เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 14201 กล้วยไม้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 08 มี.ค. 08, 17:32

สีนี้ รูปทรงและสีสันคล้ายฟ้ามุ่ยป่า  เป็นสีม่วงออกฟ้าอ่อนๆ   ฟ้ามุ่ย..ก็คือฟ้าหม่น น่ะค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 08 มี.ค. 08, 17:35

เจ้าของสวนตั้งใจจะผสมแวนด้า ให้ออกมาดำสนิทเหมือนทิวลิปดำ  แต่หลายปีแล้วยังทำไม่ได้ถึงขั้นนั้น
ทำได้แค่สีนี้  เป็นแวนด้าสีแปลก  เข้มคล้ายสีลูกหว้า

กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 08 มี.ค. 08, 21:30

กล้วยไม้ที่ชื่อแก้วเก้า สีแปลก สวยเป็นเอกลักษณ์ รับรองว่าจะไม่ได้พบที่สวนไหน เพราะท่านเจ้าของทุ่มใจดีไซน์ ไปๆมาๆ จากวิศวกร เข้าออกโรงงานทุกวัน กลับบ้านเลี้ยงกล้วยไม้คลายเครียด กลายมาเป็นเจ้าของสวนกล้วยไม้เต็มตัว ในฐานะดีไซนเนอร์ ทำอาร์แอนด์ดีไปด้วยในตัว
ท่านยังสารภาพติดตลกว่า สวนผมยังไม่เสร็จเลย สวนหนังสืออาจารย์ ว.วินิจฉัยกุลเสร็จก่อนผมเสียแล้ว
นั่นก็คือ นิยายเรื่อง"เศรษฐีตีนเปล่า"ค่ะ

แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 08 มี.ค. 08, 21:54

ถึงตอนนี้ แฟนๆเรือนไทยคงจะทราบแล้วนะคะ ว่าเจ้าของสวนที่ดิฉันเอ่ยถึง ก็คือคุณสมพันธ์ ดิถียนต์ค่ะ
..
เพื่อนสาวหลายคนสงสัยว่า กล้วยไม้เราสู้ประเทศเพื่อนบ้านอาเซียนเช่นฟิลิปปินส์ สิงคโปร์ได้ไหม เธอคงจะเคยไปเที่ยวสวนกล้วยไม้ที่ปีนังและสิงคโปร์มาละสิ ดีไซน์เนอร์กล้วยไม้ตอบเรียบๆว่า เขาสู้เราไม่ได้ครับ กล้วยไม้ไทยดีที่สุด และเป็นที่ยอมรับของตลาดมาก ที่เห็นในสิงคโปร์ มาจากเราทั้งนั้นครับ
..

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 10 มี.ค. 08, 08:13

แวนด้าลูกผสม สีเขียวอ่อน  ภาพฝีมือ "นายอินทร์"

พลอยชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 10 มี.ค. 08, 21:05

ขอบคุณสำหรับภาพกล้วยไม้แสนสวย  เคยไปถ่ายภาพกล้วยไม้ที่สวนนนี้หลายครั้งแต่ไม่สวยสมใจเพราะได้สีที่ไกลจากตาเห็นมาก

มุมกล้องก็ไม่สวย เพราะต้องขยับตัวคนถ่ายในขณะที่ดอกไม้แขวนอยู่กับที่ กำหนดแสงเงายากมากค่ะ

ได้ดูภาพถ่ายชุดนี้แล้วถูกใจมากค่ะ ขอชื่นชมผู้ถ่ายภาพทั้งสอง สุดยอดมาดค่ะ ขออนุญาตเก็บภาพไว้นะคะ
elvisbhu
แขกเรือน
พาลี
ตอบ: 215

เป็นคนเขียนรูป

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 11 มี.ค. 08, 02:23

ขอบคุณคุณพลอยชมพูครับ..
Shot นี้..เป็นชิ้นที่ผมชอบที่สุดชิ้นหนึ่งในชุดนี้

elvisbhu
แขกเรือน
พาลี

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 11 มี.ค. 08, 02:35

ชิ้นนี้จะได้เห็นทั้งช่อกำลังจะบาน...

Andreas
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 130

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 11 มี.ค. 08, 08:56

เรียนอาจารย์เทาชมพู

พูดไปก็อายจังเลยครับ จริงๆๆแล้วไม่เคยทราบมาก่อนเลยว่า "ฟ้ามุ่ย" แปลว่า "ฟ้าหม่น" .....
และก็ไม่เคยคิดเลยครับว่ามันจะแปลว่าฟ้าหม่น....แบบว่าบนดอยสูงๆๆๆ บนเชียงใหม่น่ะครับ ดอกสีฟ้าใสมาก ม่วงก็ใสสว่างทีเดียวครับ....ไม่เห็นมันจะหม่นตรงไหนเลยครับ...

ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ครับ...

