เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 8552 มรณานุสติ....สุสานเทคโนโลยี
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

เมื่อ 08 มี.ค. 08, 00:50

ได้แรงกระเพื่อมจากคำคุณโฮ
ขอเชิญมาลงบัญชี ของดีที่ตายก่อน....เอ หรือของเคยดีที่ตายแน่ๆ
เอาว่านี่คือกระทู้สุสานเทคโนโลยี่ละกัน

1
HD DVD
ผมยังไม่ทันจะคิดซื้อเลยครับ เครื่องเล่นชนิดนี้ ก็ถึงกาลกิริยา
ตาย....ครับ

พ่ายแพ้แก่ Blue Ray Disk
โตชิบา เจ้าของลิขสิทธิ์ HD DVD ประกาศเลิกพัฒนาแล้ว

2
Plasma TV
ไพโอเนียร์ เจ้าตลาด ประกาศเลิกผลิตแล้ว สูญเงินค่าพัฒนาไปเป็นแสนล้าน
แต่แปลก พอประกาศออกมา หุ้นดีดขึ้นแฮะ

3
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 มี.ค. 08, 06:48

เศร้า เลเซอร์ดิสค์ค่ะ จอดสนิท..
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 มี.ค. 08, 08:04

มาแจมครับ

ว่าจะมาเจิมคนแรก แต่ถูกคุณกุ้งแห้งเยอรมัน ชิงไปเสียแล้ว  ร้องไห้

LaserDisk ก็เป็นเทคโนโลยีหรือที่ผมไม่เคยสัมผัส อิอิ เหมือนกับโทรเลขเลย

ที่ไม่เคยสัมผัสเพราะว่า ช่วงนั้นที่ Laser Disk ออกมาใหม่ๆ จำได้ว่า แพงมากๆ ทั้งเครื่องเล่นและแผ่น เนื่องจากไม่มีเงิน ก็เลยไม่ซื้อ

VDO เทป เป็นทางเลือกที่ถูกกว่า

แต่ความซวยของ Laser Disk ก็มาเยือน เพราะเปิดตัวไม่นานก็มาเจอ VCD ตีตลาดกระจาย ด้วยราคาที่ซื้อมาแล้ว ไม่พอใจก็เอาไปผูกท้ายรถสิบล้อได้
ถ้าแม้ว่า คุณภาพของภาพจะเทียบกันไม่ได้ แต่ราคาก็เป็นปัจจัยสำคัญที่ทำให้ VCD เป็นที่นิยม (แม้แต่ในปัจจุบัน สำหรับผู้มีรายได้น้อย)

ผมเคยได้ยิน Super-VCD แต่ก็ไม่เคยใช้ครับ ได้ข่าวว่า "ดับ" เหมือนกันที่เมืองไทย แต่ต่างประเทศนี่ไม่ทราบ

=====================================
มาที่เรื่องสื่อบันทึกข้อมูลดิจิตอลครับ
ผมเสนอ แผ่นดิสก์ครับ (Diskette)
รุ่นแรก ขนาด 5 นิ้ว (ประมาณปี 1990 - 1995 ได้มั้ง ?) จำไม่ได้ว่าความจุเท่าไหร่
รุ่นต่อมา ขนาด 3 นิ้ว (ประมาณปี 1995 - 2005 ?) ความจุ 1.44 MB ไม่รู้ต่อนี้ยังใช้กันจริงจังหรือเปล่า
Notebook เดี๋ยวนี้ก็ไม่ทำช่อง Drive A กันแล้ว อิอิ (ไม่ทำมานานแล้ว)
เพราะมี เทคโนโลยี USB port ที่อำนวยความสะดวกให้กับ FlashDrive, ThumbDrive มาแทนที่แล้ว ความจำก็เยอะกว่าไม่รู้กี่เท่า

รุ่นต่อมา ZipDrive รูปร่างเหมือนแผ่นดิสก์ แต่หนากว่า ความจุ 120 MB อันนี้ มาแบบแว๊บๆ เพราะแพงมากตอนนั้น (ปี 1998 ได้มั้งครับ)

