เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6]
  พิมพ์  
อ่าน: 26731 What is "ICONOGRAPHY"
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 20 มี.ค. 08, 18:37

http://www.dattapeetham.com/india/tours/2006/malaysia/malaysia.htm
ลิงค์เกี่ยวกับรูปนี้ครับ
----------------------
เก็บรูปสกันทะมาฝาก ครอบครัวสุขสันต์ หนูน้อยกับพ่อแม่ จะเห็นว่า น่าจะคนละคติกันเลยทีเดียว

pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 20 มี.ค. 08, 18:38

.

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 20 มี.ค. 08, 20:16

นายติบอจำได้แค่ว่า สกัณท (เห็นพวกแขกจ๋า อ่านว่า สะ-กัน-ทะ)
หรือขันธกุมาร (บางทีก็เห็นเรียกว่าขตุคาม ด้วย)
เป็นเทพประจำเกาะลังกาครับ....... และโบราณวัตถุที่เก่าที่สุดชิ้นหนึ่งในประเทศไทย
ก็เป็นรูปบุคคลทรงสัตว์ปีกมีคอและหางยาว (ถ้าคิดว่าเป็นนกยุง ก็คงหนีไม่พ้นสกันทนี่ล่ะครับ)

ที่เหลือ.... คุณพิพัฒน์ บักปอบตั้ว และเพื่อนฮินดูอีกคนที่นายติบอเพิ่งจะส่งลิงค์ของเวบไปให้
น่าจะตอบอะไรๆได้ดีกว่าที่นายติบอตอบไปแล้วครับ แหะๆ

ส่วนนกยูง พวงมาลัยยาวๆหลังเทวรูปที่กลายเป็นเสา
วิธีนุ่งผ้า จี้ห้อย สร้อยคอ ทรงผม เครื่องประดับ สัตว์พาหนะ ที่หลงเหลืออยู่.....
เป็น อิโคโนกราฟี่ทั้งหมดครับผม
chicha
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 09 มี.ค. 09, 12:16

อยากทราบความหมายของคำว่า iconographically ว่ามันจะคล้ายกับ iconograghy หรือไม่คะ
ไม่เข้าใจจริงๆค่ะ ว่ามันแปลว่าอะไรกันแน่ และหมายถึงอะไร
รบกวนตอบด้วยนะคะ ต้องทำงานแปลอ่ะค่ะ แต่ไม่มีข้อมูลเลย
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 09 มี.ค. 09, 13:40

ลองเริ่มจาก wikipedia ดูนะครับ มีอธิบายไว้ระดับหนึ่งครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
หน้า: 1 ... 4 5 [6]
  พิมพ์