เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4621 อย่าลืมยื่นแบบเสียภาษี
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

เมื่อ 12 มี.ค. 08, 16:45

ใกล้ถึงกำหนดยื่นแบบเสียภาษีเงินได้ประจำปีแล้วนะครับ ใครยังไม่ยื่นก็ขอให้รีบยื่นเสียนะครับ

คนที่เป็นพนักงานบริษัท ส่วนมากฝ่ายบุคคลก็จะยื่นให้ แต่ใครที่ทำงานอิสระ หรือเป็นพนักงานบริษัทแต่รับงานอิสระด้วยก็ควรทำความเข้าใจกับเรื่องภาษีนี้เสียหน่อย

ปกติแล้วการทำงานอิสระ เมื่อรับค่าจ้าง ผู้ว่าจ้างจะหักภาษีไว้ เรียกว่าภาษีหัก ณ ที่จ่าย เงินส่วนนี้ผู้ว่าจ้างจะมีหน้าที่นำส่งรัฐ

แต่เรื่องไม่ได้จบแค่ว่าถูกหักภาษี ณ ที่จ่ายแล้วก็แล้วกันไป ผู้มีเงินได้จากงานอิสระเช่นนี้ก็ต้องจะต้องยื่นแบบแสียภาษีปลายปีภายในเดือนมีนาคมด้วย และหากมีรายได้ภายในครึ่งปีแรกก็ต้องยื่นแบบเสียภาษีกลางปีภายในเดือนกันยายนอีกด้วยครับ

กรณีที่ทำงานประจำและมีงานอิสระด้วย ก็ต้องนำเงินได้จากงานอิสระคำนวณรวมกับรายได้จากงานประจำด้วยนะครับ

ส่วนจะได้คืน ต้องจ่ายเพิ่ม หรือยื่นแล้วจบเลย นั้นอีกเรื่องหนึ่งครับ

จะมีข้อยกเว้นก็ต่อเมื่อ รายได้ทั้งปีรวมแล้วไม่ถึง 50,000 บาท อันนี้กฎหมายบอกว่าไม่ต้องยื่นครับ

หากไม่ยื่นในเวลาที่กำหนด ถือเป็นความผิดอาญา ถึงแม้ว่าโดยทั่วไปจะถือว่าเป็นโทษสถานเบา หากถูกเรียกประเมิน เพียงปรับเงินและให้จ่ายค่าดอกเบี้ยที่รัฐพึงได้ก็จบ แต่อย่าให้ถึงขั้นนั้นดีกว่าครับ แม้ใครจะอวดอ้างว่าหลีกเลี่ยงภาษีด้วยวิธีนี้มาตลอดชีวิตก็ขออย่าได้ไปเชื่อ สรรพากรเขาทำหน้าที่ของเขาอยู่

ต่อให้จับไม่ได้ไล่ไม่ทัน ตัวเราเองก็รู้อยู่ รักชาติอย่าโกงชาติ ครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 มี.ค. 08, 20:21

ขอบคุณ คุณCrazyHOrseที่เป็นห่วงเป็นใยค่ะ  และขอแนะนำเพิ่มเติมว่า  ถ้ามีอินเตอร์เน็ตยื่นทางอินเตอร์เน็ตสะดวกมากค่ะ  กรอกข้อมูลต่าง ๆ ที่จำเป็น  โปรแกรมก็จะคำนวนให้เสร็จเรียบร้อยไม่ต้องห่วงว่าจะผิด  ดิฉันเคยยื่นเวลาเกือบเที่ยงคืนวันที่ 31 มีนา โชคดีที่อินเตอร์เน็ตไม่มีปัญหา  ก็ได้เงินคืนในเวลาไม่นานนัก  แต่ทางที่ดีก็ยื่นก่อนหน้านั้นนะคะ  เผื่ออินเตอร์เน็ตมีปัญหาจะไม่มีเวลาเผื่อไว้บ้างค่ะ
ตา
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 125

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 14 มี.ค. 08, 11:13

ขอบคุณค่ะ คุณCH

ปกติจะไปยื่นด้วยตัวเองทุกครั้ง เพราะขอคืนภาษีและมีเอกสารแนบหลายฉบับ
ขี้เกียจรอให้เจ้าหน้าที่เรียกไปสอบ เลยยื่นไปเลยทีเดียว
ได้รับเงินคืนภาษีช้านิดนึง แต่ไม่มีปัญหาค่ะ ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1]
  พิมพ์