เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
อ่าน: 26751 What is "ICONOGRAPHY"
chai1960
มัจฉานุ
**
ตอบ: 67

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 13 มี.ค. 08, 12:01

"...เปรียบจักรวาลเหมือนเวที ประติมานก็เหมือนตัวแสดง..."

รีบจดใส่สมุด...ระบายสีเน้นตัวอักษร...หรือยังครับคุณ pakun2k1d... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คุณ pipat ท่านบรรยายได้สุดยอดจริง ๆ ...เข้าใจยากก็จริงแต่อ่านแล้วเหมือนได้เคาะสนิมออกมาทางหู

จบบรรยายเมื่อไหร่จะอ่านอีกสัก ๒-๓ รอบ

...ขอบคุณครับ...

ประวัติศาสตร์เหมือนสายน้ำมีทั้งช่วงที่ไหลรินฉ่ำใสและช่วงที่ถาโถมทำลาย
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 13 มี.ค. 08, 14:04

กลัวมึนไม่พอ
Cosmogony

แถมไปอีกคำครับ
chai1960
มัจฉานุ
**
ตอบ: 67

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 13 มี.ค. 08, 17:16

ม่ะกลัว...อ่านอย่างเดียวไม่กลัวมึน...อย่างมากแค่ตาเบลอ...เห็นภาพซ้อน... ลังเล ลังเล ลังเล

สงสารคนอธิบายมากกว่า...ทั้งต้องเค้นสมองออกมาสาธยาย...แถมต้องพิมพ์จนเมื่อยนิ้ว

ไม่รู้จะตอบแทนอย่างไร...ได้เพียงแต่ขอขอบคุณ...นะขอรับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ประวัติศาสตร์เหมือนสายน้ำมีทั้งช่วงที่ไหลรินฉ่ำใสและช่วงที่ถาโถมทำลาย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 20 มี.ค. 08, 09:03

เทวรูปองค์นี้ ถ่ายมาจากมาเลย์เซีย  เป็นเทวสถานของฮินดู  แต่ชื่อเทวรูปคือ Murukan ไม่เคยได้ยินมาก่อน ไม่ทราบว่าเป็นเทพเจ้าองค์ไหน
ดูจากลักษณะก็ดูไม่ออกว่ามีสัญลักษณ์อะไรเป็นพิเศษ
เอามาฝากค่ะ   เผื่อผู้รู้ในกระทู้นี้จะช่วยอธิบายให้กระจ่างขึ้นบ้าง

pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 20 มี.ค. 08, 09:22

งง ครับ
ใช้รูปแบบของเทวรูปอินเดียฝ่ายใต้ ยืนตรง สมภังค์
มีวงโค้งรูปเกือกม้าเป็นแผ่นหลัง เลียนแบบเทวรูปหินของภาคใต้
แต่ผ้านุ่งนั้นจับกลีบแบบอินเดีย ไม่ทิ้งเรียบเหมือนเทวรูปทั่วไป
แท่งที่อยู่ระหว่างขานั้น น่าจะเป็นการทิ้งม้วนชายผ้าลงตรงๆ แต่ที่นี่ทำเป็นแท่งเหมือนกระบอง
แถมมีพวงดอกไม้คล้องราวกะนักการเมืองเสียอีก

พริกตำราหาไม่เจอครับ
น่าจะเป็นจตุคามแขก

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 20 มี.ค. 08, 09:46

ดีใจ นึกว่าจะงงอยู่คนเดียว
ขอเกณฑ์ผู้รู้มาช่วยกันงง ค่ะ
ขยายรูปส่วนบนให้เห็น เผื่อจะแกะรอยได้มากขึ้นบ้าง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 20 มี.ค. 08, 09:54

ท่อนกลางลำตัว  นุ่งผ้าคล้ายจีบหน้านาง
ยังงี้ คุณติบอน่าจะมาร่วมแจมว่าเป็นผ้าแบบไหน  นุ่งยังไง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 20 มี.ค. 08, 09:58

ด้านข้างค่ะ  ไม่รู้จะช่วยให้ดูออกได้มากขึ้นหรือเปล่า

pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 20 มี.ค. 08, 11:22

ที่พระนลาต มีรอยสามขีด
เห็นจะเป็นไศวนิกายครับ

แต่องค์ประกอบอื่นๆ ไม่มีในตำราที่ผมคุ้นเคยเลย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 20 มี.ค. 08, 12:04

ต้องขอประทานโทษอย่างแรง  จำชื่อเทวรูปผิด   ไปเปิดบันทึกที่จดไว้ถึงได้รู้  ว่าที่จริงคือ Murukan ค่ะ  กลับไปแก้ในค.ห.ข้างบนแล้ว
พระมุรุกันองค์นี้   เป็นองค์ไหนของฮินดูล่ะนี่
เปิดกูเกิ้ล อ่านคร่าวๆ ดูเหมือนจะมาจากศรีลังกา แต่ก็ยังฮินดูอยู่ดีไม่ใช่หรือคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 20 มี.ค. 08, 12:20

เจอแล้วค่ะ
http://www.answers.com/topic/murugan
Ancient Dravidian in origin (see Dravidians), Murugan or Murukan is an important god among the Tamils (see Tamil Mythology) of southern India. Sometimes he seems to be a version of the war god Skanda (see Kārttikeya), the six-headed son of Śiva (see Śiva). His roots are more likely to be found in fertility worship, however. He is clearly associated with love and youthfulness, as he rides, handsome and young looking. on his peacock, in the company of young women. His exploits as Skanda are described in the Mahābhārata (see Mahābhārata) and the Rāmāyaṇa (see Rāmāyaṇa).

ถ้าพระ Murukan คือภาคหนึ่งของพระ Skanda (สกันท์??)  เป็นโอรสของพระศิวะ
อ้าว  ก็คือพระขันธกุมารในภาษาไทยน่ะซี
ใช่หรือไม่ ต้องรอค.ห.เพิ่มเติมค่ะ

CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 20 มี.ค. 08, 12:38

ใช่ครับ
สันสกฤตว่า Skanda สกันท์ หรือ สกนท์
บาลีว่า Khandha ขันธ์ ครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 20 มี.ค. 08, 13:46

ขออภัยครับ แก้ไขครับ
บาลีว่า Khanda ขันท์ครับ

ค้นดูแล้ว ชื่อขันธกุมาร ควรเป็น ขันทกุมาร (Khanda Kumara)

เอ๋... แล้วกลายเป็นขันธกุมารมาตั้งแต่เมื่อไหร่กันหนอ  ฮืม

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 20 มี.ค. 08, 14:33

เราคงชินกับ "ขันธ์" ในพุทธศาสนา เลยสะกดแบบนี้   เป็นไปได้ไหมคะ คุณม้า?
ว่าแต่เทพเจ้าในมาเลย์เซียองค์นี้ ไม่มีนกยูง ไม่มีสัญลักษณ์ให้เห็นชัด    นับเป็นประติมาณไหมคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 20 มี.ค. 08, 14:40

พระมูรูกันในอินเดีย พร้อมกับชายา

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์