เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 8525 มรณานุสติ....สุสานเทคโนโลยี
Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 09 มี.ค. 08, 03:04

แต่เทิร์นเทเบิ้ล ร็อคซาน กับแผ่นเสียงเก่าๆของคุณพ่อ  ถึงแม้ว่ายุคนี้จะมีเพลงซีดีชั้นดีฟังกับแหล่งเสียงเกรดเอ  แต่ก็ได้ยินคุณพ่อหยิบแผ่นลองเพลย์เก่ามานั่งฟังอยู่ (บางทีผมก็แอบฟังเหมือนกัน)  นี่หรือเปล่าที่เรียกว่าคลาสสิค  Never die......... อายจัง

คุณกุ้งพูดถึงปาล์มแล้วเศร้า ตะก่อนพกสาวขอดูตรึม  เดี๋ยวนี้  เฮ้อออออ  ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 09 มี.ค. 08, 06:14

คุณกุ้งแห้งเยอรมัน และคุณ Bana พูดถึงปาล์ม  ยิงฟันยิ้ม ผมก็ไม่เคยได้สัมผัสอีกเช่นกัน อิอิ สงสัยเป็นคนตกเทคโนโลยี

เคยเห็นเพื่อนใช้กัน ก็ดูแล้วสะดวกดี แล้วจากนั้นผมก็ลืมไปเลย มัวแต่ทำงาน เตรียมตัวมาเรียนต่อ

นี่หมดยุคปาล์มไปเสียแล้วหรือนี่  รูดซิบปาก
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 09 มี.ค. 08, 17:26

เกือบสี่สิบปีที่แล้วคุณแม่ผมเป็นนักเรียนบัญชีมาก่อน
ท่านก็เลยต้องเรียนคอมพ์พิวเตอร์ไปด้วย เพราะเขาบังคับมาในหลักสูตร
แต่ยังไม่ทันจะเรียนจบก็มีเหตุให้ต้องเดินทางจากบ้านไปเรียนต่อด้านอื่นซะก่อน

ยี่สิบกว่าปีให้หลัง เมื่อคุณพ่อตัดสินใจซื้อคอมพ์พิวเตอร์เครื่องแรกเข้าบ้าน
(เนื่องจากท่านให้เหตุผลว่าลูกน่าจะโตพอจะมีคอมพ์เป็นของตัวเองแล้ว)
ท่านมอบหมายภาระการดูแลคอมพิวเตอร์ตอนร้านเอามาส่งให้คุณแม่ไป
เพราะอ้างว่า "พ่องานยุ่งคงกลับบ้านไม่ทัน" และ "แม่ก็เคยเรียนมานี่นา"

แต่แค่ช่างลำเลียงกล่องใส่เครื่องคอมพิวเตอร์ หน้าจอ และปรินท์เตอร์ลงจากรถส่งของ
คุณแม่ผมกะต๊กกระจั๋ยถึงขนาดเผลอหลุดปากถามช่างที่เอาคอมพ์มาส่งว่า
"ทำไมตัวมันเล็กขนาดนี้เชียว..... แล้วไม่ต้องใช้คีพันช์แล้วหรอ???"

แต่ที่น่าสงสารที่สุด...... กว่าจะสอนลูกใช้คอมพ์ได้ คุณแม่ใช้เมาส์ไม่เป็นอยู่หลายเดือนครับ แหะๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 10 มี.ค. 08, 08:32

วิดีโอเทป ค่ะ ทั้งเครื่องเล่นและวิดีโอคาสเส็ตต์ 
ไม่กี่ปีมานี้ยังอัดละครไว้ดูเองอยู่     หลังจากนั้นพอแผ่น DVD เข้ามาก็ไม่ได้ใช้พวกนี้อีกเลย   ราขึ้นหมดแล้ว
Sukjai
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 10 มี.ค. 08, 10:21

ยางลบหมึกครับ ปัจจุบันใช้ liquid paper กันหมดแล้ว ขออภัยด้วยที่อาจจะไม่ตรงกับกระทู้เท่าใดนัก  ยิ้มกว้างๆ
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 10 มี.ค. 08, 10:36

