เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5498 เครื่องแต่งกาย
พวงมาลัย
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 28 ส.ค. 00, 12:00

ชอบชุดไทยค่ะ เห็นมีหลากหลาบแบบเหลือเกิน ไม่ทราบว่าใครเป็นคนคิดแบบขึ้นมา หรือไปเอามาจากชาติอื่นแล้วดัดแปรงเอา ทราบมั้ยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 29 ส.ค. 00, 00:00

หมายถึงชุดไทยพระราขนิยมอย่างไทยเรือนต้น ไทยจิตรลดา ไทยบรมพิมาน ฯลฯ ใช่ไหมคะ
ทั้งหมดมี ๘ แบบด้วยกัน
ชุดไทยเหล่านี้เกิดจากพระราชดำริในสมเด็จพระนางเจ้าฯพระบรมราชินีนาถค่ะ
ปรากฎในพระราชนิพนธ์ เรื่อง "ความทรงจำในการตามเสด็จต่างประเทศทางราชการ" ว่า...
"ข้าพเจ้าได้ขอให้หม่อมหลวงมณีรัตน์ บุนนาค ไปพบกัยอาจารย์ผู้ใหญ่ที่มีความรู้ทางประวัติศาสตร์ไทย ให้ช่วยกันค้นคว้าเครื่องแต่งกายแบบไทยต่างๆมาดูกัน
แล้วให้อุไร ลืออำรุง  ช่างตัดเสื้อที่ตัดให้ข้าพเจ้ามานานปี  ช่วยเลือกแบบต่างๆที่ได้มาในครั้งนั้น มาประสมประเสกัน
จนเกิดมีแบบเสื้อชุดไทยขึ้นหลายชุด   แต่ละชุดเหมาะแก่โอกาสและสถานที่โดยเฉพาะ
ผ้าซิ่นและเสื้อแขนกระบอกทำด้วยผ้าไหมของเราเองเป็นที่นิยมชมชอบของชาวต่างประเทศเพราะเป็นแบบที่เรียบๆ ไม่ล้าสมัยง่ายๆ
เดี๋ยวนี้ ผู้หญิงไทยก็ใช้แบบเหล่านี้มากขึ้นทุกที  จนกระทั่งเป็นที่รู้จักกันแพร่หลายไปในต่างประเทศ
ในที่สุดก็กลายเป็นเครื่องแต่งกายประจำชาติไปแล้ว"
หน้า: [1]
  พิมพ์