เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 12756 สมาชิกใหม่มาขออนุญาตเข้าห้องเรียน "เรือนไทย" ครับ
chai1960
มัจฉานุ
**
ตอบ: 67

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 26 ก.พ. 08, 11:21

ก็ค้นทีละเรื่อง
อ่านทีละเรื่องสิครับ ยิงฟันยิ้ม
[/size]

ค้นเรื่องหนึ่ง ไปพบอีกหลายเรื่องที่เกี่ยวข้องซึ่งต้องค้นต่อ
ทั้งบางเรื่องก็บันทึกไม่ตรงกัน บางเรื่องก็บันทึกผิด
ไม่อยากเอาข้อมูลผิด ๆ ไปใช้
เลยต้องรอบคอบหน่อยน่ะครับ

เช่น ค้นเรื่องรัชกาลที่ ๑ ก็พบว่า วิกิพีเดีย น่าจะมีข้อผิด
ในตาราง พระราชโอรส พระราชธิดา ตามไปดูนะครับ

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%9A%E0%B8%B2%E0%B8%97%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B9%87%E0%B8%88%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%9E%E0%B8%B8%E0%B8%97%E0%B8%98%E0%B8%A2%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B8%9F%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%88%E0%B8%B8%E0%B8%AC%E0%B8%B2%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%81

ส่วนที่ผิดดูง่าย ๆ เช่น
พระธิดาลำดับที่ ๓๙ และลำดับที่ ๔๑
ทั้งสองพระองค์ประสูติในปี จ.ศ.๑๑๖๐ เช่นเดียวกันและมีพระชนม์ชีพ ๔๑ ชันษาเท่ากัน
นั่นคือสิ้นพระชนม์ในปี จ.ศ.๑๒๐๑ หรือปี พ.ศ.๒๓๘๒ ในสมัยรัชกาลที่ ๓
แต่ใน วิกิพีเดีย บันทึกว่าสิ้นพระชนม์ ในสมัยรัชกาลที่ ๒

ผมกำลังศึกษาเรื่องราวในสมัย รัชกาลที่ ๓
ทั้งเรื่องโรคอหิวาตกโลก ตั้งแต่ในในสมัย รัชกาลที่ ๒ และรัชกาลที่ ๓
ในสมัยนั้นมีผู้เสียชีวิตมากอย่างน่าแปลกใจ... ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ประวัติศาสตร์เหมือนสายน้ำมีทั้งช่วงที่ไหลรินฉ่ำใสและช่วงที่ถาโถมทำลาย
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 26 ก.พ. 08, 21:01

สวัสดีครับ ผมนานๆทีก็เข้ามาครับ ชอบโดดเรียนประจำ
chai1960
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 26 ก.พ. 08, 21:10

สวัสดีครับ ผมนานๆทีก็เข้ามาครับ ชอบโดดเรียนประจำ

อ่านผลงานคุณ กุรุกุลา แล้วรู้สึกว่าที่นี่มีแต่คนเก่งเชิงวิชาการทั้งนั้นเลย

คุณ ติบอ กับคุณ กุรุกุลา เล่าเรื่องพม่าได้น่าสนใจ เพิ่งอ่านจบเมื่อครู่นี้เอง

เล่าต่อด้วยครับ...มันค้าง ๆ อยู่... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ประวัติศาสตร์เหมือนสายน้ำมีทั้งช่วงที่ไหลรินฉ่ำใสและช่วงที่ถาโถมทำลาย
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 26 ก.พ. 08, 21:57

งั้นต้องขอผัดไปซักอาทิตย์ครับ คุณชัย แหะๆ
chai1960
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 26 ก.พ. 08, 23:59

สอบยังไม่เสร็จหรือครับคุณ ติบอ

อยากไปค้นเอกสารที่ห้องสมุดศิลปากร ต้องทำไงบ้างอ่ะครับ

มีหนังสือที่ต้องตามอ่านหลายเรื่อง

แล้วเอาโนทบุ๊คไปใช้ที่นั่นได้ไหมครับ

pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 27 ก.พ. 08, 06:53

ขออนุญาตมาตอบแทนคุณติบอ  พอดีเคยไปใช้หอสมุดที่นั่นอยู่บ้างค่ะ  ไม่ต้องทำอะไรค่ะ  ไปถึง  แจ้งเจ้าหน้าที่ว่าเป็นบุคคลภายนอก  เขาก็ให้ไปลงชื่อ วางบัตรประชาชนไว้  จ่ายสตังค์ รู้สึกว่าจะ 20 บาท    แต่จะยืมหนังสือออกไปไม่ได้ค่ะ  ตอนนั้นดิฉันใช้กล้องถ่ายเอา  ก็ไม่มีใครว่าอะไร  เรื่องโน้ตบุคก็เห็นมีคนใช้อยู่นะคะ  แต่ไม่รู้ว่ามีอินเตอร์เน็ตให้ใช้หรือเปล่า  อันนี้คงต้องคุณติบอตอบ  เท่าที่ไปใช้ห้องสมุดมหาวิทยาลัยต่าง ๆ มา  ใช้วิธีนี้เหมือนกันค่ะ  แต่ของจุฬาค่าธรรมเนียมแพงสุดค่ะ  เหมือนจะ 50 บาทนานเกือบ 10 ปีมาแล้วนะคะ  ตอนนั้นคนบ่นกันเยอะทีเดียวค่ะ   ไม่ทราบว่าตอนนี้เป็นอย่างไรบ้าง  เพราะดิฉันไม่ได้ไปมานานมากแล้ว  ไปหอสมุดที่อื่น ประหยัดกว่า  บริการดีกว่าค่ะ
chai1960
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 27 ก.พ. 08, 11:41

