เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 14214 กล้วยไม้
เพื่อนพระเอก
เกิดขึ้น ตั้งไม่อยู่ ดับไป
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 12 มี.ค. 08, 22:48

สวยมากๆๆ
ชอบแวนด้าสีน้ำตาลอมแดง คห.6 กับแวนด้าสีที่คล้ายลูกหว้าที่สุดเลย 
ทึ่งฝีมือคุณน้อยมากๆ ครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 13 มี.ค. 08, 01:06

ลก้วยไม้ของผมก็ใกล้ม้วยแล้วเหมือนกัน  เอาไปให้กูรูด้านนี้ท่านดูให้  ท่านบอกว่ามีปัญหาเรื่องน้ำค่าของน้ำใต้ดินบ้านผมไม่มาตรฐาน  เลยทราบว่าน้ำก็เป็นปัจจัยหลักเหมือนกันในการเลี้ยงกล้วยไม้  และลูกผสมบางทีก็อ่อนแอที่สุด  เศร้าสิเรา ....... ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้

พืชอิงอาศัยหลายชนิดมักจะอ่อนไหว และอ่อนแอกว่าที่เราคิดไปถึงครับ คุณกล้วย
หลายคนเลี้ยงกล้วยไม้แล้วใช้แค่กาบมะพร้าวฉีกมั่งสับมั่ง แล้วก็คิดว่า "เท่านี้ก็พอแล้ว"
และแอบให้กำลังใจตัวเองว่า "เดี๋ยวมันก็ผุเป็นปุ๋ย หรือไม่ก็ อยู่ในป่าไม่เห็นต้องมีด้วยซ้ำ"

โดยไมได้คิดถึงปัจจัยหลักๆในการปลูกกล้วยไม้ว่า

1. กล้วยไม้อยู่บนต้นไม้ใหญ่ หลายชนิดอยู่เกือบถึงเรือนยอด
จนต้องปรับตัวให้มีขนาดเล็กกว่านิ้วหัวแม่มือของเราด้วยซ้ำ
เขาไม่เคยลงมาถึงดิน..... น้ำที่ได้ จากหมอก จากฝน
เขาไม่เคยผ่านดิน ไม่มีเกลือที่มีอยู่ในดินเต็มไปหมด

และไม่มีคลอรีนหรือสารส้มที่ผสมลงในน้ำประปาที่ไหลมาตามท่อด้วย

2. กล้วยไม้ไม่ใช่พืชที่แค่เมล็ดปลิวมาตกก็ขึ้น
เขามีวิถีชีวิตแบบไม่สามารถแยกกันอยู่ได้จากราหลายชนิด
ซึ่งเจ้าราที่ว่า..... จะคอยสังเคราะห์ปุ๋ยให้กล้วยไม้
แต่เมล็ดกล้วยไม้เป็นผงเล็กกระจิ๊ดเดียว ปลิวไปตามลม
ราที่ว่านี่ไม่ได้ปลิวไปกับเมล็ดเขาแน่.....

เพราะฉะนั้น ที่ๆกล้วยไม้จะเจริญงอกงามได้.... ราที่ว่านี่ก็ต้องขึ้นได้
ในป่า เปลือกไม้ มอส และไลเคนส์หลายชนิดเป็นที่ฟูมฟักราพวกนี้
รอให้เมล็ดเล็กๆของกล้วยไม้ปลิวมาตก และงอกงาม

ถ้าใครอยากเลี้ยงกล้วยไม้ แล้วลืม 2 อย่างนี้ไป....... เลี้ยงไม้ป่าดอกกระจึ๋งยังไม่รอดเลย
อย่าเพิ่งริอาจไปสอยดอกฟ้าอย่างพวกคุณหนูลูกผสมมาซะจะดีกว่า
มิฉะนั้นทั่นจะสร้างสุสานให้เขา

เรื่องที่ 3..... สำหรับกล้วยไม้ลูกผสมสีสวยดอกหย่ายๆ
ของพวกนี้เกิดจากการคัดเลือกสายพันธุ์ครับ
สมมุติ (ก่อนจะอ่าน ขอให้คิดเป็นเรื่องวิชาการก่อนนะครับ)
สมมุติว่านายติบอเป็นหนุ่ม 500 ปี....
วันหนึ่งไปเจอะสาวสวยหุ่นอึ๋มมีลูกเป็นเด็กชายซะแล้ว