แต่ ZipDrive ก็จอด เพราะว่าเทคโนโลยี่การบันทึกข้อมูลดิจิตอลด้วยแผ่น VCD (750 MB) เข้ามาพอดี

ตอนนี้แผ่น VCD ก็ยังได้รับความนิยมอยู่เพราะราคาถูก ในขณะที่แผ่น DVD (4.7 GB = 4700 MB) คุมค่าต่อหน่วย แต่ราคาแพงถ้าซื้อมาบันทึกข้อมูลที่ไม่มากนัก

ปัจจุบัน มีสื่อประเภทเสียบปุ๊บ Save ปั๊บ มากมาย ความจุเหลือเฟือย โดยเฉพาะพวก walkman, ipod ที่บางรุ่นนอกจากจะดูหนัง-ฟังเพลงได้แล้ว ยังบันทึกข้อมูลได้อีกด้วย (8 GB หรือมากกว่า แล้วแต่รุ่น)

===============================

นึกอะไรได้จะมาเพิ่มครับ
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 มี.ค. 08, 09:47

floppy disk 5" ความจุ1.2MB ครับ (จริงๆแล้วรุ่นแรก 8"นะครับ แต่ไม่เคยเห็นของจริง)
ในตระกูลstorage มีอีกหลายตัว
MO 128,256 MB
EZDRIVE 128,256 MB
PD 650 MB

pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 08 มี.ค. 08, 10:13

ถ้าถกกันเรื่องทรากในวงการคอมพิวเตอร์ เห็นจะยาว
และเศร้ามาก.....ฮือๆๆๆๆ
ผมเคยแทบหมดตัวกับ RAM เม๊กละ 1200 บาท เอ หมดตัวไปเลยดีกว่าครับ
อัดเข้าไป 40 เม๊ก คิดดูครับว่าเป็นเงินเท่าไร

แต่การซื้อที่ผิดพลาดที่สุดคือ zip drive ซึ่งเมื่อสิบกว่าปีก่อน เป็นดาวรุ่งพุ่งแรง
ยอดขายถล่มทลายจนไอโอเมกา กลายเป็นยักษ์ใหญ่ตามไปด้วย
แต่รุ่งแค่ 2 ปี เจอ CD-r เข้าไป ม้วนเสื่อครับ
(เอ...ม้วนเสื่อนี่ก็เอาไปเล่นในกระทู้ศัพท์ตายได้นี่นา)

ผมใช้แค่ 1 ปี มันก้อกลับบ้านเก่า พอเสียผมก็ไปที่ร้านขาย กะส่งซ่อม
เจอสัจจธรรมของไฮเทค เป็นครั้งแรก
โด้....ของอย่างนี้ ใครเขาซ่อมกัน เพ่ เสียซื้อใหม่ครับ
พศ. นั้น การซ่อมยังเป็นทางเลือกหลักสำหรับทุกสิ่งทุกอย่างอยู่นะครับ

ผมนั่งมองของราคาร่วมหมื่น(ผมต้องใช้แบบที่เป็นสแก๊สซี่ แพงกว่าปกติ) กองเป็นขยะอยู่หลายเดือน
คิดว่า มันอาจจะค่อยๆ ซ่อมตัวเองได้กระมัง  หึหึ

ถ้าให้เดาต่อ
ในอนาคตอันไกล้นี้ ระบบ CD-rom ก็คงม้วนเสื่อเหมือนกัน
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 08 มี.ค. 08, 10:22

เผื่อน้องๆ จะไม่เคยเห็น นำรูปมาให้ชม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 08 มี.ค. 08, 18:05

