เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 4389 คาเฟ่ปรีดีฯ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 04 ม.ค. 01, 17:51

คิดว่าพอลพต ก็ศึกษาอยู่ในฝรั่งเศสเหมือนกันครับ
ได้ทุนจากรัฐบาลให้มาเรียนวิศวะฯ (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ)
เขาใช้เกินทุนหมดไปกับการซื้อหนังสือมือสอง
คาดว่าเป็นพวกปรัชญามาร์คซิสส์อะไรทำนองนั้น
ในที่สุดก็เรียนไม่สำเร็จ... แล้วก็กลับไปบ้านเกิดเมืองนอน
ก่อวีรกรรมที่โลกไม่ลืมอย่างที่เราๆ ทราบกันครับ

เคยอ่านในหนังสือพิมพ์ช่วงตอนที่มีข่าวว่าพอลพตเสียชีวิต
ผิดถูกอย่างไรช่วยแก้ไขด้วยแล้วกันครับ
โสกัน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 01:01

ผมหน้าใหม่ที่นี่ครับ เพิ่งเข้ามาสองสามครั้งเอง
ยังไม่คุ้นเคยกับเจ้าของบ้าน ก็ขอเจียมตัวเอาไว้ก่อน
แต่เมื่อคุณเทาฯให้ไฟเขียวมาแล้ว ก็ขอฉวยโอกาศเลยนะครับ

เรามาถกเขมรกันก่อน
พอลพตได้ทุนไปเรียนด้าน Radio Electronics
ที่ได้ทุนไม่ใช่เพราะหัวดีมีไอคิวคิวสูง แต่อาศัย"เส้นในวัง"
และพูดภาษาฝรั่งเศสได้ดีพอใช้ แต่ไปอยู่ปารีสแทนที่จะ
เรียนวิชาที่ได้ทุนเรียน กลับไปเข้าเป็นสมาชิกพรรค
คอมมิวนิสต์ฝรั่งเศส อ่านศึกษาลัทธิมาร์ก
(และเจอแฟนสาวเขมรก็ที่นี่)
เพื่อนๆนักเรียนคนเขมรไฝ่ซ้ายที่กอดคอคุยตามสภากาแฟ ก็มี เขียว สัมพันธ์ เอียง สารี และ ซอนเซ็น ล้วนเป็นผู้ที่มีบทบาทในการเมืองเขมรต่อมาทั้งนั้น พอลพตเรียนอยู่สามปี สอบตกสามปีรวด ก็อดได้ทุนเรียนต่อ ต้องกลับเขมร เป็นครูโรงเรียนราษฎร์เลี้ยงตัวเอง แต่ใช้เวลาส่วนใหญ่ชุ่มทำกิจกรรมฝักไฝ่ซ้าย จนสงครามเวียดนามลามเลอะเข้าไปใน
เขมร นายพลลอนนอลทำรัฐประหาร สหรัฐหนุนสีหนุ
พอลพตก็เข้าป่ารบกับลอนนอล เหตุการณ์ต่อมาพวกเราก็รู้กันแล้วว่าเกิดอะไรขึ้น

ความจริง พอลพตนี่ไม่ใช่ชื่อจริงนะครับ เป็นชื่อที่ตั้งให้ตัวเอง สมัยทีเป็นผู้นำเขมรแดงและตั้งตัวเป็นนายกฯ "กัมพูชาประชาธิปไตย"

อีกเรื่องที่อยาก "โส" กันมาก ก็ที่คุณนกข. ถามว่า
"Sherry Tree Lane" ที่บ้านของนายBanks ในเรื่อง
Marry Poppins นี่อยู่ส่วนไหนของลอนดอน
คุณเทาชมพูอนุญาตไหมครับผม
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 01:45

ผมก็ยากทราบเหมือนกันครับ

คิดว่าคุณโสกันไป Post ไว้ที่กระทู้ของคุณ นกข. น่าจะดีครับ

http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=254' target='_blank'>http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=254
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 02:41

