เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 24893 ชูโต ราชินิกูล หรือ ราชนิกุล
opel1969
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

เมื่อ 23 ก.พ. 08, 16:13

อยากทราบว่า ชูโต เป็นราชินิกูล หรือ ราชนิกุล หรือไม่ครับ ที่ถูกต้องต้องเป็นอะไร มีความเป็นมาอย่างไรครับ และใครเป็นต้นสกุลนี้ รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 23 ก.พ. 08, 20:16

คำนี้ ผมก็ไม่ค่อยได้สังเกตเหมือนกัน แต่เคยได้ยินหลายคนออกเสียง "ราชินิกูล" ซึ่ง "กูล" นี้ไม่มีความหมาย

จนต้องไปตรวจสอบกับพจนานุกรมครับ รูปที่ถูกต้องคือ "ราชินิกุล" หรือ "ราชินีกุล" (ราชินี + กุล)

ราชินิกุล, ราชินีกุล น. ตระกูลฝ่ายพระราชินี.
ราชนิกุล น. ตระกูลฝ่ายพระมหากษัตริย์.

กุล ๑, กุล- [กุน, กุนละ-, กุละ-] น. ตระกูล, สกุล. (ป., ส.).

แต่
ตระกูล [ตฺระ-] น. สกุล, วงศ์, เชื้อสาย, เผ่าพันธุ์.

ผมเข้าใจว่า คนที่เขียนผิด หรือ จำผิดว่าเป็น "กูล" คงจำมาจากคำว่า "ตระกูล" นี่แหละครับ (ผมทั้งผมด้วย อิอิ)  อายจัง

ที่มา: พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๔๒

ส่วนเรื่องที่ถามนั้น ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ รอท่านผู้รู้มาตอบครับ  ยิงฟันยิ้ม
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 23 ก.พ. 08, 23:24

อ่านมาจาก ตั้งเจ้าพระยาในกรุงรัตนโกสินทร์  กรมศิลป  ๒๕๔๕
๒๗ เจ้าพระยา ของ คุณณัฐวุฒิ  สุทธิสงคราม
พระบรมราชินี และเจ้าจอมมารดา  ของคุณ ส. พลายน้อย

สมเด็จพระอมรินทราบรมราชินีในรัชกาลที่ ๑   มีพระนามเดิมว่านาค
เป็นบุตรีของท่านทองและ สมเด็จพระรูปปศิริโสภาคย์ มหานาคนารี(ท่านสั้น)

ครอบครัวนี้มีด้วยกัน ๑๐ องค์คือ

เจ้าคุณหญิงแวน   เจ้าคุณหญิงทองอยู่   เจ้าคุณชายชูโต    สมเด็จพระอมรินทราบรมราชินี
เจ้าคุณชายแตง   เจ้าคุณหญิงชีโพ    เจ้าคุณชายพู    เจ้าคุณหญิงเสม
เจ้าคุณหญิงนวล   เจ้าคุณหญิงแก้ว

เจ้าคุณชูโต  มีภรรยาชื่อทองดี   มีบุตรีชื่อคุณหญิงม่วง
ราชินิกุลวงศ์ ชูโต  สืบลงมาจากคุณหญิงม่วง

คุณหญิงม่วง สมรสกับพระยาสมบัติบาล(เสือ)  มีบุตรธิดา ๗ คน

ท่านผู้หญิงน้อย ภรรยาสมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาพิชัยญาติ
จมื่นศรีสรรักษณ์(ถัด)
เพ็ง(ธิดา)
เจ้าพระยาพลเทพ(เอี่ยม ชูโต)
หว้า  ธิดา
พระยาสุรเสนา(สวัสดิ์)  ต้นตระกูล สวัสดิ์- ชูโต
พระยาสมบัติยาธิบาล(นาค)

พระยาสุรเสนา(สวัสดิ์) กับคุณหญิงเปี่ยม ธิดาสมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาประยูรวงศ์  มีบุตรคือ
พระยาสุรศักดิ์มนตรี(แสง)  เป็นต้นตระกูล แสง-ชูโต

บุตรของพระยาสุรศักดิ์มนตรี(แสง) คือ เจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรี(เจิม)

จำที่ม.ร.ว.คึกฤทธิ์ เล่าเรื่องเจ้าคุณชูโตได้   จำเรื่องคุณนวลได้  อ่านเรื่องคุณบุนนาคมานานแล้ว
พระยากสาปนกิจโกศล(โหมด อมาตยกุล)บุคคลในสมัยรัชกาลที่ ๓ - ๕  เล่าไว้ว่าท่านเคยเห็นคุณนวล
ได้พยายามคิดวันเดือนปีเกิดอยู่พักหนึ่ง  ก็พบว่าเป็นไปได้
พยายามที่จะย่นย่อเรื่องให้สั้นที่สุด  เพราะเกรงจะหลงออกปากอ่าวไป

