เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 12767 สมาชิกใหม่มาขออนุญาตเข้าห้องเรียน "เรือนไทย" ครับ
chai1960
มัจฉานุ
**
ตอบ: 67

เมื่อ 24 ก.พ. 08, 12:14

ผมอาจมาเข้าห้องเรียนสายไป คงตามท่านอื่น ๆ ไม่ทัน
จากที่อ่านผ่าน ๆ ในหลายบทความ เจาะลึกในบางบทความก็ใช้เวลาหลายวันแล้ว
คงต้องใช้เวลาอีกเป็นเดือนจึงจะอ่านได้หมดทุกบทความ
แต่พออ่านแล้วรู้สึกว่าท่านสมาชิกต่างทรงคุณวุฒิและเป็นกันเองยิ่ง
สมาชิกทุกท่านล้วนมีน้ำใจและสุภาพจึงสรรสร้างบอร์ดนี้ได้อย่างสวยงาม

พร้อมกันนี้ขอขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่รังสรรค์บทความต่าง ๆ ในบอร์ดแห่งนี้
จะขอร่วมเสพอรรถรส ไปพร้อมกับสมาชิกท่านอื่น ๆ นับแต่บัดนี้
หวังว่าจะได้รับความกรุณาจากทุกท่านในโอกาสต่อ ๆ ไป

ขอแสดงความขอบคุณมา ณ โอกาสนี้

ชัย

ประวัติศาสตร์เหมือนสายน้ำมีทั้งช่วงที่ไหลรินฉ่ำใสและช่วงที่ถาโถมทำลาย
chai1960
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 ก.พ. 08, 12:22

ทดสอบ ๑

ประวัติศาสตร์เหมือนสายน้ำมีทั้งช่วงที่ไหลรินฉ่ำใสและช่วงที่ถาโถมทำลาย
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 25 ก.พ. 08, 00:56

ไม่อนุญาต(ให้ขออนุญาต)ครับ

อิอิ

ปล. เจ้าของกระทู้จะอ่านที่ผมโพสต์ครบมั้ยว๊า....
elvisbhu
แขกเรือน
พาลี
ตอบ: 215

เป็นคนเขียนรูป

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 25 ก.พ. 08, 06:29

ค่อยเป็นค่อยไปนะ คุณชัย.. ไฟแรง
pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 25 ก.พ. 08, 09:48

ฮั่นแน่คุณติบอ  ป่วนห้องเรียนโน้น แล้วมาป่วนห้องอีก  ไหนว่าไม่ค่อยว่างไง  งั้นต้องขอทวงรูปกันหน่อยนะ  ไหนจะตลุยพม่าอีก  รออยู่นะเนียะ

คุณชัย...ค่ะ  เจ้าดอกสีชมพูของคุณชัย  ชื่ออะไรค่ะ  สวยจัง
chai1960
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 25 ก.พ. 08, 10:49

ยินดีรับการลงโทษที่มาเข้าห้องเรียนช้า โดยนั่งฟังอาจารย์สอนอยู่นอกห้องสักระยะ
โชคดีที่ไม่โดนลงโทษ ให้คาบไม้บรรทัด ยืนขาเดียว...
ระหว่างอ่านบทความย้อนหลังทั้ง ๑๔ หน้าสารบัญ

ในเมื่อต้องอยู่นอกห้องนานอีกหลายวัน ทั้งเป็นผู้มีทุนทรัพย์น้อย
อีกทั้งกองทัพต้องเดินด้วยท้อง อุปกรณ์การเรียนแบบยกครัวอันประกอบด้วย
ครก สาก เตาปิ้งย่าง เสื่อพับ และไหปลาล้า ที่ขนมากจากบ้านก็มีพร้อมอยู่แล้ว
เปิดกิจการร้านส้มตำ-ไก่ย่าง หารายได้เสริม มันเสียเลย ณ โอกาสนี้
ขอรับรองว่าจะตำส้มให้เงียบที่สุด ไม่ให้เสียงไปรบกวนในห้องเรียนได้
ใครเบื่อเรียนจะออกมาใชบริการก็เชิญนะครับ
ส้มตำ-ไก่ย่าง ร้านนี้ทานได้ทุกคน ราคาประหยัด ถูกสุขลักษณะ