นายติบอเลยไปลักพาตัวเด็กชายคนนั้นมาเลี้ยง
แล้วหาสาวสวยหุ่นอึ๋มอีกคนให้เป็นภรรยา....
ทำแบบนี้อยู่จนถึงเจนเนอร์เรชั่นเหลน....
ในที่สุดนายติบอ(ที่ยังไม่หายหนุ่ม)
ก็หวังจะได้สาวสวยหุ่นอึ๋มๆ มาชมมาเชย........
ทางทฤษฎีน่าจะเป็นไปได้โดยไม่ยาก

แต่.......
ถ้านายติบอไม่ได้ให้เด็กที่เกิดมากินอาหารอย่างพอเพียงล่ะ ? เขาจะอึ๋มได้มะ ฮืม
หรือถ้านายติบอไม่เคยพาเด็กที่เกิดมาไปฉีดวัคซีนจนเขาป่วยตั้งแต่เด็กล่ะ ? โตขึ้นเขาจะสวยมะ ฮืม
แล้วการผสมพันธุ์ไปๆมาๆในวงญาติใกล้ๆกันหลายรอบแบบนี้ล่ะ ? เขาจะแข็งแรงมะ ฮืม

กล้วยไม้สวยๆซักต้นก็เหมือนสาวสวยหุ่นอึ๋มล่ะครับ
จากไม้ป่าที่เคยมีดีมากบ้างน้อยบ้าง ตรงนั้นดีนิด ตรงนี้เสียหน่อย
แต่ก็แข๋งแรงเอาตัวรอดอยู่ได้ในป่ามาตั้งแต่เกิดจนโต
เขาถูกมนุษย์ค่อยๆเอามาคัดเลือกปรับปรุงสายพันธุ์ตามใจคนปลูก
ถ้าคนปลูกดูแลประคบประหงมดี (คุณลุงของนายติบอทั่นว่า ต้องดีเสียยิ่งกว่าดูลูกดูเมียตัวเองเสียอีก)
สาวสวยหุ่นอึ๋มก็จะยังคงเป็นสาวสวยหุ่นอึ๋มให้เราเชยชมต่อไป.....

แต่เมื่อไหร่ที่ย้ายที่ปลูก ความชื้นไม่พอ ปุ๋ยไม่มี วัคซีนขาด
จากสาวเคยสวย เคยอึ๋ม ก็จะเริ่มโทรมเริ่มแห้ง เริ่มเหี่ยว.... และตรอมใจตายไปเองครับ

อ่านมาเริ่มเหนื่อยยังครับ คุณกล้วย ฮืม?
เชื่อนายติบอมะ ว่าไปปลูกกล้วยไม้จริงๆเหนื่อยทั้งกายและใจกว่านี้อีกเยอะครับ หิห
Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 13 มี.ค. 08, 01:32

ง่ะ  พูดซะจนผมชักท้อและหวั่นว่ามือไม่ถึงจะกลายเป็นหวังดีแต่ประสงค์ร้ายต่อกล้วยไม้งามๆ  กล้วยไม้เล็กๆที่ผมได้มาอ่ะครับ  ผู้ใหญ่ท่านให้มาเป็นแบบเพาะในขวดครับ  ให้ผมมาแล้วบอกผมว่าเอาไปลุ้นดูนะว่าดอกจะสีอะไรแล้วฟอร์มจะสวยไม๊  แล้วก็แถมปุ๋ยเป็นผงสีชมพูมาให้ผมด้วยประมาณครึ่งขวดกระทิงแดง  ผมเปลี่ยนจากกระถางเล็กจิ๋วเป็นกระถางย่อมขึ้นมาอีกนิดนึง  ตอนนี้ผมแก้ปัญหาโดยขโมยน้ำฝนจากโอ่งคุณแม่มาเก็บไว้ในถังพลาสติค  แล้วใช้ยูเล็มของท่านอาจารย์ปองวิทย์  พ่นน้ำครับ   หวังว่าอาการเค้าคงดีขึ้น  ไม่งั้นมือใหม่หัดขับสำหรับกล้วยไม้อย่างผมคงเสียขวัญแน่  ลองเลี้ยงครั้งแรกก็เหลวซะแล้ว  แต่ที่เค้าขายตามตลาดชายแดนต่างๆผมไม่เคยซื้อมาเลี้ยงครับ  คุณพ่อห้าม  บอกว่าเป็นการส่งเสริมให้คนไปขโมยกล้วยไม้จากป่าครับ........ ลังเล
pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 13 มี.ค. 08, 03:32

