประถมทุกวัน เปลี่ยนสีริบบิ้นที่คอตามวันด้วย

เอามาเล่าให้หลายสาววัยอนุบาลฟังเพราะปีหน้าเธอจะเข้าประถมแล้ว
เธอมองหน้าคุณอาติบองงๆ แล้วถามว่า
"คุณอาคะ เสื้อคอกระเช้านี่เหมือนที่อยู่ใต้ต้นไทรมั้ยคะ".... บรึ๋ย ขนลุกเลย แหะๆ
koraon
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 11 มี.ค. 08, 05:00

คราม ยังพอเห็นมีขายอยู่ในตลาดนัดต่างจังหวัดค่ะอาจารย์

มีใครรู้จักหม้อเขียวไหมคะ ไม่ได้เห็นมานานมาก ชื่อหม้อเขียว แต่ตัวจริงเป็นสีน้ำเงิน จนกระทั่งมาเจอะที่ภาควิชาเภสัชศาสตร์ เขาเอามาต้มรากไม้ เห็นแล้วรู้สึกดีพิลึก
พอพูดถึงหม้อเขียวแล้วก็ต้องพูดถึงช้อนสังกะสีสีเขียวๆ ค่ะ ยังเห็นที่บ้านยายหลายคัน
ที่บ้านยังมีกระต่ายขูดมะพร้าวที่กลายมาเป็นม้านั่งกับจักรเย็บผ้าที่กลายมาเป็นโต๊ะวางของ
แล้วก็มีมุ้งอายุเกือบสิบปีแล้ว ไม่ได้ใช้ แต่ก็ไม่ทิ้งเหมือนกัน การนอนในมุ้งทำให้ไม่กลัวผี เพราะรู้สึกว่ามีอาณาเขตของตัวเอง หึหึ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 11 มี.ค. 08, 08:04

สบู่กรด มีเอาไว้ซักผ้า  สีฟ้าครามแก่ๆค่ะ ไม่ใช่สีเหลืองส้ม   
สีเหลืองคือสบู่ซันไลต์เอาไว้ซักผ้าเช่นกัน  มาทีหลังสบู่กรด

- เตารีดเหล็กหนักอึ้ง แบบใส่ถ่านข้างใน   
- หม้อหุงข้าวที่ไม่ใช่หม้อไฟฟ้า   ชนิดมีหูหม้อไว้สอดไม้ขัดหม้อ
- ปากกาหมึกซึม ชนิดต้องเติมหมึก  สมัยโน่นยี่ห้อหรูสุดก็เชฟเฟอร์  รองลงมาคือไพล็อต  ส่วนหมึก ยี่ห้อเปลิแกน
- ยากันยุง  ชนิดขด   
- แผ่นเสียง สปีด 78   45 และ 33 1/3  พร้อมเครื่องเล่น
Oam
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 168

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 11 มี.ค. 08, 08:20

ขี้ไต้ ครับ ที่เคยใช้คืออย่างที่เป็นมัดยาวๆ ไม่รู้ว่าใช้เศษไม้หรือขี้กบของไม้อะไรห่อไว้ แล้วก็มัดด้วยตอก
เวลาจะใช้ก็บิออกมาเป็นก้อนๆ

ยังมีอีกอย่างหนึ่งคือกระดาษฟาง ไม่ได้ใช้กับพริ้นเตอร์รุ่นไหนทั้งสิ้น แต่ตัดเป็นแผ่นเหมาะมือ แล้วเอามาแขวนไว้ข้างโถ
ความหนาเหนียวนี่ เดซี่ หรือ เซลลอก เทียบไม่ติด  ยิงฟันยิ้ม
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 11 มี.ค. 08, 09:24

- แผ่นเสียง สปีด 78   45 และ 33 1/3  พร้อมเครื่องเล่น
-------------
รายการนี้ สำหรับผม เป็นของที่ไม่เคยอยู่ในรายการเข้าสุสานครับ
ขนาดเข้าไปแล้ว ถึงกาละกิริยาแล้ว ผมยัง"ขุด" ออกมาชุบชีวิตเสกเป่า
ให้เขาร้องเพลงให้ได้เลยครับ

แผ่นลือชื่อนี่ เขาประมูลกันเอาเป็นเอาตายขนาดพันปอนด์ยังแพ้มาแล้ว
แล้วก็เป็นแผ่นที่ผลิตเมื่อ 1950' ซะนั่น

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์