เทปโทรทัศน์ขนาดหนึ่งนิ้ว
เทปโทรทัศน์ขนาดสองนิ้ว
เทปยูเมติค
และที่กำลังจะจากไป เทปเบต้า..
เพราะที่มาแรงใช้กันทุกวันนี้ คือMini DV
ขอขยายความนะคะ สมัยแรกๆ เราทำรายการทีวีประเภทสดอย่างเดียว หลังๆมีเทปโทรทัศน์ ก็อัดเทปรายการแทน เทปมีตั้งแต่หนึ่งนิ้ว สองนิ้ว อย่าคิดว่าเล็กนะคะ นั่นคือขนาดด้านข้างค่ะ ใหญ่ประมาณเล็กกว่ากระเป๋าเดินทางหน่อยหนึ่งหิ้วไปสถานีทีวี อัดเสร็จ รอออกอากาศแล้วต้องขอกลับมาเก็บใส่ตู้ในห้องแอร์อย่างเดียว หนังโฆษณาก็ต้องส่งเป็นเทปนิ้ว เบ้อเร่อเท่อ
พอมียูเมติค ก็เป็นเทปกล่อง ยังใหญ่อยู่ ใช้เป็นมาสเตอร์ ตอนนั้นเทปนิ้วหายไปแล้ว ยูเมติคต้องมีเครื่องเล่นซึ่งแพงมาก เฉพาะองค์กรใหญ่ๆ อย่างทีวี หรือเอเจนซี่ และโพรดัคชั่นเฮาส์ถึงจะมีไว้ฉายดู เราจึงดับเทปเป็นวีเอชเอสส่งให้ลูกค้าดูแทน
ยูเมติคจากไป เทปขนาดเล็กลง เรียกว่าเบต้า ขนาดประมาณพ็อกเกทบุ้ค เก็บง่ายขึ้น หิ้วไปไหนมาไหนสะดวก ส่งหนังโฆษณาไปสถานีทีสี่ห้าช่อง สบายๆ แต่ให้ลูกค้าดู ก็ดับลงแผ่นซีดี หรือดีวีดี ง่ายขึ้น
...
เท่าที่ทราบ ตอนนี้ เวลาส่งหนังโฆษณาให้สถานี สถานียังไม่เปลี่ยนเป็นดีวีดี หรือมินิดีวีค่ะ

ดับ=dub
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 10 มี.ค. 08, 19:39

สวัสดีครับ
เห็นหลายๆท่านแนะนำสุสานเทคโนโลยี ก็ขอโอภาปราศรัยเรื่องนี้ด้วยนะครับ

1. ที่บ้านผมยังใช้โมเด็มอินเทอร์นอลอยู่ครับ เมื่อยามจำเป็น
ตอนนี้ยังไม่กล้าใช้ ADSL เพราะไม่รู้ว่าจะสร้างบ้านใหม่เมื่อไหร่ เลยต้องไปแจมข้างนอกครับ

2.เทปคาสเซตต์ ตำนานที่ยังไม่ตาย!
เพราะบัดนี้GMM Grammy และค่ายเพลงลูกทุ่งบางค่ายยังผลิตอยู่
แต่คงจะเลิกผลิตในเร็ววันนี้

ไม่เห็นใครแน่นอน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 10 มี.ค. 08, 20:40

เกมส์กดค่ะ
เมื่อลูกอายุสิบกว่าขวบ  มีเกมส์มาริโอ้ให้เล่น   และเกมส์อื่นๆกดเล่นทั้งวัน จากจอทีวี
รวมทั้งเกมส์กดอันเล็กๆพกใส่กระเป๋าไปกดเล่นเวลานั่งรถไปไหนไกลๆ
ไม่เคยเห็นมานานกว่าสิบปีแล้ว
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 11 มี.ค. 08, 02:43

แงๆ เสียดายเทปคัสเซท กับ วีดีโอใจจะขาด

อัดละครเรื่องดีๆ ไว้ดูหลายเรื่องก็ไม่เหลือ
เทปเพลงสุนทรภรณ์ของคุณแม่หลายกล่องก็ราขึ้น
ขนาดสเตอริโอที่ใช้เล่น..... ตอนนี้เล่นได้แต่ซีดีครับ
ส่วนเล่นเทปเสียหมดแหล่ว แง๊วๆ
koraon
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 11 มี.ค. 08, 04:15

เพื่อนที่เคยใช้ packlink เขาเก็บไว้ใส่ถ่าน เอาไว้ update ข่าว เพราะมันรับข่าวได้ด้วย ไม่ต้องเสียตังค์ ใครยังมีเครื่องเก่าๆ ลองเอามาเล่นดู และเคยได้ยินว่าตามสถานีวิทยุเขายังใช้ให้แฟนๆ ส่งข้อความขอเพลงกันอยู่