อ่านวิชาการกล้วยไม้ของคุณติบอแล้วเห็นธรรม  กล้วยไม้คงไม่เหมาะกับดิฉันแน่ ๆ ไม่สามารถดูแลประคมประหงมอะไรได้ค่ะ  แหมบรรดาคนขายกล้วยไม้ทั้งหลายก็ช่างให้กำลังใจกันจริงว่า  เลี้ยงง่ายค่ะ  แค่รดน้ำให้ปุ๋ยสม่ำเสมอ ก็พอ  คนละตำรากับคุณติบอเลยแหละ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 13 มี.ค. 08, 18:39

คุณน้องรองเท้าที่บ้านออกดอกครับ

รองเท้านารีเหลืองกระบี่

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 13 มี.ค. 08, 18:48

เลี้ยงตั้งนานกว่าจะออกดอกครับ ดีใจมากมาย

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 13 มี.ค. 08, 18:49

อีกสักรูปนะครับ

Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 13 มี.ค. 08, 23:33

จริงครับคุณป้ากุน  ไอ้ผมก็นึกว่ากล้วยไม้คือต้นไม้  แค่รดน้ำใส่ปุ๋ยแล้วรอเวลา  พรางแดดนิดหน่อย  ที่ไหนได้ต้องใช้เวลาและต้องศึกษาอีกโขเลยสิเนี่ย  ที่จริงมีแผนแล้วนะครับว่าจะไปไถคนโน้นคนนี้...อิอิ  เอามาทำเรือนซุ้มน้อยๆที่บ้านซักหน่อย  คงต้องคิดหนักแน่ๆ...... เศร้า  เศร้า  เศร้า

กล้วยไม้แบบท่านกูรูงามมากครับ  พันธุ์แบบแพงซะด้วยสิ  เฮ้อ....  เห็นความสวยของดอกกล้วยไม้  ใจมันก็อยากเลี้ยง  ก็คงต้องศึกษาจากที่นี่ไปด้วยอ่ะครับ. ยิ้มกว้างๆ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 15 มี.ค. 08, 01:14

อย่างมากก็ต้นละสามสิบห้าบาทมั้งครับ คุณกล้วย
แต่ต้องมาเจอตอนเขาเก็บมาขายนะครับ

พวกนี้เป็นไม้ป่า แบที่คุณกล้วยไม่คิดจะซื้อมาปลูกแหละครับ

แต่จะว่าไป กล้วยไม้อย่างอื่นก็ไม้ป่าเหมือนกันครับ
แค่ไม่ใช่ไม้ป่าเมืองไทย แล้วก็ถูกคัดเลือกสายพันธุ์ให้สวยขึ้น......
สวยจนแปลกหูแปลกตากว่าไม้ในป่าหน่อย.... ก็เท่านั้นล่ะครับ

กล้วยไม้ม่ชั่ยหมา หรือปลาทอง ที่ถูกเลี้ยงมาร่วมพันร่วมหมื่นปี....
จนคนเราคัดสายพันธุ์ซะญาติกับญาติยังอาจจะไม่รู้สึกว่าตัวเองเป็นญาติกันเลยนิ

ความคิดเห็นก่อนหน้า ผมแอบขู่ไปงั้นล่ะครับ
ที่ขู่เพราะไม่อยากให้หลายๆคนที่เห็นแค่ความสวยเอาชีวิตเขามาทิ้งๆขว้างๆ
ต้นไม้มีชีวิตครับ ไม่ใช่อิฐไม่ใช่หิน ใครคิดจะเลี้ยง ขอให้คิดให้มากนิดนึง

ขนาดเสื้อผ้าที่เราใส่ไม่มีชีวิต เรายังต้องซักผ้า รีดผ้า
ระวังเปื้อน ระวังขาดกันวุ่นวายเลย......
แล้วของมีชีวิตล่ะครับ จะดูแลง่ายหรือ ฮืม