คุณติบอ

บังเอิญว่าผมมักไปขอพันธุ์เค้ามาจากดอยสูงๆๆงัยครับ เพราะว่าได้ฟรี....เพิ่งทราบว่าของฟรี มันปลูกไม่ขึ้นเพราะภูมิต้านทานมันต่ำ
ซึ่งถ้าจะไปซื้อพันธุ์ที่เค้าขายบนพื้นราบ ก็แพงได้ใจครับ แถมเลี้ยงไปเลี้ยงมาออกแต่ใบ ไม่ออกดอกน่ะครับ
ไม่เหมือนบ้านยายผมครับ ปลูกอะไรมันก็ขึ้นครับ....แต่ไม่เคยหอบเอาฟ้ามุ่ยไปถึงภาคตะวันออกที่ยายอยู่น่ะครับ....เลยไม่ทราบว่ามันจะขึ้นหรือป่าวครับ

สวัสดีครับ
Andreas
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 11 มี.ค. 08, 11:59

อ้างอิงคำพูดของคุณสมพันธ์ว่า กล้วยไม้สองตระกูลของไทยเราไม่แพ้ใคร ก็คือแวนด้า กับฟ้ามุ่ย เราเคยทำฟ้ามุ่ยผสมแวนด้าสวยมากตั้งชื่อว่า rothchild ซึ่งเป็นนามสกุลดังของอภิมหาเศรษฐีและเป็นชื่อไวน์ระดับดีชนิดหนึ่ง สายพันธุ์พวกนี้ คนไทยผสมและเลี้ยงได้เป็นอันดับหนึ่งของโลก
ต้นทุนเราถูก ฝรั่งลงทุนแพงกว่า ภูมิประเทศและภูมิอากาศของไทยเหมาะกับไม้ประเภทนี้ ภาคกลางจะเลี้ยงได้ดีที่สุด ดีกว่าเชียงใหม่
คุณสมพันธ์คิดว่าน่าจะเป็นเพราะอุณหภูมิกลางวัน กลางคืนในภาคกลางต่างกันแค่๒-๓องศา ภาคใต้ก็ฝนชุกไป กล้วยไม้อาจเน่าตายได้
ภาคกลางต้องมีแหล่งน้ำดีถึงจะทำได้ แต่เดิม ๔๐ปีมาแล้ว กล้วยไม้ที่กทม.ทำได้ ณ วันนี้ มลพิษเยอะไป  ตอนนี้นครปฐมกับกาญจนบุรี แหล่งน้ำดี ทำได้ดี
pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 11 มี.ค. 08, 13:52

ขออนุญาตประกาศความดีใจสักเล็กน้อยค่ะ  กล้วยไม้ดิฉันออกดอกแล้วค่ะ  แทงช่อเล็ก ๆ เพิ่งเห็นวันนี้เองค่ะ  ไม่รู้ว่าพันธ์อะไร ชื่ออะไรหรอกค่ะ  ตอนซื้อบอกเขาเอาที่เลี้ยงง่าย ๆ ออกดอกง่าย ๆ มาทดลองเลี้ยงเป็นกำลังใจก่อน  ถ้าดอกไม้บานเมื่อไหร่จะถ่ายรูปมาฝากให้ช่วยดีใจ  และทำความรู้จักค่ะ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 11 มี.ค. 08, 14:20

Pure, flowing white
Like wind
Billowing about my frame,
My soul's cage.
Auburn locks dancing
About my face and neck.
I'm enveloped all in white.
Everywhere, all around
Is white -
The color of innocence
And purity.
Yet I am neither,
And don't belong
Blemishing this beautiful world
Covered all in white.
........
WHITE
randy white

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 12 มี.ค. 08, 02:22

ถึงคุณ Andreas ครับ

เท่าที่ผมเคยทดลองเลี้ยงมา ฟ้ามุ่ยจากตากและพม่าหลายป่าเลี้ยงไม่ยากครับ
(เวลาซื้อพยายามดูว่าไม่มีมอสเล็กๆ หรือ พืชอิงอาศัยขึ้นบนใบเขานะครับ
เพราะถ้ามีแปลว่าป่าที่ไปเก็บมาน่ะ..... ความชื้นสูง เอามาตากแดดอยู่กทมล่ะซี้แหงแก๋)

แต่จะเอาไปเลี้ยงที่ภาคตะวันออก ผมไม่แน่ใจครับ ว่าผลจะเป็นยังไง
(โดยส่วนตัวไม่เคยไปเลี้ยงที่นั่นครับ แต่ได้ยินเจ้าของเรือนหลายท่านเล่าว่าเขาก็เติบโตงามดีครับ)

ว่าแล้วก็นึกถึงสมัยเป็นเด็กม.ปลาย ที่นายติบอไปเดินซื้อไม้ป่าซะทุกอาทิตย์

แต่กับไม้ลูกผสมนี่ วิมังสาของนายติบอยังไม่มากพอจะเอามาดูแลครับ
ขอดูภาพถ่ายกล้วยไม้สวยๆฝีมือคุณภูไปก่อนดีกว่าครับ แหะๆ
Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 12 มี.ค. 08, 02:42

ลก้วยไม้ของผมก็ใกล้ม้วยแล้วเหมือนกัน  เอาไปให้กูรูด้านนี้ท่านดูให้  ท่านบอกว่ามีปัญหาเรื่องน้ำค่าของน้ำใต้ดินบ้านผมไม่มาตรฐาน  เลยทราบว่าน้ำก็เป็นปัจจัยหลักเหมือนกันในการเลี้ยงกล้วยไม้  และลูกผสมบางทีก็อ่อนแอที่สุด  เศร้าสิเรา ....... ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้
elvisbhu
แขกเรือน
พาลี

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 12 มี.ค. 08, 14:17

ฟาแลนนอปซิส สีชมพูครับ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์