เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 35724 เริ่มต้นเป็นนักเขียน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 08 ก.พ. 08, 19:19

เคยได้ยินคำถามมานับไม่ถ้วน จากนักเขียนหน้าใหม่ หรือคนที่อยากเขียนแต่ยังไม่ได้ลงมือเขียน
ว่า
"อยากเป็นนักเขียน จะเริ่มต้นที่ไหนยังไงดี"
คำตอบก็มีอย่างเดียวค่ะ
คือ
อยากเป็นนักเขียนก็ลงมือเขียน อย่ามัวถามอยู่เลย  เสียเวลาอันมีค่าเปล่าๆค่ะ

ขอเริ่มต้นกระทู้แรกของห้องใหม่ไว้แบบนี้   รอผู้สนใจมาร่วมวง
ดารา
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 23

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 ก.พ. 08, 20:51

มานั่งเรียนตาแป๋วค่ะ  แหะ แหะ

อาจารย์คะ  อยากรู้เรื่อง โพสโมเดิร์นมากๆ เลยค่ะ อ่านตำราก็อ่านไม่รู้เรื่อง ไม่เข้าใจว่ามันเป็นอย่างไร ขอความกรุณาอาจารย์อธิบายสงเคราะห์ให้นักเรียนหน่อยได้ไหมคะ  อิอิ
นรีนันท์ มรรคดวงแก้ว
อสุรผัด
*
ตอบ: 43

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 ก.พ. 08, 21:10

ขอสมัครเรียนด้วยค่ะ

เคยลองเขียนท่องเที่ยวในที่ ๆ ไปมา  มีคนบอกว่าวิชาการมากจนแข็ง  ไม่เห็นสนุกเหมือนตอนที่เล่าด้วยปากเปล่าให้เขาฟังค่ะ

ยิงฟันยิ้ม อายจัง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 ก.พ. 08, 21:30

เห็นจะต้องแยกโพสโมเดิร์นเป็นอีกกระทู้ค่ะ  คุณดารา
ขอไปค้นเรื่องโพสโมเดิร์นที่เขียนไว้แล้วในอีกเว็บหนึ่งก่อนนะคะ  เอามาเรียบเรียงใหม่  จะได้ทุ่นเวลาไม่ต้องเขียนใหม่

การเขียนไม่ให้แข็งเป็นวิชาการ คือ
๑) อย่าเสียดายข้อมูล    บางคนมีข้อมูลมากมายอยู่ในมือ จะทิ้งก็เสียดายเลยใส่ลงไปหมด 
ข้อมูลเป็นประโยชน์ด้านสาระก็จริง  แต่ข้อมูลไม่ใช่เรื่องสนุก
ใส่ไปมากก็ทำให้อ่านยาก ไร้อารมณ์ มีแต่เครียดค่ะ
๒) คนเขียนต้องสนุก  จดจำอารมณ์สนุกนั้นไว้ แล้วถ่ายทอดให้คนอ่านสนุกตามไปด้วย
ถ้าคนเขียนเขียนด้วยความระมัดระวัง หรือความเครียด คนอ่านก็เครียด

Oam
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 168

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 ก.พ. 08, 10:56

กราบสวัสดีอาจารย์ครับ

นึกว่าอาจารย์จะสอนแบบ How to เป็น step by step เสียอีก นี่อาจารย์เปิดตูมว่าอยากเป็นนักเขียน ก็ให้ลงมือเขียน นักศึกษาที่ take course นี้ เลยเป็นงง

คนแถวบ้านผมแสดงทัศนะไว้ต่างๆ กัน

เฒ่าโพ้งบอกว่า จะเป็นนักเขียน มันต้องมีความอยากเล่า เป็นทุน ยิ่งอยากเล่ามาก ก็ยิ่งอยากเขียนมาก
นักเขียนสมัยก่อนหลายคน เลยกินเหล้าแทนข้าว

ยายแม้นบอกว่า ของอย่างนี้ทำสุ่มสี่สุ่มแปดไม่ได้ ของแบบนี้มันต้องมีครู ต้องเริ่มต้นด้วยการไหว้ครู ให้เตรียมหญ้าแพรก ดอกมะเขือ บายศรี ไปไหว้ครู วันทำพิธีให้เลือกวันพฤหัสบดี

