เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 10
  พิมพ์  
อ่าน: 39994 "รุ่งเรือง.. เมืองศิลป ๓"
Oam
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 168

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 12 มี.ค. 08, 08:04

สุดยอดครับ ภาษาญี่ปุ่นต้องบอกว่าสุกร เอ้ย สุโก้ย
เข้ามาชื่นชมฝีมือคนถ่ายรูปด้วยครับ
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 12 มี.ค. 08, 09:34

มาฝากคุณโอม
ศิลปะ คือการแนะให้คิด สะกิดให้นึก ผู้อ่านผู้ฟังจำต้องร่วมคิดร่วมนึกร่วมรู้สึกกับศิลปินด้วย ไม่ใช่ศิลปินเพ้อพร่ำรำพันให้ฟังถ่ายเดียว
ดร.วิทย์ ศิวะศริยานนท์

จากบทนำ เรื่องแปล เฒ่าผจญทะเล ของเออร์เนสต์ เฮมิงเวย์
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 12 มี.ค. 08, 09:56

รูปสวยมากครับ
แต่.....โลกนี้มีคนหน้าบางทว่าหนังหนามากมาย

เดี๋ยวพวกเอาไปใช้ทำมาหารับทานเสียหร็อก
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 12 มี.ค. 08, 11:48

คุณพอลและดิฉันคิดว่าเว็บนี้เป็นเว็บวิชาการค่ะ เจตนาในการนำเสนอก็เป็นเรื่องของวิชาการล้วนๆ ถ้านักเรียนนักศึกษาหรือผู้สนใจนำไปใช้ประโยชน์ทางการศึกษา เราจะไม่ว่ากันเลย.. ถ้าระดับของผู้นำไปใช้ สามัญสำนึกต่ำกว่าพื้นฐาน คัดลอกโดยไม่คำนึงถึงลิขสิทธิ์ คิดว่าความคิดสร้างสรรค์เหล่านี้ เป็นของสาธารณะ คุ้มครองไม่ถึง ดิฉันและคุณพอลพร้อมผู้อยู่เบื้องหลังที่คอยช่วยเหลือ เดิน ขับรถ ติดต่อ พยายามทำสิ่งที่รักหลายวัน หลายร้อยกิโล กลับไปกลับมา เหนื่อย ก็คงต้องทำแบบอาจารย์คือฟ้องร้องค่ะ บางทีอาจจะร่ำรวยขึ้นมาจากการเรียกค่าเสียหายก็ได้นะคะ ทำเป็นเล่นไป
ในการโฆษณา เขามีสิ่งหนึ่งที่เรียกว่า subliminal advertising เราว่าเราอาจจะต้องเอามาใช้ในภาพเสียแล้ว ..
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 12 มี.ค. 08, 17:22

ภาพนี้ มาฝากอาจารย์ค่ะ
ตู้ที่โด่งดังในห้องเดียวกัน คือตู้สมัยพระนารายณ์มหาราช ในระยะต้นของอยุธยาตอนปลาย น ณ ปากน้ำ เขียนว่า..
บานซ้ายลายส่วนบนของพระเจ้าหลุยส์ เป็นลายโรโคโคผสมไทย มีเทวดาฝรั่งตามกลีบเมฆ พื้นหลังเบื้องล่างเขียนต้นไม้แบบลายฝรั่ง
บานขวารูปกษัตริย์เปอร์เชีย เป็นลายเมฆมีเทวดามุสลิม
ดอกไม้ใบไม้ข้างล่างเป็นศิลปะเปอร์เชีย
คิงฝรั่งเศสเดรสแบบฝรั่งเศส คิงเปอร์เซียเหน็บกริช
ที่ดิฉันติดใจ รองเท้างามอย่างคิงทั้งคู่เลยค่ะ
....
เป็นภาพสำคัญทางประวัติศาสตร์
...

pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 12 มี.ค. 08, 18:06

คุณกุ้งแห้งบ่นลอยลมมาว่า
ทำไมไม่มาออกความเห็นในกระทู้นี้บ้าง

ตอบว่าตกตะลึงความงาม พูดไม่ออก......ฮิฮิ ล้อเล่นนะครับ
อยากให้ลงรูปไปให้เต็มอิ่ม พวกเราดูเป็นบุญตา
จากนั้น จะขออนุญาต จิ๊กรูปออกไปสร้างกระทู้ประกบ เพราะตามประสาคนรู้น้อย
พูดเกินสามคำ ก็แตกประเด็นเละเทะ ดูแต่คุณไชประไร....
(เอ่อ คำมันพาไปนะครับ มิได้ต้องการจะให้พ้องเสียงกับคุณชาประลัยเลย...เป็นความสัตย์)

เธอเอาข้าวเหนียวส้มตำเข้าห้องเรียนเฉยเลย 555555555....(ล้อเล่นอีกทีนะครับ)
เกิดโจ้ปลาส้มกันกลางพิพิธภัณฑ์ โอ้ย ไม่อยากนึกต่อ