ขออย่างเดียว ลูกค้าต้องเอาสมุดจดแลคเชอร์มาให้พ่อค้าตำส้มคนนี้ลอกตอนรับทาน
ใช้วิธีนี้คงเรียนทันสมาชิกท่านอื่น ๆ โดยเร็ว... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คุณ ติบอ ไม่อนุญาตให้เข้าห้อง ก็ไม่เป็นไรครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

chai1960
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 25 ก.พ. 08, 10:55

ขอเสริฟ ส้มตำ-ไก่ย่าง ให้คุณ ติบอ คุณ elvisbhu และคุณ pakun2k1d ลองชิมดูก่อนนะครับ ชุดนี้ให้ชิมฟรีครับ

ถ้าสั่งเพิ่มค่อยคิดเงิน... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

chai1960
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 25 ก.พ. 08, 11:12

คุณชัย...ค่ะ  เจ้าดอกสีชมพูของคุณชัย  ชื่ออะไรค่ะ  สวยจัง

ดอกไม้แอบเก็บมาจาก google ครับไม่ทราบชื่อครับ ถึงไม่ไปโพสในกระทู้ "ดอกไม้สีชมพู" อ่ะครับ

ดอกนี้ก็สวยครับ...

เอามาฝากคุณ pakun2k1d ...ให้ชมเพลิน ๆ ขณะรับทานตำส้มก็แล้วกัน อร่อยไหมครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 25 ก.พ. 08, 11:35

สวัสดีครับ

หลังจากลูกศิษย์รายนี้มีเหตุให้ต้องพักการเรียน(ในเรือนไทย)หลายครั้งหลายครา จนน่าจะถูกทำทัณฑ์บนแล้ว
แถมหลายๆ เรื่องยังอ่านแทบจะไม่ทัน รวมถึงกระทู้ที่ผมทำค้างไว้ ซึ่งก็คงต้องปล่อยให้ค้างต่อไป

คราวนี้กลับมาแล้วครับ มาทานไก่ย่างที่คุณชัยเอามาฝาก
แล้วก็แว่บไปแว่บมาตามใจปรารถนา เหมือนอย่างที่เคยเป็นมา ยิงฟันยิ้ม

เรื่องรสชาตินี่ คงจะต้องไปขอชิมจริงๆ ครับ ถึงจะบอกได้
 รูดซิบปาก

ไม่เห็นใครแน่นอน
pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 25 ก.พ. 08, 13:35

ครานี้  เรือนไทยครบเครื่องจริง ๆ มีทั้งอาหารสมอง อาหารตา  อาหารปาก 
ดูรูปและอ่านสำนวนแล้ว  คาดว่า  อาหารท่าจะรสเด็ดนะคุณชัย
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 25 ก.พ. 08, 22:35

ไม่อนุญาต[size= 1pt](ให้ขออนุญาต)[/size]ครับ

อิอิ

ปล. เจ้าของกระทู้จะอ่านที่ผมโพสต์ครบมั้ยว๊า....

อ่านใหม่ครับ อ่านใหม่ อิอิ
หน้าบอร์ดเรามีลูกเล่นให้ใช้กับตัวหนังสือได้
คุณชัยอย่าเพิ่งต๊กกระจั๋ย นะครับ หิหิ
chai1960
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 25 ก.พ. 08, 23:48

ไม่อนุญาต(ให้ขออนุญาต)ครับ

อิอิ

ปล. เจ้าของกระทู้จะอ่านที่ผมโพสต์ครบมั้ยว๊า....เขียนภาษามดกวนประสาทเล่น...มีไรป่ะ

อ่านใหม่ครับ อ่านใหม่ อิอิ
หน้าบอร์ดเรามีลูกเล่นให้ใช้กับตัวหนังสือได้
คุณชัยอย่าเพิ่งต๊กกระจั๋ย นะครับ หิหิ

พอขยายความแล้วอ่านได้แบบนี้อ่ะครับ...ลูกเล่นของคุณ ติบอ...แรงนะครับ... ตกใจ ตกใจ ตกใจ
แปลงสาสน์ซะเลย...อิอิ
แต่ไม่เป็นไรครับ ตั้งใจจะเปิดร้าน ส้มคำ-ไก่ย่าง นอกห้องเรียนอยู่แล้ว... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 26 ก.พ. 08, 00:02

ยิงฟันยิ้ม
chai1960
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 26 ก.พ. 08, 00:07

นอนดึกเหมือนกันนะครับคุณ ติบอ

เขียนหรืออ่านเรื่องอะไรอยู่ครับ

ผมยังอ่านได้ไม่ถึงไหนเลย

เรื่องที่ต้องค้นก็ไม่ค่อยประติดประต่อ

อ่านจนตาบวมแล้ว...เฮ้อ... เศร้า เศร้า เศร้า

ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 26 ก.พ. 08, 01:53

ก็ค้นทีละเรื่อง
อ่านทีละเรื่องสิครับ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์