พล่ามมาเยอะละ.... แอบมาแนะนำเพิ่มครับ
ว่าสำหรับใครที่อยากเลี้ยงกล้วยไม้ ถ้าตัดสินใจจะเลี้ยงแล้ว
ลองหาตำราอ่านไทยบ้าง อังกฤษบ้างในอินเตอร์เนตนี่ล่ะครับ มีเยอะเลย
อ่านเสร็จแล้วค่อยตัดสินใจเลี้ยง
(แนะนำว่าไม่ควรไปเอาเขามาทดลองแขวนไว้รอบบ้าน ตรงนั้นต้น ตรงนี้ต้นครับ)
เพราะกล้วยไม้ชอบอยู่ด้วยกัน ส่งความชื้น ให้แก่กันและกัน
เขาจะงามที่สุดครับ

ปล. ถ้าเรือนนายติบอยังอยู่นะ..... จะไปแอบจิ๊กต้นขวาสุดตากุรุกุลามาแระ หิหิ

ปล. 2 เอาของมาฝากครับ
ชุดนี้ถ่ายเองจากเชียงใหม่ แต่ฝีมือม่ะดี
มีบุญถ่ายได้แค่นี้คับ แหะๆ

Kurukula
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 15 มี.ค. 08, 10:33

คุณติบอน่าเกลียดจริงๆ แฉหมดเลยว่าต้นละสามสิบห้าสิบ

อุตส่าห์ได้เลี้ยงไม้ไฮโซซะหน่อย
chai1960
มัจฉานุ
**
ตอบ: 67

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 15 มี.ค. 08, 13:24

ลองไปเดินสวนจตุรจักร เช้ามืดวัน พุธ ประมาณ 05:30 น....รักจริงถึงจะทำได้... ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

พยายามมองแถว ๆ ที่มีตอไม้ขาย...จะมีกล้วยไม้ขายเป็นมัด 3-4 มัด 100 บาท

หนึ่งมัดจะมี 3-4 ต้น มัดติดกันไว้ กองขายกับพื้นทางเดิน

เหมา ๆ มาสักกอง...จะมีไม้ป่าสวย ๆ ให้ได้ชื่นชม

แต่เมื่อเอาเข้าบ้านต้องจัดการฉีดยาป้องกันเชื้อรา ในทันที...โปรดฟังซ้ำ...ในทันที... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สำหรับมือใหม่...ไม่ขอแนะนำให้ซื้อไม้แพง ๆ มาเลี้ยงจะเสียใจและหมดกำลังใจได้... ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ประวัติศาสตร์เหมือนสายน้ำมีทั้งช่วงที่ไหลรินฉ่ำใสและช่วงที่ถาโถมทำลาย
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 02 เม.ย. 08, 13:59

กลับไปที่สวนกล้วยไม้คุณหญิง ที่นครปฐมกันต่อนะคะ คุณสมพันธ์ ดิถียนต์ให้ความมั่นใจกับเราว่าเลี้ยงกล้วยไม้ เป็นการพักผ่อนที่ดีจริงๆ อยากจะให้นักธุรกิจ หรือท่านทั้งหลายมาผ่อนคลายกับกล้วยไม้บ้าง
ตอนใหม่ๆ เลี้ยงด้วยความสุข กลับจากทำงานอาชีพวิศวกร ถึงบ้านก็โยนปัญหาไว้เบื้องหลัง ดูแลกล้วยไม้ต่อ รุ่งขึ้นกลับไปทำงาน เปิดสวิทช์ใหม่ มีสมาธิมาก ผลการเลื่อนขั้นเงินเดือน หรือตำแหน่งก็ไปได้ดีกว่าท่านอื่น ที่หมกมุ่นแต่งานไม่เป็นเวลา หรือดื่มเหล้า เที่ยวกลางคืนประจำ
เดี๋ยวนี้ การไปดูแลกล้วยไม้ตอนเช้าๆ กลายไปเหมือนการแต่งตัวอย่างหนึ่ง ไปดูว่าเขาออกดอกไหม มีรากงอกไหม
ต้นที่เดินใกล้ๆ ดูบ่อยๆ จะงามแข่งกันมากกว่าต้นที่อยู่ปลายสวน เพราะเดินไกลหน่อย
คุณสมพันธ์มีโต๊ะทำงานในสวนกล้วยไม้ ล่าสุดที่ออกดอกเป็นช่องามใกล้ๆโต๊ะทำงาน ก็ไอยเรศสามพวงซึ่งงามจริงๆ

กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 03 เม.ย. 08, 06:48

ส่วนการเลี้ยงกล้วยไม้จนเป็นธุรกิจนั้น แรกๆจะลงทุนมากหน่อย โฉนดจะต้องใช้ เริ่มจากใบแรก และก็มีใบต่อไป การลงทุนกับการเกษตร เป็นเรื่องที่ต้องใช้เวลา เมื่อเปรียบเทียบกับธุรกิจอื่น อาจให้ดอกผลช้ากว่า แต่ธนาคารคิดดอกเบี้ยเหมือนๆกับธุรกิจอื่น บางทีลงแล้วเรื่องนั้น ก็ต้องต่อด้วยเรื่องนี้ เหมือนไม่สิ้นสุด
แต่ผลของความใส่ใจไม่ละเลย การศึกษาเรื่องพรรณไม้ลองผสมนั่นนี่ โชคดีที่แวนด้าผสมฟ้ามุ่ยนี้ ตลาดเป็นของผู้ปลูกและส่งออก เราจึงกำหนดราคาได้ เพราะพันธุ์นี้ ปลูกดีที่สุดในโลกก็จากบ้านเรา โดยเฉพาะนครปฐมและกาญจนบุรี

SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 09 เม.ย. 08, 15:43

นสพ.ผู้จัดการลงบทความสัมภาษณ์  ศ.ระพี สาคริก

อ่านบทความเต็มได้ที่นี่ ครับ   "ศ.ระพี สาคริก" ราชากล้วยไม้ไทย

http://www.manager.co.th/Daily/ViewNews.aspx?NewsID=9510000041173

“มีคนชอบพูดว่า อาจารย์เป็นราชากล้วยไม้ใช่ไหม คนเห็นหน้าผมเป็นกล้วยไม้ ผมแสลงใจจริง ๆ
ผมไม่ได้รู้เรื่องกล้วยไม้ดีเลย ไม่ได้เก่งเรื่องกล้วยไม้เลยสักนิดเดียว สิ่งที่ผมทำมันไม่ได้อยู่ที่กล้วยไม้
มันอยู่ที่ความไม่เป็นธรรมในสังคม”

“ผมมาทำเรื่องกล้วยไม้เพราะผมเห็นอะไรบางอย่าง เพราะเหตุว่าผมไม่ชอบความอยุติธรรม
คือคนรวยเจ้าขุนมูลนาย เอากล้วยไม้มาเล่น แบ่งชนชั้นด้วย แล้วเหยียดหยามเด็ก คนยากคนจนเล่นไม่ได้”
อาจารย์ระพี กล่าวถึงจุดเริ่มของชีวิตกับกล้วยไม้ .......

วันหนึ่งในงานฉลองปี 2000 มีงาน expo เกี่ยวกับกล้วยไม้ ที่เมืองโกเบ ประเทศญี่ปุ่น
ได้เชิญ ศ.ระพี ที่ทั่วโลกต่างนับถือในความสามารถเรื่องกล้วยไม้ ขึ้นไปพูดในงาน มีมกุฎราชกุมารประทับฟัง
อยู่ข้างหน้าแล้วก็มี ผู้อำนวยการศูนย์มนุษยวิทยาของญี่ปุ่น ร่วมพูดในเวทีด้วย

“ผมบอกว่า ผมปลูกกล้วยไม้ต้นนี้มาตั้งแต่ยังเล็ก ตั้งแต่ผมจำความได้ รดน้ำ ใส่ปุ๋ย บำรุงรักษา จนกระทั่ง
เขาออกดอก สวยงาม แต่กล้วยไม้พันธ์ที่ผมปลูกนี้ มันไม่เหมือนกับกล้วยไม้ที่ท่านเห็น เพราะกล้วยไม้ที่ท่านเห็น
ดอกมันโรย แต่กล้วยไม้ต้นนี้รดน้ำใส่ปุ๋ย นอกจากมันไม่โรยแล้ว มันยังงอกงามไปถึงชนรุ่นหลังด้วย
           เพราะฉะนั้นผมขอตั้งชื่อกล้วยไม้พันธุ์ใหม่นี้ว่า ความรักในเพื่อนมนุษย์”

เคยได้มีโอกาสพบท่านครั้งหนึ่ง ในหมู่บ้านห่างไกล ไม่มีน้ำประปา ไฟฟ้าใช้ แม้จะเป็นเพียงช่วงเวลาสั้นๆ
แต่ก็ได้ประจักษ์ และประทับใจในความอ่อนโยน และเมตตาของท่านที่มีต่อเด็กๆ ที่ท่านเห็นเป็นเช่นลูกหลาน ครับ   

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์