ส่วนป้าสมศรีบอกว่า จะเป็นนักเขียนได้ ต้องเป็นนักอ่าน อ่านมาก รู้มาก จะช่วยให้เขียนได้ดี

คนสุดท้าย เฮียพัฒน์บอกว่า ของอย่างนี้มันต้อง born to be เว้ย ไอ้ตี๋เล็ก สอนกัน บ่ได้ดอก
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 ก.พ. 08, 12:07

ตอนเป็นนักเรียนเคยพบกับศิลปินแห่งชาติ วิจิตร คุณาวุฒิ ผู้ล่วงลับไปแล้ว
ท่านเป็นนักหนังสือพิมพ์ นักเขียน และผู้กำกับภาพยนตร์ ตอนหนึ่งท่านกล่าวว่า
         ภาษิตจีนว่า ให้ใช้เท้าเขียนหนังสือ หมายถึงให้เดินทางออกไปในโลกกว้าง เพื่อจะได้
มีเรื่อง มีข้อมูล ประสบการณ์มาเขียน ครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 ก.พ. 08, 23:08

อายจัง
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 09 ก.พ. 08, 23:11

เคยได้ยินคุณทิวา สาระจูฑะแนะนำ บอกอ หนังสือเล่มหนึ่งว่า อ่านงานของตัวเองแล้วมีรอยยิ้ม คนที่มาอ่านก็จะมีรอยยิ้มเหมือนกัน  (สรุปออกมาได้ประมาณนี้)
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 10 ก.พ. 08, 06:56

กราบอาจารย์ค่ะ หัวหน้าชั้นไปไหนไม่ทราบ แต่นักเรียนสาวจอมกวน 8)มารายงานตัวด้วยคน ขอเรียนถามข้ามช็อตหรือเปล่าไม่ทราบค่ะ อาจจะโดนไม้เรียวก็ได้  รูดซิบปาก
ว่าเมื่อได้เขียน(นิยาย)แล้ว และคนอ่านติด โรงพิมพ์รอต้นฉบับ นักเขียนที่ดีเกิด
๑.เขียนไม่ออก สมองไม่โปร่ง ไอเดียไม่ผุด ทำไงคะ
๒.หรือเขียนแล้วอยากแก้ไอ้ที่พิมพ์ไปแล้ว วางแคแร็คเตอร์เป๋ไปหน่อย มีกลวิธีพิเศษในการเขียนแก้ทางของตัวเองไหมคะ
๓.อันนี้ไม่ค่อยดีเท่าไร วินัยไม่รู้จัก ผัดวันประกันพรุ่ง บก.เบื่อแล้วเบื่ออีก ข้อนี้น่ะ ทำให้เป็นนักเขียนนิยายไม่ได้ใช่ไหมคะ

ขอบพระคุณอาจารย์ค่ะ
Natalee
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 10 ก.พ. 08, 09:12

๓.อันนี้ไม่ค่อยดีเท่าไร วินัยไม่รู้จัก ผัดวันประกันพรุ่ง

คุณกุ้งแห้งจะผัดก๋วยเตี๋ยวเหรอคะ?

อิอิ...ขออภัยที่แซว รับเช้าวันอาทิตย์ที่เบิกบาน

http://www.geocities.com/Tokyo/Spa/9046/hi-change1.htm

กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 10 ก.พ. 08, 10:29

จะเป็นการแก้ตัวไหมนี่ ถ้าจะบอกว่า ปกติก็ใช้ผลัดค่ะ แต่เมื่อเช้าใส่บาตรแต่เช้ามืด ล.ลิงจึงมัวไปปีนต้นมะม่วงเสีย มะม่วงกะล่อนเสียด้วยสิคะ อิอิ....
รอคำตอบจากอาจารย์ค่ะ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 10 ก.พ. 08, 11:03

ผัด    ก. เอาสิ่งที่ใช้เป็นอาหารใส่ลงในกระทะที่มีนํ้ามันหรือนํ้าเล็กน้อย
   ตั้งไฟแล้วพลิกกลับไปมาจนสุก เช่น ผัดข้าว ผัดหมี่, เรียกอาหาร
   ที่ทําด้วยวิธีการเช่นนั้น เช่น ข้าวผัด หมี่ผัด; ย้ายไปย้ายมา, หมุน
   ไปมา, ล่อให้ไล่; ขอเลื่อนเวลาไป เช่น ผัดวัน ผัดหนี้; เอาแป้งลูบ
   ที่หน้าเพื่อให้นวล เช่น ผัดหน้า.