รอฟังเล่าอยู่ครับ ผมน่ะไม่นึกหรอกว่า เชอร์รี่ทรี เลน จะมีจริงๆ นึกว่าเป็นแต่จินตนาการของผู้แต่งเรื่องแมรี่ ปอบ- เอ๊ย ป๊อปปิ้นส์ ถ้ามีจริงก็ดี ครั้งหน้าจะได้ไปเดินดู
เข้าใจว่า ที่ถนนสายไหนก็ไม่ทราบสายหนึ่งของลอนดอน ก็มีรูปปั้นปีเตอร์แพนอยู่ ไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นบ้านของเว็นดี้ในเรื่องหรือเปล่า
ผมนั่งรถผ่านสก็อตแลนด์ยาร์ดด้วยนะครับ ทั้งเก่าและใหม่ และสารภาพอย่างหน้าชื่นว่า ได้ถูกพิพิธภัณฑ์เชอร์ลอกโฮล์มส์หลอกเอาเงินไปเรียบร้อยแล้วด้วยการซื้อ "หมวกล่ากวาง" แบบที่โฮล์มสใส่มา 1 ใบ ใส่เดินลอนดอนด้วยความภูมิใจ ใครว่าบ้าก็ช่างเขาปะไร (ก็เราบ้าจริงๆ)

เชิญเล่ามาเถอะครับ แล้วผมจะพยายามลากขึ้นเรือนไทยดู สามทหารเสือผมยังลากไปเกี่ยวกับโกษาปานได้ ชอลิ่วเฮียงก็ลากไปพันกับอาจารย์คึกฤทธิ์จนได้ เดี๋ยวจะลองดูว่าจะลากแมรี่ ป๊อปปิ้นส์ ให้มาเกี่ยวกับเรือนไทยท่าไหนดี
โสกัน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 03:17

งั้นก็ตามไปที่กระทู้ของคุณนกข. ละกันครับ

http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=254' target='_blank'>http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=254

เรื่องความชอบของคนนี่ไม่ว่ากันครับ

ผมเคยมีเพื่อนคนนึง เธอหลงไหล

กษัตริย์อาเธอร์และอัศวินโต๊ะกลม อย่างจริงจัง

เธอมารบเร้าและผมก็ใจอ่อนไปตระเวณ Wales

ที่ว่ากันว่าเป็นถิ่นเมือง Camelot ไปดูปราสาทที่เกิด

ของอาเธอร์ ไปยืนกรำฝนริมบึงที่เล่ากันว่าอาเธอร์ทิ้งดาบคู่บารมีลงไปแล้วมีมือเจ้าแม่ทะเลสาปยื่นขึ้นมารับ ที่เมืองอังกฤษนี่มีที่ให้คนเราบ้าไปด้วยเยอะนะครับ
โสกัน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 03:50

กำลังจะย้ายไปคุยกระทู้เรื่องแมรี่ ป๊อบปิ้น
อ้าว...เหลือบไปดู เห็นคุณนิลกังขาเอ่ยถึง รูปปั้นปีเตอร์แพน
ที่ตั้งทางด้านตะวันออกเฉียงหนือของ Kensington Gardens ถ้าใช่นะครับ บ้านหลังที่ว่าคือ Kensington Palace ครับ ไม่ทราบว่าตอนนี้ Princess Margaret ยังประทับอยู่วังนี้มั้ย ใครรู้บ้าง

รูปปั้นปีเตอร์แพน มีหลายแห่งครับ ที่ออสเตรเลีย เอย
นิวซีแลนด์ เอย ที่นิวยอร์ค ก็ยังมีครับ

อุ๊ย...กระดานเรือนไทยนี่...ยิ่งคุยยิ่งมัน...เนาะ
ขอบคุณ คุณเทาชมพูหลายๆเด้อ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 04:05

Princess Margaret  ยังทรงประทับอยู่ที่นั้นหรือเปล่าไม่ทราบครับ
แต่ที่แน่ๆ กำลังทรงพระประชวรอยู่ครับ at the moment

จบข่าว เรือนไทยนิวส์...
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์