กรุณาคิดว่าเป็นนักอ่านแวะมาคุยก็แล้วกันนะคะ

opel1969
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 24 ก.พ. 08, 14:27

ขอบพระคุณท่านผู้มาตอบครับ ถ้าท่านใดจะมีรายละเอียดเพิ่มเติม เช่น ราชินิกุล ชูโต นี้ มีใครบ้างที่ทำคุณให้กับแผ่นดิน ก็จะเป็นพระคุณยิ่งนะครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 24 ก.พ. 08, 16:34

ท่านผู้หญิงเปลี่ยน ภาสกรวงษ์  เจ้าของนาม "แม่ครัวหีวป่าก์"  และเป็นผู้หนึ่งที่ริเริ่มก่อตั้งสภาอุณาโลมแดง หรือสภากาชาดไทยในปัจจุบัน  ก็ถือกำเนิดในสกุล ชูโต
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 24 ก.พ. 08, 17:05

คุณไข่มุกด์ ชูโต ประติมากรผู้ล่วงลับไปแล้ว ฝากผลงานไว้มากมาย หนึ่งในนั้นคือ
พระบรมราชานุสรณ์สามกษัตริย์ หน้าศาลากลางจังหวัดเชียงใหม่  ครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 24 ก.พ. 08, 21:44

เกร็ดเล็กๆเกี่ยวกับเจ้าคุณชูโต เล่าไว้ใน "โครงกระดูกในตู้" ของม.ร.ว. คึกฤทธิ์ ปราโมช
น่าไปหาอ่านดูค่ะ
opel1969
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 24 ก.พ. 08, 22:59

อยากได้สาแหรกของชูโต จะมีทางเป็นไปได้ไหมครับ เคยรู้จักผู้ใหญ่ท่านหนึ่งในซอยบ้าน ท่านเสียชีวิตไปนานแล้ว ชื่อ คุณยายเลียบ ชูโต เป็นภรรยาของ คุณตาอวบ ชูโต เลยอยากรู้ว่าคุณตาอวบ ชูโต ท่านนี้เป็นลูกใคร แล้วคุณยายเลียบ เนี่ยทราบมาว่าท่านเป็นหมอตำแย มีตรายาแผนโบราณดีดีมากมาย รักษาโรคเก่ง ทำไมคุณยายท่านนี้เก่งมาก เห็นว่าแถว ๆ บางซ่อน เนี่ย เมื่อก่อน พ.ศ.2500 ขึ้นไป ใครคลอดลูก ต้องผ่านมือคุณยายท่านนี้หมด เลยอยากรู้ประวัติบ้าง อิอิอิ แต่คงจะยาก เพราะท่านไม่ดัง
guitarthai
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 16 ม.ค. 12, 05:46

อยากทราบเหมือนกันครับ เพราะคุณย่าผมก็เคยใช้นามสกุล ชูโต มาก่อน จากที่ได้ยินมา น่าจะมาจาก ครอบครัวที่มีฐาณะดี แต่ต้นตอมาจากไหนก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ ^^
werachaisubhong
องคต
ตอบ: 449

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 18 ก.พ. 12, 11:42

เจ้าคุณชายโต มีภรรยาชื่อทองดี มีธิดาชื่อคุณหญิงม่วง เป็นภรรยาพระยาสมบัติบาล (เสือ) มีบุตรธิดา ๗ คน ใช้นามสกุลว่า "ชูโต" แต่บุตรคนที่ ๖ ชื่อสวัสดิ์ ซี่งต่อมาเป็นพระยาสุรเสนา ในรัชกาลที่ ๔ ใช้นามสกุลใหม่ว่า "สวัสดิ์-ชูโต" และบุตรของพระยา สุรเสนาที่ชื่อ "แสง" ซึ่งต่อมาเป็นพระยาสุรศักดิ์มนตรี ในรัชกาลที่ ๕ ใช้สกุลใหม่ว่า "แสง-ชูโต"

ชูโต
สวัสดิ์-ชูโต       
แสง-ชูโต

รูปภาพที่แนบมาเป็นของ สายสกุล สวัสดิ์-ชูโต 

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

ฅนเมียงแป้ มาอยู่ เจียงฮาย
หน้า: [1]
  พิมพ์