เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2621 ช่วยแก้ปัญหาหน่อยครับ
กันตเมธ
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

โรงเรียนเอกชนแห่งหนึ่งในนครปฐม

เมื่อ 26 ก.พ. 08, 10:44

ผมเป็นพนักงานพิสูจน์อักษรนิตยสารรายปักษ์ฉบับหนี่ง
ได้มีการทำงานผิดพลาดพิมพ์ คำว่า "พระเจ้าอยู่หัว" ผิด
เป็น "พระเจ้าอย่าหัว" หนังสือวางแผงเรียบร้อยแล้วค่อยมาอ่านเจอ
ผิดครั้งนี้ ผมคิดว่าใหญ่หลวงนัก เป็นข้อความเล็ก ๆ อาจจะไม่ใช่ข้อความที่พาดหัว
จึงอยากจะให้มีผู้รู้ท่านใดก็ได้ช่วยหน่อยว่าจะมีวิธีแก้ปัญหานี้อย่างไร
จะเขียนคำกราบพระราชทานอภัย จะเขียนว่าอย่างไรดี
เพราะงานนี้ผมเองรับผิดชอบเต็มๆ และไม่ได้มีเจตนาจะหมิ่นเบื้องสูงแต่อย่างใด
จึงของท่านผู้รู้กรุณาช่วยผมหน่อยครับ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 ก.พ. 08, 12:54

1 ทำจดหมายชี้แจงไปที่สำนักราชเลขาธิการ
สำนักฯ นี้ เป็นหน่วยงานราชการ ไม่ใช่เจ้า จึงใช้ภาษาธรรมดาได้ครับ
2 เรียกหนังสือคืน
3 ถ้าทำ 2 ไม่ได้ ฉบับต่อไปก็แจ้งข้อผิดพลาดให้ทราบ
4 อันที่จริง ไม่ต้องลงข้อความที่พิมพ์ผิดก็ได้นะครับ
จะกลายเป็นละเมิดซ้ำ

ความผิดพลาดเกิดขึ้นได้ครับ ผิดแล้วก็แก้ไข และพยายามไม่ซ้ำรอยก็เยี่ยมแล้วครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์