ส่วนสุสานเทคโนโลยีที่บ้าน มีเครื่องพิมพฺดีดโบราณที่ตัวใหญ่ๆ หนักๆ กับตัวย่อมๆ ลงมา ที่คุณพ่อใช้พิมพ์ข้อสอบเด็กสมัยก่อน
เครื่องเล่นวิดีโอ คุณพ่อไม่ยอมให้คุณแม่เอาไปทิ้ง เอาไปแอบไว้
วิดิโอเกมของน้อง
disket ทั้ง 1.44 และ 3.5
ทีวีเครื่องเก่า เอาไว้ปลูกต้นไม้ได้
มีแต่เปลที่ไม่ใช้เทคโนโลยีอะไรมากที่ยังอยู่มาเป็นสิบๆ ปีแล้ว
Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 11 มี.ค. 08, 23:36

ของบางอย่างแม้จะไม่ได้ใช้  แต่ก็ดูดีมีคุณค่าทิ้งก็ไม่ได้หาที่เก็บก็ลำบาก  แต่เวลาเอามาดูทีไรมีความสุขนึกถึงภูมิปัญญาและความหลัง  และบางอย่างก็ต้องหมั่นทำความสะอาดด้วย  เช่นแถบวิดิทัศน์  เราถ่ายเหตุการณ์ดีดีไว้เยอะแม้จะเอามาแปลงจากอนาล็อคเป็นดิจิตอลเก็บไว้บ้าง  แต่ก็ต้องทำความสะอาดแถบบ่อยๆไม่งั้นบวมขึ้นรา  เปิดดูแล้วมีความสุข 
รางลูกคิด  ,  เครื่องพิมพ์ดีดโอลิมเปีย , วิทยุทรานซิสเตอร์  , โทรทัศน์ขาว-ดำธานินทร์ ตั้งแต่สมัยคุณพ่อคุณแม่ออกเรือน , คอมพ์โบราณสมัยคุณ่พ่อใช้ โปรแกรมยังเป็น จุฬา-ราชวิถี , แม้แต่เตารีดที่ใช้ถ่านหุงข้าวแดงๆใส่มีไก่อยู่ตรงหัว ฯลฯ  หมดสิทธิ์ทิ้งครับเต็มห้องพอดี  และล้วนแต่มีที่มาทั้งนั้น  น่าจะเรียกสุสานของเก่าแห่งความทรงจำล่ะครับ  เพราะเวลาทำความสะอาดท่านก็จะเล่าเรื่องราวเกี่ยวกับของเหล่านั้นด้วยแววตาที่เปี่ยมสุข ......... ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
หมีใหญ่
แขกเรือน
มัจฉานุ
**
ตอบ: 86

ดูแลกิจการของทางครอบครัวเกี่ยวกับการปลูกป่ายูคา และอื่นๆ

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 14 มี.ค. 08, 22:54

ขอแจมบ้างครับ เห็นพูดถึงพิมพ์ดีดโบราณ เห็นพูดถึงเทคโนโลยี ผมขอสมัยใหม่หน่อย พิมพ์ดีดไฟฟ้าครับ ไม่ทราบว่าตอนนี้ที่ไหนยังใช้อยู่บ้าง ตัวแม่พิมพ์จะเป็นวงพลาสติกลมๆ เปลี่ยนภาษาได้ทั้งไทยทั้งอังกฤษ โดยเปลี่ยนแผ่นใบนี้ครับ หมึกพิมพ์ก็เปลี่ยนได้สองแบบคือเป็นฟิลม์ก็ได้ หรือจะเป็นผ้าหมึกก็ได้ครับ ชุดตลับผ้าหมึกนี้เป็นตลับขนาดประมาณฝามือครับ รุ่นที่ผมเคยใช้ (ออฟฟิตของคุณแม่ครับ ตอนม.ปลายจะช่วยทำงานเอกสารให้ตอนปิดเทอมครับ) ยังไม่มีระบบเซฟข้อความครับจำได้ว่าหลังจากนั้นมีเซลล์มาขายว่าจะมีระบบเซฟข้อความได้ด้วย แต่คงตายเพราะคอมพิวเตอร์ก่อนครับ ก็เป็นคอมรุ่นเก่าใช้ดอส ผมยังเคยเล่นเกมส์ทีใช้ระบบดอส เกมส์พวกนี้ตอนนี้อยู่ในมือถือได้สบายๆ ครับ พรินซ์ออฟเปอร์เซีย แพคแมน งูกินหาง (จำชื่อเกมส์ไม่ได้ เกมส์คืองูกินก้อนก้อนหนึ่งแล้วหางจะยาวขึ้นเรื่อยๆ) เกมส์นักสือ (ใช้แผ่นแบบ 5 นิ้วครึ่ง สามแผ่นต่อเกมส์) พอเริ่มอยู่มหาลัยถึงจะใช้วินโดว์ 3.2

