เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
อ่าน: 48639 ดอกไม้สีขาว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 02 มิ.ย. 08, 23:51

เมื่อคืนเพื่อนเรียกไปที่บ้าน บอกว่าดอกไม้สีขาวหายาก เพิ่งบาน
มันชื่อ Moon flower  ไม่รู้ว่าภาษาไทยเรียกว่าอะไร
เป็นดอกไม้สีขาวโตขนาดดอกบัว  เกสรคล้ายบัว  กลิ่นหอมชื่นใจ  ต้นขึ้นเป็นซุ้ม 
ดิฉันนึกว่าเป็นว่าน แต่สามีบอกว่าน่าจะเป็นตระกูลแคคตัส
ที่แปลกคือ ปีหนึ่งบานวันเดียว และบานแค่ ๔ ช.ม. เท่านั้นก็หุบ  ดอกจะเหี่ยวลงทันทีหลังจากนั้น
คนจีนเอาไปชงน้ำ ดื่มเหมือนเก๊กฮวย บอกว่าเป็นสมุนไพร ค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 02 มิ.ย. 08, 23:55

เอารูปใบและลำต้นมาให้เห็นค่ะ  ใครพอจะรู้จักบ้างคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 03 มิ.ย. 08, 22:57

แดฟโฟดิลขาว ปากเหลือง ปลูกอยู่ในสนามหน้าบ้าน   เดินไปเจอเข้าก็เลยถ่ายรูปเก็บมาฝากกัน

กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 07 มิ.ย. 08, 11:52

วันก่อน ไปพักที่เมืองมโนรมย์ ชัยนาท ฝนตกกลางคืน ตอนเช้าต้นไม้ดอกไม้ชุ่มฉ่ำ ดอกไม้สีขาว หล่นกระจายทั่วรีสอร์ท มีดอกนี้ คาอยู่ที่ใบปาล์มค่ะ ชื่ออะไรไม่ทราบ ใหญ่เชียว

moai
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 10 ส.ค. 08, 01:32

เจอที่พระที่นั่งวิมานเมฆค่ะ
แต่ไม่ทราบว่าเป็นดอกอะไร

LONG LIVE THE KING : )
moai
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 10 ส.ค. 08, 01:54

ลืมลดขนาดรูปค่ะ ขอโทษทีนะคะ

LONG LIVE THE KING : )
pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 10 ส.ค. 08, 16:28

ดอกก้านสีส้มชื่อ กรรณิการ์ ค่ะ  รายละเอียดเพิ่มเติมลองอ่านที่นี้นะคะ
www.morninggarden.com/wiki/index.php/กรรณิการ์

อีกภาพหนึ่งคุ้น ๆ ค่ะ  แต่ตอนนี้ยังนึกไม่ออก

รีบมาชิงตอบก่อน  เพื่อจะบอกว่ายังติดตามอยู่เสมอ  แต่ไม่มีเวลาเข้าห้องเรียนค่ะ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 11 ส.ค. 08, 10:21

ขออนุญาตตอบทีละดอกนะครับ
ดอกแรกของอาจารย์เทาฯ
ผมเข้าใจว่าต้นแบบนี้ถ้าอยู่เมืองไทย
คงจะเรียกกันว่า "โบตั๋น" ครับ
แต่ต้นนี้ใหญ่จัง ดอกสวยด้วย

ผมยังไม่เคยเห็นสีขาวแบบของอาจารย์ครับ
เคยเห็นแต่สีชมพูที่หน้าบ้านญาติปลูกเอาไว้
ถามเขาดูว่าปลูกยากมั้ย เขาก็บอกว่าเลี้ยงง่ายนะ
เอาไปจิ้มที่ไหนก็ขึ้นเป็นต้นตรงนั้น
ผมเลยขอกลับมาสองสามกิ่ง.... นึกว่าจะได้เห็นดอกบ้าง
ที่ไหนได้ ศุลกากรมายึดผมครับ   ร้องไห้