นี่กำลังรอชมพระที่นั่งราเชนทรยานอย่างกระวนกระวายทีเดียว
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 12 มี.ค. 08, 23:41

ก่อนพระที่นั่งราเชนทรยาน แวะดูหิมพานต์กันก่อน
ต้นนารีผลกำลังออกลูกดก
มีฤาษีปีนเก็บท่ามกลางนกโฉบไปมา...เสียว
เทวดาก็โฉบมาเด็ดด้วย
ตู้เขียนลายแบบนี้ เรียกว่ากำมะลอค่ะ

แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 13 มี.ค. 08, 00:17

ฝากคุณพพ
พระที่นั่งราเชนทรยาน
เป็นพระที่นั่งทรงบุษบก
มีคานหาม
4 คานหาม
ใช้คนหาม
56 คน
เป็นราชยานสำหรับพระมหากษัตริย์ทรงใช้เวลาเสด็จพระราชดำเนินโดยขบวนแห่ที่เรียกว่า"ขบวนสี่สาย"
เนื่องจากเป็นของใหญ่และหนักจึงใช้สำหรับเสด็จพระราชดำเนินเท่านั้น
พระที่นั่งราชยานองค์นี้
เคยใช้ในงานพระราชพิธีบรมราชาภิเษกในรัชกาลที่ 7
โดยเสด็จพระราชดำเนินจากพระราชมณเฑียรไปถวายสักการะพระพุทธมหามณีรัตนปฎิมากร
ที่วัดพระศรีรัตนศาสดาราม
นอกจากนี้ยังใช้เชิญพระบรมโกศพระบรมอัฐิสมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีและสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี จากพระเมรุที่สนามหลวงเข้าสู่พระบรมมหาราชวัง

แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 13 มี.ค. 08, 00:31

ยิงฟันยิ้ม

drunken beauty
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

เขาเป็นมั่งคั่งนั่งรถยนต์ เราเป็นคนสองขาพาร่างไป

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 13 มี.ค. 08, 00:54

รบกวนเรียนถามคุณกุ้งแห้งค่ะ การขออนุญาติถ่ายภาพในพิพิธภัณฑสถานแห่งชาตินั้น ต้องดำเนินการติดต่อบริเวณใด และเสียค่าใช้จ่ายหรือค่าธรรมเนียมอย่างไรบ้างค๊ะ ขอบคุณค่ะ ยิ้ม
elvisbhu
แขกเรือน
พาลี
ตอบ: 215

เป็นคนเขียนรูป

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 13 มี.ค. 08, 02:02

รูปนี้ค้นมาจาก http://www.oknation.net/blog/phaen/2008/01/07/entry-10
ฝากคุณพพ ครับ

แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 13 มี.ค. 08, 05:12

รบกวนเรียนถามคุณกุ้งแห้งค่ะ การขออนุญาติถ่ายภาพในพิพิธภัณฑสถานแห่งชาตินั้น ต้องดำเนินการติดต่อบริเวณใด และเสียค่าใช้จ่ายหรือค่าธรรมเนียมอย่างไรบ้างค๊ะ ขอบคุณค่ะ ยิ้ม

ถ้าเป็นการขอถ่ายเพื่อการศึกษา ก็ทำหนังสือไปค่ะ ที่สำนักพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ พระนคร ดิฉันทำหนังสือไปจากหน่วยงานเรียบร้อย ภาพที่นำมาลงเรือนไทยเป็นผลพลอยได้จากงานค่ะ แต่ก็เห็นนักเรียนนักศึกษาเพาะช่าง จิตรกรรม เข้าไปขอถ่าย บางคนก็ไปนั่งลอกลายเลย
ภาพพยายามอย่าใช้แฟลชหรือไฟที่จะมีผลต่อการเสื่อมคุณภาพของจิตรกรรมนะคะ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 13 มี.ค. 08, 10:20

สวัสดีครับคุณกุ้งแห้ง ไม่ได้เข้ามาโพสนานเลย

สำหรับเรื่องของการขอถ่ายรูป ก็ไปติดต่อตรงทางเข้าส่วนจัดแสดงที่พระที่นั่งศิวโมกข์พิมานได้

ถ่ายยังเป็นนักเรียนนักศึกษาก็แค่กรอกแบบฟอร์มแล้วแลกบัตรครับ
drunken beauty
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

เขาเป็นมั่งคั่งนั่งรถยนต์ เราเป็นคนสองขาพาร่างไป

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 13 มี.ค. 08, 14:19

ขอบพระคุณทั้งสองท่านมากค่ะที่ให้ข้อมูลเรื่องการถ่ายภาพค่ะ ยิงฟันยิ้ม

Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 13 มี.ค. 08, 18:30

เสลี่ยงที่ไหนครับคุณ drunken beauty

สมัยอยุธยาปลาย สวยจริงๆ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 10
  พิมพ์