ขอบคุณครับคุณ pakun2k1d ที่ช่วยอรรถาธิบายอย่างชัดเจน

ผมห่างจากการค้นคว้าหนังสือห้องสมุดนานหลายปี
แต่เห็นว่าที่ธรรมศาสตร์และศิลปากรมีการบันทึกเรื่องราวประวัติศาสตร์ไว้มาก
อีกไม่นานคงได้โอกาสไปนั่งจิบชามะนาวใต้ต้นลั่นทมร้อยปีสักหลายวัน
แต่ไม่รู้ว่าจะได้ความชัดเจนสมดั่งตั้งใจหรือเปล่า
เพราะเอกสารที่ต้องการคาดว่าน่าจะมีบันทึกในเอกสารของ "กรมวัง"
แต่ก็มืดแปดด้านไม่ทราบจะไปขอค้นเอกสาร "กรมวัง" ได้ที่ไหน อย่างไร
ท่านที่ทราบเรื่องนี้รบกวนให้ความกระจ่างชัดด้วยจักเป็นพระคุณยิ่ง

chai1960
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 27 ก.พ. 08, 12:03

ระหว่างรอคำเฉลย ขอแนะนำ...ส้มตำปูไข่ดอง...ลองชิมดูครับ
...แซ้บบบบบ...แซบ...แซบบ...แซบบบ...แซบบบ...แซบบบ...
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 27 ก.พ. 08, 12:16

ขออนุญาตโฆษณาด้วยความภาคภูมิใจค่ะว่า  ถ้าไม่มีผู้ใดให้คำตอบว่า เอกสาร กรมวัง ค้นได้ที่ไหน  ดิฉันแนะนำให้ไปหอสมุด มศว.ประสานมิตร ค่ะ  ที่นั่นมีเจ้าหน้าที่ฝ่ายบริการค้นคว้า ซึ่งจะช่วยคุณชัยได้ค่ะ  เป็นงานโดยตรงของเจ้าหน้าที่ฝ่ายนี้เลย  เขาอาจจะช่วยแนะนำว่าให้ไปที่ไหน  หรือแม้แต่บริการยืมระหว่างห้องสมุด หรือวิธีการอื่น ๆ ที่จะช่วยให้คุณชัยได้ข้อมูลที่คุณชัยต้องการ ตามเงื่อนไขของแต่ละหน่วยงาน  สมัยที่ดิฉันเรียนอยู่ และเมื่อจบมาแล้ว  แต่ยังไปใช้บริการอีก  เจ้าหน้าที่ทุกท่านน่ารักมากค่ะ  ช่วยเต็มที่เลยไม่ว่าจะเป็นใคร ที่ไหนมา  เพราะแนะนำให้เพื่อน ๆ ไปหลายคนแล้ว  ก็เห็นติดใจไปใช้บริการอยู่เรื่อย ๆ
chai1960
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 27 ก.พ. 08, 12:49

ขอบคุณอีกครั้งครับ คุณ pakun2k1d ในความอารีย์

มีฝ่ายบริการค้นคว้าคอยช่วยเหลือ...โอ้...สุดยอด...จริง ๆ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไปเดิน มศว. ประสานมิตร ไม่รู้กี่ครั้งต่อกี่ครั้ง...ใกล้เกลือกินด่าง...จริง ๆ นะผมนี่... อายจัง อายจัง อายจัง

...หากท่านอื่น ๆ มีคำแนะนำเกี่ยวกับห้องสมุดที่ไหนดีอย่างไร ก็ช่วยแนะนำเพิ่มด้วยนะครับ...ขอบคุณครับ

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 27 ก.พ. 08, 22:50

กรรมเวร..... นอยติบอกลายเป็นนักศึกษา ม.ศิลปากรไปซะละ
เพิ่งไปสอบสัมภาษณ์คัดเลือกเข้าครับ ยังไม่ได้ไปถึงไหน
ต้องรอวันที่ 14 เดือนหน้า ถึงจะรู้ว่าได้ฤกษ์ฉีกผ้าอ้อมหรือเปล่าครับ
ตอนนี้ยังเป็นไข่ข้าวอยู่ ยังร้องอุแว๊ไม่ได้ครับ หิหิ ยิงฟันยิ้ม