ขยะเทคโนฯ ที่บ้าน หนักไปทางคอมพิวเตอร์เก่าแก่ สมัยที่เขายังเรียกว่า เวิร์ด โปรเซสเซอร์
เริ่มหัดใช้ครั้งแรกเมื่อปี ๒๕๓๕   ตอนนั้นเขายังใช้โปรแกรมเวิร์ด ราชวิถี กับเวิร์ด จุฬา  อยู่ค่ะ  ยังไม่มีวินโดว์
จอเป็นสีดำขาว
แผ่นดิสก์แผ่นใหญ่ๆ บางๆ เสียบเข้าไปในฮาร์ดดิสก์  แต่ละแผ่นลงโปรแกรมอะไรต่อมิอะไรเยอะแยะ กินที่   พิมพ์นิยายเรื่องเรือนมยุราได้ไม่กี่บทก็หมดแผ่น ต้องเอาแผ่นใหม่มาพิมพ์ต่อ

ในเมื่อยังไม่มีอินเทอร์เน็ต  ก็ส่งต้นฉบับด้วยเครื่องมือที่เรียกว่า แฟกซ์โมเด็ม  เป็นโมเด็มตัวย่อมๆ มีวิธีส่งจากคอมพ์   ลืมไปแล้วว่าทำยังไง   ขั้นตอนมีหลายขั้น ต้องจดเป็นโพยเอาไว้ ไม่งั้นลืม

เมื่อเริ่มมีโปรแกรมวินโดว์   คอมพ์เก่าแก่ขาวดำนี้ก็หมดอายุไป  เพราะอัพเกรดไม่ได้   ต้องซื้อใหม่ที่มีโปรแกรมวินโดว์ เป็นคอมพ์สีอย่างปัจจุบันนี้

ของเก่าก็เข้าสุสานไปตามระเบียบ    จนเมื่อมีอินเทอร์เน็ต  แฟกซ์โมเด็มก็ตามลงหลุมฝังไปด้วยอีกตัวหนึ่ง
elvisbhu
แขกเรือน
พาลี
ตอบ: 215

เป็นคนเขียนรูป

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 08 มี.ค. 08, 18:15

;)สุสานเทคโนโลยีของผมเพียบครับ สมัยก่อน ไม่เดิ้น ไม่ซื้อ.. เดี๋ยวนี้ ลังเลก่อน ว่ามันต้องล้าสมัยทันทีที่ออกแหงมๆ ฮ่า
Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 08 มี.ค. 08, 22:14

แพ็คลิงค์ กองอยู่ในลิ้นชักสองอัน.......
โทรศัพท์แดนคอล 470 เครื่องเก่าของคุณพ่อดูๆไปเหมือนของในพิพิธภัณฑ์.....
เครื่องเล่นเกมบอยที่เคยอยากได้ใจจะขาดตอนนี้กองเต็มกล่อง..... รูดซิบปาก
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 08 มี.ค. 08, 22:17

อันแรกก่อน ดิสก์ 8 นิ้วของคุณภูมิ ผมเคยเห็นที่ตึกภาคคอมพ์เก่า ตรงข้ามอุเทนถวายนั่นแหละครับ แต่แค่ได้เห็น เพราะตอนนั้นก็เป็นวัตถุโบราณเรียบร้อยไปหลายปีแล้ว

ส่วน zip drive แบบของคุณ pipat ผมมีตัวนึงใส่ถุงกองอยู่ใต้โต๊ะทำงาน รอวันทิ้งเหมือนกันครับ แต่ของผมเป็น parallel ค่าเสียหายถูกกว่าของคุณ pipat หน่อยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนแรม ช้ำสุดเม็กละหมื่น ราวๆปี 2533 ได้มั้ง  ร้องไห้

อ้อ ชั้นข้างตัวนี่มีแพ็คลิงค์อยู่อันนึงเหมือนกัน กะว่าว่างๆจะเอามาเลาะดูหน่อยว่าข้างในมันเป็นไง  ยิงฟันยิ้ม

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 08 มี.ค. 08, 22:43

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้Newton ปาล์มคอม ของApple 
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 08 มี.ค. 08, 22:43