ผลัด    [ผฺลัด] ก. เปลี่ยนแทนที่ เช่น ผลัดเสื้อผ้า ผลัดเวร ผลัดใบ ผลัดขน.
   น. ลักษณนามเรียกการผลัดเปลี่ยนเวรยาม เช่น เปลี่ยนเวรวันละ
   ๓ ผลัด.

ที่มา:  พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๔๒

ใช้ ผัด ถูกต้องอยู่แล้วนะครับ  ยิ้ม

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 10 ก.พ. 08, 12:40

มีคำคู่ ที่จะช่วยวินิจฉัยครับ
"ผัดผ่อน"

ไม่ใช้ว่าผลัดผ่อน
และ
ผัดเจ้าล่อ......ไม่ใช่ ผลัดเจ้าล่อ
---------------------
ผัด ก. เอาสิ่งที่ใช้เป็นอาหารใส่ลงในกระทะที่มีนํ้ามันหรือนํ้าเล็กน้อย 
 ตั้งไฟแล้วพลิกกลับไปมาจนสุก เช่น ผัดข้าว ผัดหมี่, เรียกอาหาร
 ที่ทําด้วยวิธีการเช่นนั้น เช่น ข้าวผัด หมี่ผัด; ย้ายไปย้ายมา, หมุน
 ไปมา, ล่อให้ไล่; ขอเลื่อนเวลาไป เช่น ผัดวัน ผัดหนี้; เอาแป้งลูบ
 ที่หน้าเพื่อให้นวล เช่น ผัดหน้า.
 ผัดเจ้าล่อ ก. ผัดให้หลงเชื่อรํ่าไปอย่างขอไปที.
 ผัดช้าง ก. ล่อให้ช้างไล่.
 ผัดผ่อน ก. ผัดพอให้ทุเลาหรือหย่อนคลายลง.
 ผัดผัน ก. หมุนกลับไปกลับมา.
 ผัดเพี้ยน ก. ขอเลื่อนเวลาอยู่เรื่อย ๆ, เพี้ยนผัด ก็ว่า.
 ผัดวันประกันพรุ่ง (สํา) ก. ขอเลื่อนเวลาออกไปครั้งแล้วครั้งเล่า.
http://rirs3.royin.go.th/word26/word-26-a2.asp
Natalee
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 10 ก.พ. 08, 13:38

บ่ายวันอาทิตย์ ยังง่วงไม่สร่าง
ข้าผู้น้อยสมควรตาย ที่ใช้ผิดมานานโข ยิ้มเท่ห์
ขออภัยและขอบคุณที่ชี้เเนะค่ะ

ดูสถิติการใช้ 'ผลัด' มากกว่า 'ผัด' เสียอีก อายจัง อายจัง

pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 10 ก.พ. 08, 13:49

มาลงทะเบียนเรียนวิชานี้  เอาไปทดลองใช้ในกระทู้ศัพทาภิธานศิลปะ และกระทู้อื่น ๆ อาศัยประเด็นเป็นโจทย์กระตุ้นการคิด และทดลองเขียนดูนะคะ 

สมัยเด็ก ๆ คุณครูภาษาไทยก็สอนไว้เหมือนกันค่ะว่า  องค์ประกอบสำคัญของการเป็นนักเขียนคือ ต้องอ่าน ดู และรู้ให้เยอะ  แล้วก็ลงมือเขียน  เริ่มจากเขียนสิ่งที่ใกล้ตัวก่อน ตอนเรียนคุณครูให้เขียนบันทึกประจำวันทุกวันค่ะ แล้วก็เขียนจดหมาย ไกลตัวหน่อยก็เป็นเรียงความ แต่งกลอน  พอดีที่โรงเรียนนักเรียนแต่ละห้องไม่เยอะ  คุณครูเลยมีเวลาอ่านเรื่องราวของเราเยอะ  จนได้นิสัยการเขียนมาค่ะ  ปัจจุบันนักเรียนแต่ละห้องเยอะ(แก้ตัวให้คุณครูหน่อย) คุณครูภาษาไทยท่านไม่ค่อยให้งานเขียนค่ะ  ท่านว่าอ่านไม่ทัน ตรวจไม่ทัน
หน้า: [1] 2 3 ... 7
  พิมพ์