เรื่องค่าธรรมเนียมในการใช้ห้องสมุด
ม. ศิลปากรเสีย 20 บาทครับ
จุฬาก็ 20 บาทเหมือนกัน
สยามสมาคม 50 บาทครับ
หอสมุดอัษรศาสตร์รู้สึกจะฟรีครับ

ส่วนเรื่องกรมวัง ผมว่าหอจดหมายเหตุน่าจะมีครับ
แต่จะถูกหนูแทะไปหรือยัง... อันนี้บ่แซบได้เด้อ
chai1960
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 28 ก.พ. 08, 01:45

กรรมเวร..... นอยติบอกลายเป็นนักศึกษา ม.ศิลปากรไปซะละ
เพิ่งไปสอบสัมภาษณ์คัดเลือกเข้าครับ ยังไม่ได้ไปถึงไหน
ต้องรอวันที่ 14 เดือนหน้า ถึงจะรู้ว่าได้ฤกษ์ฉีกผ้าอ้อมหรือเปล่าครับ
ตอนนี้ยังเป็นไข่ข้าวอยู่ ยังร้องอุแว๊ไม่ได้ครับ หิหิ ยิงฟันยิ้ม

ส่วนเรื่องกรมวัง ผมว่าหอจดหมายเหตุน่าจะมีครับ
แต่จะถูกหนูแทะไปหรือยัง... อันนี้บ่แซบได้เด้อ

ขออภัยครับ นึกว่าเป็นเด็กอยู่น่ะครับเพราะเห็นแยกความแตกต่างระหว่าง
"อันตะ" กับ "อันฑะ" ไม่ได้ทั้ง ๆ ที่มี "อันฑะ" ติดตัวมาตั้งแต่เกิด...เอิ๊ก ๆ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อ่ะ...ล้อเล่น...ถ้าแรงไปก็ขอโทษไว้ ณ ที่นี้เลยนะครับ... ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ว่าแต่ว่า...หอจดหมายเหตุนี่อยู่ที่หอสมุดแห่งชาตืใช่ป่ะครับ....รบกวนถามอีกแระ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 28 ก.พ. 08, 08:46

มาตอบคนละกระทู้ เพราะกระทู้ศัพทามหาอภิทานนั้น ล่วงเลยไปไกลแล้ว กลับไปตอบตอนนี้กลัวจะเป็นควันหลง

เนื่องจากคุณชัยเกริ่นเรื่องอัณฑะขึ้นมาก่อน อัณฑะก็แปลตรงๆว่าไข่ครับ และไข่ของเจดีย์ก็คือองค์ระฆัง

องค์ระฆังก็คือส่วนที่เหมือนกับตัวกระดิ่ง วางคว่ำเอาไว้นั่นเอง

เจดีย์ที่มีอัณฑะใหญ่ที่สุดในเมืองไทยน่าจะเดาได้ง่ายๆ ใบ้ให้ว่าอยู่ในแบงค์ 50 ครับ
chai1960
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 28 ก.พ. 08, 11:05

มาตอบคนละกระทู้ เพราะกระทู้ศัพทามหาอภิทานนั้น ล่วงเลยไปไกลแล้ว กลับไปตอบตอนนี้กลัวจะเป็นควันหลง

เนื่องจากคุณชัยเกริ่นเรื่องอัณฑะขึ้นมาก่อน อัณฑะก็แปลตรงๆว่าไข่ครับ และไข่ของเจดีย์ก็คือองค์ระฆัง

องค์ระฆังก็คือส่วนที่เหมือนกับตัวกระดิ่ง วางคว่ำเอาไว้นั่นเอง

เจดีย์ที่มีอัณฑะใหญ่ที่สุดในเมืองไทยน่าจะเดาได้ง่ายๆ ใบ้ให้ว่าอยู่ในแบงค์ 50 ครับ

นี่แหละผลของการปล่อยทิ้งไว้เนิ่นนานไม่เฉลยใหห้กระจ่าง ใครอ่านก็สงสัย
ผู้มีภูมิปัญญาน้อยอย่างผม...ย่อมโดนความคิดฝ่ายต่ำดึงให้หลงทาง... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เช่นเดียวกับกระทู้ "...2550 - แบคแพค ตะลุยพม่า!!..." ก็ขออย่าปล่อยทิ้งไว้เนิ่นนานนัก
ได้ยินว่าจะเขียนต่อในสัปดาห์หน้า...ก็ชื่นใจ...ขอโมทนา... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

chai1960
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 28 ก.พ. 08, 13:07

บ่ายนี้ขอแนะนำ...ส้มตำไข่เค็ม
ไข่เค็มต้องไม่เค็มจัด ลองชิมรสไข่ขาวเสียก่อน
หากได้ไข่ที่เค็มจัดมาก ก็อย่าใส่ไข่ขาวทั้งหมดลูก

ส้มตำไข่เค็ม...ลองทานดูนะครับ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์