เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์  
อ่าน: 48635 ดอกไม้สีขาว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 29 ก.พ. 08, 11:24

แตกมาจากกระทู้นี้ค่ะ
ดอกไม้สีชมพู
http://www.reurnthai.com/index.php?topic=2421.msg48612;topicseen#msg48612

ขอตัดริบบิ้นด้วย ฟาแลนนอปซิส
ฝีมือคุณ Elvisbhu

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 29 ก.พ. 08, 12:01

พวงเงิน ฝีมือคุณ Elvisbhu

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 29 ก.พ. 08, 12:02

พุดซ้อน ก็ฝีมือคุณเอลวิสภูอีกเหมือนกัน

jackfruit
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 29 ก.พ. 08, 12:42

สวัสดีค่ะ สมาชิกใหม่ค่ะ เพิ่งส่งข้อความแรกเลย ขอส่งดอกแก้วมังกรนะคะ

jackfruit
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 29 ก.พ. 08, 12:50

ตามด้วยลั่นทมค่ะ

pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 29 ก.พ. 08, 23:32

เข็มขาว กลิ่นหอมเย็น เลี้ยงง่าย น้ำดี แดดดี ออกดอกสม่ำเสมอ ชื่นใจคนปลูกค่ะ

กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 01 มี.ค. 08, 07:55

ต้นไม้หน้าบ้าน เข้าบ้านทีหอมชื่นใจ ออกจากบ้านก็หอม เมื่อออกเต็มต้น เหมือนเป็นยาใจ ดอกโมกค่ะ ไม่ปลูกเสียดายที่แย่ ดอกกระจิ๋วหลิว แต่พลังแรง

pakun2k1d
พาลี

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 01 มี.ค. 08, 08:13

โฮย่า หรือนมตำเลียค่ะ ต้นที่บ้านช่วงนี้ไม่มีดอกค่ะ  เลยไปเก็บภาพจากเว็ปมาแทน  ถึงได้รู้ว่า  มีมากมายหลายชนิดพันธ์เหลือเกิน  แต่ตัวเองชอบสีขาวค่ะ  ภาพที่นำมาฝากก็เลือกมาแต่ที่สีขาว  ใครชอบใครสนใจอยากปลูก อยากรู้จักมากกว่านี้ ก็ไปดู ไปอ่านได้ที่นี่ค่ะ เพลินทีเดียว  http://www.212cafe.com/freewebboard/list3.php?user=fanhoya

pakun2k1d
พาลี

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 01 มี.ค. 08, 12:27

ดอกแก้ว  หอมชื่นใจไม่แพ้โมกค่ะ  แต่ดอกดกไม่เท่าโมก  ต้องให้ได้ฝนค่ะ  ดอกจะขาวสะพรั่งไปทั้งต้น  และถ้าอยู่ตามต่างจังหวัดนะคะ  ผีเสื้อสารพัดสีจะมาตอมเต็มต้นเชียวค่ะ  อยู่กรุงเทพฯ ได้เห็นดอกก็ชื่นใจพอแล้วค่ะ

Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 01 มี.ค. 08, 13:17

รวยรินกลิ่นแก้วแผ่วโหยโชยมา

ชื่นในอุราหอมดอกแก้วพารำพึง

เพ้อครวญหวนคลั่งถึงคราครั้งหนึ่ง

ถึงคืนนั้นซึ่งผูกพันตราตรึงซึ้งอยู่ในฤทัย

ราตรีแจ่มจันทร์สวรรค์ริมธาร

ดอกแก้วเริ่มบานหอมยั่วดวงมาลย์ปานใด

หอมยังแพ้นวลของแก้วขวัญใจ

หอมแก้วครั้งใดหอมซ่านฤทัย

ก็โลมไล้ชีวิน

ยังเคยพร่ำเพ้อเสมอเลยว่า

แก้วคือมณีมีค่าค้นได้มาจากดิน

โอ้จากมาไกลไฉนลืมสิ้น

แก้วคงน้ำตาร่วงรินเป็นเพชรดินรอพี่

รวยรินกลิ่นแก้วใช่แล้วแก้วเตือน

ให้ไปเยี่ยมเยือนเหมือนผึ้งไม่เลือนมาลี

ขวัญเอยขวัญใจขอให้ฝันดี

เพราะพี่ทวีรักแก้วมณีโอ้พรุ่งนี้เจอกัน

เพลง"กลิ่นแก้ว" ครับ คิดว่าคงเหมาะกับดอกแก้วสวยๆที่คุณป้ากุนเอามาแบ่งปันกันชม....
Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 01 มี.ค. 08, 20:57

ดอกสะเลเต ครับ  ทานได้หวานนิดๆ  แต่ไม่ค่อยนิยมกันส่วนมากจะนำมาบูชาพระ

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 01 มี.ค. 08, 23:40

ท้วงคุณป้ากุลหน่อย
แก้วที่คุณป้ากุลเอามาเป็นแก้วแคระครับ
ต้นไม่สูงมาก แต่ตอโตง่าย จับลงกระถางบอนไซลายครามสวยมีสกุล เหมาะแก่ชานเรือนไทยเป็นยิ่ง
แยกกับแก้วต้นโตไม่ยากที่กลีบดอกเขาจะไม่ประกอบเข้ากันเป็นหลอดรูปลำโพงปากแตรเหมือนแก้วต้นโตครับ....