ก่อนอินเตอร์เนทจะดังในประเทศ เคยมีใครใช้ระบบชุมสายแบบ BBS หรือเปล่าครับ สมาชิกจะใช้โมเดมโทรเข้าศูนย์แล้วเข้าโปรแกรมคุยกระทู้ต่างๆ ถ้าจำไม่ผิดจะใช้แชทได้ด้วย (ขอไม่ยีนยันครับ จำไม่ได้จริงๆ) เล่นอยู่ประมาณ สองปี แล้วอินเตอร์เนทก็เฟื้องฟู ถึงราคายังแพงอยู่ BBS ก็หายไปตามกาลครับ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 14 มี.ค. 08, 23:49

พิมพ์ดีดไฟฟ้ายังพอมีใช้กันอยู่ครับ เพราะยังไงก็พิมพ์ใส่แบบฟอร์มได้ถนัดกว่าคอมพ์ครับคุณหมีใหญ่

งูกินหาง นี่คือ Snake ถ้าแบบเล่นสองคน ก็ Tron ครับ (อันนี้เคยมีทำเป็นภาพยนต์ชื่อเดียวกันนี้ด้วย)

เกมนักสืบ เข้าใจว่าจะเป็นชุด Carmen Sandiego

เวอร์ชั่นของ Windows คุณหมีใหญ่จำผิดไปนิดนึง (เข้าใจนะว่ามันนานน่ะ  ยิงฟันยิ้ม) ตัวที่แพร่หลายตัวแรกคือ Windows 3.1 หลังจากนั้นก็เป็น Windows 3.11 for Workgroup และก็โดดข้ามไปเป็น Windows NT 32 bits ตัวแรก ที่ไม่ประสบความสำเร็จ จนต้องออก Windows 95 มาเป็นสะพาน ถึงได้หมดยุค 3.11 ครับ

BBS นี่จะฮิตมาก่อนเน็ตจะมาหลายปีอยู่ครับ แต่อยู่ในวงจำกัด บางเจ้าก็ต้องเป็นสมาชิก เสียเงินถึงจะใช้ได้ แต่ก็มีที่ฟรีอยู่หลายที่เหมือนกันครับ

แต่โมเดมตอนนั้นช้ามาก โมเดมตัวแรกของผม ความเร็วแค่ 1200 bps ช้ากว่าที่ใช้อยู่ตอนนี้เกือบๆจะพันเท่าครับ ใช้อยู่หลายปี จนได้มาใช้ช่วงมีเน็ตใหม่ๆสักพักใหญ่ ทนช้าไม่ไหวต้องซื้อใหม่ครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 15 มี.ค. 08, 02:01

โมเด็มตัวแรกของผมความเร็ว 9600 แล้วครับ :-)
BBS นี่ก็ใช้อยู่หลายที่เหมือนกัน

เกมออนไลน์อันแรกที่เล่นกันสมัยโมเด็มก็คือ baron realm ใครยังจำได้บ้างครับ

หมีใหญ่
แขกเรือน
มัจฉานุ
**
ตอบ: 86

ดูแลกิจการของทางครอบครัวเกี่ยวกับการปลูกป่ายูคา และอื่นๆ

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 15 มี.ค. 08, 08:01

ขอบคุณครับคุณม้า ผมจำผิดไปจริงๆ ด้วย สงสัยตัวเลข 3.2 นี่จะเผลอติดหัวจาก 32 บิท หรือไม่ก็เอา 1.1 มาบวกกันไม่อาจทราบได้  ยิงฟันยิ้ม
เกมส์สมัยก่อนอีกเกมส์ก็ Koei ครับ เป็นเกมส์ตัวลครจากสามก๊ก ตอนนั้นเรียนอยู่เล่นกับเพื่อทั้งวันทั้งคืน (เลยดุหลานเดียวนี้ที่เล่นเกมส์นานๆ ไม่สนิทปาก  เศร้า) รันบน dos ตอนฉากสงครามก็เป็นคล้ายๆ ก็สนุกดีครับ แต่ตอนนี้แม้แต่เวอร์ชั่นใหม่ๆ ก็เล่นแล้วไม่สนุกครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์