เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6]
  พิมพ์  
อ่าน: 48592 ดอกไม้สีขาว
ilili_tuka_ilil
อสุรผัด
*
ตอบ: 28

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 10 ก.ค. 09, 12:42

ภาพนี้ล่ะคะ

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 10 ก.ค. 09, 19:09

เจ้าของเค้าเรียกว่า หอมหมื่นลี้  คงเพราะกลิ่นหอมขจรไปไกล นั่นเอง หากแวะไปเยี่ยมชมตามที่โพสไว้ใต้รูป จะเห็นว่า เค้าปลูกได้งามดีแท้ เป็นพุ่มออกสะพรั่งตามแนวยาวของรั้วเลยทีเดียว

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 10 ก.ค. 09, 19:12

พอดีตอนเดินขึ้นห้องทำงาน เห็นดอกสีขาวโบกสบัดล้อลมอยู่ เลยกดชัตเตอร์มาฝากค่ะ  แพงพวยขาว  ปลูกง่ายสุดๆ

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 10 ก.ค. 09, 20:05

เด็กที่ทำงานเห็นตูก้า ถ่ายรูปดอกไม้สีขาว เค้าบอก งั้นเดี๋ยวผมไปถ่ายมาให้รูปหนึ่ง   กลับมาอีกที พอเปิดดู ... ฮ่า ตำลึงริมรั้ว นี่เอง   แต่เสียดายมาก ที่ไม่ยอมซูม เจ้าชีวิตน้อยๆที่กำลัง กินน้ำหวานอยู่   .. เฮ้อ เป็นเราหน่อยไม่ได้ ..

Thida
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 29 ส.ค. 11, 17:29

วันก่อน ไปพักที่เมืองมโนรมย์ ชัยนาท ฝนตกกลางคืน ตอนเช้าต้นไม้ดอกไม้ชุ่มฉ่ำ ดอกไม้สีขาว หล่นกระจายทั่วรีสอร์ท มีดอกนี้ คาอยู่ที่ใบปาล์มค่ะ ชื่ออะไรไม่ทราบ ใหญ่เชียว

แคนาค่ะ
Thida
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 29 ส.ค. 11, 17:30

พอดีตอนเดินขึ้นห้องทำงาน เห็นดอกสีขาวโบกสบัดล้อลมอยู่ เลยกดชัตเตอร์มาฝากค่ะ  แพงพวยขาว  ปลูกง่ายสุดๆ

พุดพิชญาค่ะ
Thida
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 29 ส.ค. 11, 17:31

ไม่แน่ใจว่าใช่ดอกปีกหรือเปล่า

ดอกปีบค่ะ
Thida
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 29 ส.ค. 11, 17:33

ดอกสะเลเต ครับ  ทานได้หวานนิดๆ  แต่ไม่ค่อยนิยมกันส่วนมากจะนำมาบูชาพระ

สเลเตเป็นชื่อพื้นเมืองทางอีสาน ชื่อไทยคือ มหาหงส์ (ไม่ใช่มหาหิงค์นะคะ)
หน้า: 1 ... 4 5 [6]
  พิมพ์