ถ้าต้องย้อนยุค เห็นจะยาวโยชน์
ลองดูนะครับ

1 กระดาษข้อมูล ที่เป็นแผ่นยาวๆ เจาะรู พี่ชายเอาให้ผมเล่นบ่อยๆ

2 สไลด์รูล พี่ชายผมอีกเหมือนกัน อยู่ในซองหนังแข็งๆ เสียบตูด โก้แหลก
ไม่น่าเชื่อนะครับ อะพอลโล 11 ไปดวงจันทร์
โดยฝากความหวังยามคอมพิวเตอร์ดับ กับมือชักสไลด์รูลที่เก่งที่สุดของนาสา

3 พิมพ์เขียว
ผมเคยอยากได้ไว้ที่บ้านสักตัว

4 ทีวีขาวดำ

5 เทป 8 แทรค
อันนี้ละเด็ด ใครจำได้บ้างครับ
Hotacunus
องคต

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 08 มี.ค. 08, 23:07

เห็นใน series american เกี่ยวกับพวกหมอๆ เค้ายังใช้ pack link, phone link, page phone กันอยู่เลยครับ (น่าจะใช่นะ) แสดงว่าที่อเมริกายังมีใช้กันอยู่  ฮืม

บ้านเราหมดไปแล้ว อิอิ (หรือเปล่า ?) หรือยังมีให้บริการอยู่อย่างเงียบๆ  ฮืม

นี่ก็เป็นเทคโนโลยีหนึ่งที่ผม ไม่เคยได้ใช้ (มีแต่โทรไปเครื่องคนอื่น) ยิงฟันยิ้ม จำได้ว่า มันบูมมากๆ ตอนผมเรียนปีสอง มหาวิทยาลัย เพื่อนมีกันตรึม แต่ผมไม่มี เพราะไม่ชอบให้ใครตามตัว  ยิงฟันยิ้ม

pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 08 มี.ค. 08, 23:18

คุณโฮคร๊าบ
ซีรี่ย์ของคุณน่ะ ER ภาคแรกมั้ง
ซีรี่ย์เรื่อง Freinds ดูเหมือนจะไม่มีบี๊บเปอร์กันแล่ว

หึหึ.....
สมกะเป็นนักภาษาโบราณจริงๆ
Hotacunus
องคต

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 09 มี.ค. 08, 00:11

ผมว่า ผมเพิ่งเห็นเร็วๆ นี้แหละครับ จำไม่ได้ว่าเรื่องอะไร เพราะดูผ่านๆ

ตอนนี้มี Dr.House ต้องตั้งใจดูหน่อยแล้ว อิอิ

แต่ก็ไปลองดูที่ wikipedia มาครับ เห็นเค้าบอกว่า ยังมีใช้กันอยู่จริง แต่เฉพาะกลุ่มอาชีพที่ต้องการแจ้งข่าวแบบฉุกเฉิน

Pager use in the 21st century

Pagers are still in use today in places where mobile phones typically cannot reach users, and also in places where the operation of the radio transmitters contained in mobile phones is problematic or prohibited. One such type of location is a large hospital complex, where cellular coverage is often weak or nonexistent, where radio transmitters are suggested to interfere with sensitive medical equipment and where there is a greater need of assurance for a timely delivery of a message.

Some common environments in which pagers are still used are:

* Pagers remain in use to notify emergency personnel. For example, they are required to be used by UK lifeboat men and retained firefighters.
    * Pagers are mostly carried by staff in medical establishments, allowing them to be summoned to emergencies.
    * Pagers are also widely used in the IT world, especially in cases where on-call technicians cannot rely on more modern cellular telephone systems. A good example would be in a cellular telephone company, where a service interruption in the cellular network would also mean that it would not be possible to notify a technician due to the outage in the network. Therefore, in these companies, engineers are usually equipped with a pager that uses another telco's mobile network to ensure reachability in case of emergency. Pagers are also frequently used by non-telco IT departments.

ที่มา: http://en.wikipedia.org/wiki/Pager

ถ้างั้นเป็นไปได้หรือเปล่าครับ ที่พวกหมอใช้ Pager กันเพราะว่าปัญหาคลื่นมือถือ รบกวนการทำงานของเครื่องมือการแพทย์  ขยิบตา

อันนี้ในไทยไม่รู้ว่ากันยังไงนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2
  พิมพ์