แล้วก็แอบเข้ามาบอกนิดนึง
ว่าใครชอบแก้วดอกขาวๆบานสะพรั่งนี่... ผมคนนึงล่ะครับ ที่ไม่ชอบ

นอกห้องอาหารที่บ้านผมตั้งแต่ปลูกบ้านใหม่ๆ คุณแม่ปลูกแก้วไว้แถวนึงเกือบสามสิบต้นเห็นจะได้
แล้วเราก็ไม่เคยตัดแต่ทรงอะไรมากมาย ตอนนี้สิบกว่าปีผ่านไปแก้วน้อยๆก็เติบใหญ่สูงท่วมหัว
ออกดอกทีแทบจะเป็นกำแพงสีขาวที่ประดับไปด้วยผีเสื้อตลอด 24 ชั่วโมง อย่างคุณป้ากุลว่า.....
แต่เจ้าของบ้านดันทนดมไม่ได้ครับ ต้องปิดหน้าต่างเปิดแอร์รับประทานอาหารกัน
กลิ่นแก้วนับหมื่นนับแสดดอกนั่นทำเอาคนในห้องหมดความอยากอาหารไปเลยครับ
มันฉุนเกินจะหอมไปนานแล้วครับ แหะๆ

ปล. จับฟันทิ้งมาทำซอซะให้หมดเลยนิ แม่ต้นแก้ว
elvisbhu
แขกเรือน
พาลี
ตอบ: 215

เป็นคนเขียนรูป

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 02 มี.ค. 08, 09:49

ไม่ได้เอารูปมาฝากครับ แต่มาเสริมเรื่องดอกโมก คนไทยหลายกลุ่มพยายามกรองกลิ่นดอกโมกให้เป็นน้ำหอมหรือที่เรียกว่า เอสเซ็นเชียลออย เพื่อเป็นส่วนผสมในการทำสบู่ หรือเครื่องหอมต่างๆ ปรากฏว่า ดอกโมกห้องใหญ่ห้องหนึ่งกลั่นได้แค่ไม่กี่หยด.. แพงมาก เลยน่าจะเลิกทำไปแล้ว
เปิดกูเกิ้ลไปดู เห็นว่าหยดละร้อย.. ทำให้อยากทำสวนดอกโมกตะหงิดๆ .. แต่ที่ไม่พอ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 05 มี.ค. 08, 03:25

แอบเอาไม้ดอกหอมสีขาวมาฝากเพื่อนร่วมเรือนกันอีกชนิด
ถัดจากดอกสะเล่เตของบักกล้วยนะครับ

ต้นนี้ใครอยากปลูก คุณย่าผมท่านว่าต้องเอาใจเก่งๆหน่อยครับ
เพราะเขาขี้น้อยใจเหลือเกิน น้ำมากก็เน่าตาย น้ำน้อยก็ไม่งาม
แต่หลานคนนี้ไม่เคยเชื่อเลย..... เพราะต้นโปรดของคุณย่าโตเต็มค้าง
ออกดอกทีก็ขาวเป็นพวงเต็มต้น ให้ดูเล่นสบายตา

จนกระทั่งวันที่คุณย่าจากไป แค่ไม่กี่เดือนเจ้าชลูดช้างเขาเหงาขาดคนรู้ใจ
ก็เลยตรอมใจทิ้งช่อ ทิ้งใบ ขอลาตามไปให้คุณย่าดมบนสวรรค์แทน
คิดถึงทั้งคุณย่า ทั้งชลูดช้างครับ ค้างบะเริ่มเทิ่มในสวนที่เราเคยเอาเป็นฉากหลังถ่ายรูปกัน
เวลาวันเกิดคุณย่า...... ตอนนี้คุณนายรสสุคนธ์ก็เลยยึดไปแทนแล้วครับ แหะๆ

แต่โดยส่วนตัว นายติบอขอยกชลูดช้างนี่ล่ะ เป็นราชินีของไม้เลื้อยดอกขาว
หาอะไรมาสวยเท่าไม่เคยมี หิหิ

ปล. รูปขโมยเขามาะครับ

หนูหมุด
มัจฉานุ
**
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 05 มี.ค. 08, 16:09

ขอเสนอดอกไม้สีขาวด้วยนะคะ แต่ว่าไม่ทราบว่าดอกอะไรเหมือนกัน

หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์