ดอกไม้สีขาวที่พี่กุ้งแห้งฯ โพสต์ไว้ตอนวันที่ 7 มิ.ย.
(หลายเดือนแล้วนะเนี่ยะ อิอิ) คือดอกหิรัญญการ์ครับ
ต้นเขาเป็นไม้เถาขนาดใหญ่ แต่ผมไม่ทราบว่าเป็น species ไหน
เพราะชื่อภาษาไทยชื่อนี้มีอย่างน้อยๆก็ 3 specieses ที่แยกออกจากกันได้
แต่คิดว่าไม่ใช่พันธุ์ใหญ่ที่เห็นกันเป็นส่วนมาก
เพราะดอกค่อนข้างเล็กและกลีบไม่ได้หักลงครับผม

ส่วนดอกล่าสุดของคุณ moai เมื่อวันที่ 10 ที่ผ่านมา
เป็นดอกพืชสกุลแตง ผมเข้าใจว่าเป็นดอกฟักข้าวนะครับ
แต่ยังไม่ยืนยันว่าถูกครับ แหะๆ
รู้แต่เขามีลูกใหญ่ๆ หน้าตาเป็นหนามๆ เหมือนทุเรียน เวลาสุกแดงแจ๋เชียว
แต่เถาเหมือนวัชชพืชจนผมอยากถอนทิ้ง
จำได้ว่าคุณย่าเคยห้ามไว้ว่า "อย่าไปถอนเลยลูก นกกระปูดมันชอบกิน"
(ก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ ว่าที่คุณย่าทราบมาจะถูกหรือเปล่า
ท่านก็เสียไปแล้วซะด้วยสิ แย่จัง)

ปล. ผมตามหามาซักอาทิตย์นึงได้แล้วครับ
ว่าแม่น้ำมโนรมย์ในบทมโหรีโบราณอยู่ที่ไหน
ขอบคุณพี่กุ้งแห้งมากครับพ๊ม
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 11 ส.ค. 08, 12:42

ชื่อหรูมากค่ะ คุณติบอ
หิรัญญิการ์
ขอบคุณมากนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 11 ส.ค. 08, 14:54

อ้างถึง
ขออนุญาตตอบทีละดอกนะครับ
ดอกแรกของอาจารย์เทาฯ
ผมเข้าใจว่าต้นแบบนี้ถ้าอยู่เมืองไทย
คงจะเรียกกันว่า "โบตั๋น" ครับ
แต่ต้นนี้ใหญ่จัง ดอกสวยด้วย

Botan คือ Peony ไม่ใช่หรือคะ  คุณติบอ
หน้าตาเป็นแบบนี้

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 12 ส.ค. 08, 18:27

เป็นอย่างที่อาจารย์เข้าใจครับ
โบตั๋นที่เรารู้จักกันมาแต่เดิมทั้งในภาพจิตรกรรม
หรือเรื่องเล่า คือ ดอก Peony จริงๆครับ

แต่เจ้า cactus กลุ่มนี้ในไทยก็ถูกเรียกว่าโบตั๋นเหมือนกันครับ
ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะพ่อค้าแม่ค้าหัวใสตั้งชื่อให้เขาขายง่าย
เหมือนที่เอาไม้จากอเมริกาใต้มาตั้งชื่อว่าประดู่แดง
ทั้งๆที่ไม่เกี่ยวอะไรกับประดู่เลยหรือเปล่านะครับ
แต่ก็ได้ยินพ่อค้าแม่ขายเรียกกันแบบนี้ตั้งแต่จำความได้ตั้งแต่เด็กๆแล้ว
และยังไม่เคยได้ยินว่าเจ้าต้นนี้จะถูกเรียกชื่ออื่นให้ได้ยินครับ

ถ้าอยากตามข้อมูลต่อไปคงต้องขอความอนุเคราะห์จากคุณ CHrazyHorse
หรือใครที่รู้เรื่องภาษาจีน ว่าในภาษาจีน cactus แบบนี้เรียกว่าอะไร
ตัวผมว่าจะลองส่ง e-mail ไปลองถามญาติที่สิงคโปร์อยู่เหมือนกันครับ
ว่าต้นที่ผมเห็นเขาปลูกเรียกว่าอะไร
(แต่เวลาก็ผ่านมาสิบกว่าปีแล้ว ไม่แน่ใจว่าจะสื่อสารกันถูกมั้ยครับ ฮืม)
Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 13 ส.ค. 08, 01:08

