เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3890 เที่ยววัดทอง(วัดสุวรรณาราม คลองบางกอกน้อย)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 14 ม.ค. 01, 04:12

เล่าไว้แล้วในบทความ เที่ยวคลองประวัติศาสตร์ ถึงการแวะเที่ยววัดสุวรรณาราม   พอดีไปค้นได้รายละเอียดเพิ่มเติมก็เลยเอามาเล่าต่อค่ะ

สุนทรภู่เล่าถึงวัดทองเอาไว้ในนิราศพระประธมว่า
" ถึงวัดทองหมองเศร้าให้เหงาเงียบ
เย็นยะเยียบหย่อมหญ้าป่าช้าผี
สงสารฉิมนิ่มน้องสองนารี
มาปลงที่เมรุทองทั้งสองคน"
แม่ฉิมกับแม่นิ่ม ก็เป็นสองในบรรดาสาวๆนับสิบที่มีชีวิตใกล้ชิดกับสุนทรภู่    ในเรื่องบอกว่าเป็นน้องแต่ไม่ใช่น้องแท้ๆ

น.ณ ปากน้ำ(ท่านเพิ่งจะถึงแก่กรรมไปไม่กี่วันนี้เอง  น่าเสียดายปูชนีบุคคลทางศิลปะไทยต้องล่วงลับไปอีกท่าน) บันทึกไว้ว่า
"จิตรกรรมฝาผนังที่พระอุโบสถวัดสุวรรณาราม  ตอนผนังระหว่างหน้าต่าง เรื่องทศชาติชาดก  เขียนโดยจิตรกรสมัยรัชกาลที่ ๓   เป็นการประชันฝีมือระหว่างจิตรกรมือเยี่ยมสมัยนั้น   เช่นภาพฝาผนังด้านตะวันตกซึ่งเขียนเรื่องเนมีราชชาดก   เขียนโดยหลวงวิจิตรเจษฎา( อาจารย์ทองอยู่)  ห้องถัดเข้าไปใกล้ใกล้กัน  เขียนเรื่องมโหสถชาดกโดยหลวงเสนีย์บริรักษ์ (อาจารย์คงแป๊ะ)  ทั้งสองท่านนี้มีฝีมือสูง   ต่างก็มีลูกศิษย์ลูกหากันคนละมากมาก   ท่านทั้งสองนี้เคยเขียนภาพฝาผนังประชันกันมาแล้ว   เช่นภาพเขียนที่พระอุโบสถวัดดาวดึงส์ ธนบุรี  ยังเหลือภาพเขียนฝีมือท่านทั้งสองที่ยังสมบูรณ์อยู่"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 ม.ค. 01, 12:38

นิวัติ กองเพียรกล่าวถึงครูคงแป๊ะไว้ในหนังสือ "ทองชิ้นเอก"ว่า
" คงแป๊ะนิยมเขียนภาพแบบจีน   ชอบเขียนภาพกลุ่มคนหนาแน่น ทำการสัประยุทธ์กัน และเขียนเส้นสายละเอียดมาก   เป็นต้นตำรับของพู่กันหนวดหนู  ชำนาญในการเขียนภาพคนเป็นพิเศษ
หรือจะดูให้สนุกสนานต้องดูภาพที่เขียนเต็มผนังด้านหน้าพระประธาน  เขียนเป็นเรื่องแม่พระธรณีบีบมวยผม  เพื่อป้องกันมิให้พวกยักษ์มารเข้าทำร้ายพระพุทธองค์ได้    พวกยักษ์มารที่ถูกน้ำพัดพาสาละวนอลอึงกันอย่างวุ่นวายโกลาหลมาก   ด้วยอาการกิริยาที่แตกต่าง  ดูอยู่ได้ทั้งวันก็ไม่เบื่อ ภาพนี้เรียกว่ามารผจญ"
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 ม.ค. 01, 21:05

อยากถามคุณเทาชมพู  ถึงเส้นทางท่องเที่ยวทางเรือที่คุณเทาชมพูไปมา
ว่าเริ่มที่ไหน หมายถึงลงเรือได้ที่ไหนคะ
ใช่แถวๆ ท่าพระอาทิตย์ไหมคะ
และอยากทราบว่ามีเส้นทางใดอีกไหมคะที่เราจะไปเที่ยวทางเรือแบบนี้ได้ภายในวันเดียว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 04 ม.ค. 01, 21:20

ดิฉันไปลงเรือที่ท่าวังหน้าค่ะ  ตรงเชิงสะพานสมเด็จพระปิ่นเกล้า
เส้นทางอื่นหรือคะ ก็แล้วแต่คุณว่าอยากจะไปไหนบ้าง  
ทางโอเรียนเต็ลก็ดูเหมือนจะมีเรือไปบางปะอินวันเดียวกลับค่ะ
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 00:23

ดิฉันได้อ่านที่คุณเทาชมพูบรรยาย ก็อยากจะเห็นชีวิตริมคลองบ้าง  แม้จะไม่เหมือนที่สุนทรภู่บรรยายไว้  โดยแวะเที่ยวไปเรื่อยๆตามวัดแต่ไม่ค่อยจะรู้จักตำแน่งวัดค่ะ รู้จักแต่ชื่อ  อยากเที่ยงชมบ้านเรือนไทยริมน้ำด้วยค่ะ  เคยนั่งเรือชทวิวริมแม่น้ำเจ้าพระยาเพื่อถ่ายภาพสมัยทำงานส่งช่วงเรียน   แต่ก้ไม่ค่อยได้แวะตามวัดค่ะ
ขวัญใจ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 03:56

น่าจะมีการจัด  เรือนไทยออนทัวร์  ซัก ปี ละครั้งนะคะ   ถ้าได้ฟังผู้รู้บรรยายให้ฟัง หรือเล่า
เกร็ดเล็กเกร็ดน้อย  น่าสนใจกว่าไปเองโดยไม่รู้
อะไรเลยค่ะ   ฝากคุณเทาชมพู ไว้พิจารณาด้วยนะคะ ถ้าจัดจะขอเซ็นชื่อจองทัวร์ ข้ามปี เลยค่ะ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 07:29

มาลงชื่อจองทัวร์ด้วยคนค่ะ
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 14 ม.ค. 01, 15:59

Khun Taochompoo ka, my hose is in Soi Rim Klongchakpra. And there is "Wat Thong" located in this Soi ka. Is it possible that Wat Thong in นิราศพระประธม is this temple near my hose not วัดสุวรรณาราม? (My father told me that it was established in Ayudthaya period ka.)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 14 ม.ค. 01, 16:12

วัดทองมีมาตั้งแต่สมัยอยุธยาค่ะ  อ่านในหนังสือ สุนทรภู่เริ่มเดินทางเข้าคลองบางกอกน้อย ผ่านวัดทองค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์