ไม่ได้เข้ามาตอบกระทู้เสียนานแวะมาอ่านบ้างพอดีหน้านา...เข้ามาอ่านเจอคำตอบของคุณป้ากุน (ท่านหัวหน้า)จึงขออนุญาตเรียนตรงนี้เลยนะครับ

ผกากรอง หอมอ่อนๆครับ  แบบอ่อนมากๆถือเป็นกลิ่นธรรมชาตครับ  แต่ถ้าเราเอามือไปสัมผัสดอกให้กระเทือน  แล้วลองดมใหม่  กลิ่นจะเปลี่ยนครับเป็นฉุน  ผมคาดว่าคงเป็นอินสติ๊งของมันล่ะครับ  อาจเป็นการล่อแมลงหรือป้องกันตัวจากแมลงบางชนิดอ่ะครับ..... อายจัง

บัวเข็มครับสวยดี

นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 02 ก.ย. 08, 08:32

ดอกไม้สีขาวสวยๆทั้งนั้นเลยนะคะ ดิฉันเองก็ชอบดอกไม้สีขาวเช่นกัน ดูเธอบอบบาง น่ารัก สวย สะอาดบริสุทธิ์ดีค่ะ ยิ้ม

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
จิรัฏฐ์
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 09 ก.ค. 09, 17:48

ถึง คห.14 ครับ

ดอกไม้นี้มีชื่อเรียกว่า สร้อยสายเพชร ครับ ปลูกง่ายแตกต้นง่าย แต่ออกดอกเฉพาะอากาศหนาวครับ  เรียกได้หลายชื่อครับเท่าที่เคยได้ยินมามีเรียกว่า ระย้าตุ้ม  ระย้าเพชร สร้อยฟ้าสายเพชร ครับ
หาง่ายในแถบจังหวัดเพชรบูรณื เลย จังหวัดที่อากาศหนาวชื้นครับ
ilili_tuka_ilil
อสุรผัด
*
ตอบ: 28

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 10 ก.ค. 09, 12:32

พอดีเหลือบเห็นกระทู้นี้ที่คุณจิรัฎฐ์หยิบมา พอเปิดดู..ง่ะ..อาจารย์เปิดกระทู้ไว้ตั้งแต่ต้นปีที่แล้ว..ด้วยความที่ไม่ได้มาเยือนเรือนไทยนี้เลยเกือบ สามปี ..ในที่สุดหาทางกลับมาถูกแล้วค่ะ  ถึงแม้ว่าตูก้าจำพลาสเวิดส์ไม่ได้  ต้องสมัครเข้ามาใหม่ก้อตามที  ... ตอนนี้คงกลับมาอย่างถาวรแล้วนะคะอาจารย์.   อายจัง  ตอนนี้ก้อตามอ่านกระทู้ต่างๆอยู่ค่ะ ..เสียดายที่ว่า บางกระทู้ที่ตูก้าเคยโพสไว้ ด้วยอุบัติเหตุของชีวิตที่ผ่านมา ทำให้ต้องเสียภาพที่เคยบันทึกไว้จนเกือบหมด ...
      ภาพดอกไม้สีขาว สวยจริงๆเลยค่ะเห็นแล้วทำให้ใจที่ร้อนรุ่ม เย็นลงได้.. จากที่เคยผ่านๆตามาเห็นได้ว่าอาจารย์เป็น "คนมือเย็น" อย่างคำโบราณว่าไว้เลยค่ะ  คือปลูกต้นไม้แล้ว งามดีแท้ ไม่ว่าจะปลูกต้นไม้อะไรก็ ออกดอก ออกผลให้น่าชื่นใจ ..
      พอดีตู้ก้าจำได้ว่าเคยตามอ่านบล็อคเรื่องดอกไม้ของเวปหนึ่ง บ้านของเค้าปลูกลดาวัลย์ไว้ สวยมากๆจนอดไม่ได้ที่จะเซฟภาพไว้ ... เอามาฝากไว้ข้างล่างค่ะ

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์