เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7]
  พิมพ์  
อ่าน: 35715 เริ่มต้นเป็นนักเขียน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 06 มิ.ย. 15, 07:46

ยิงฟันยิ้ม

คนดีอยู่ไหนจ๊ะ?
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 28 ส.ค. 15, 14:39

เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ของห้องนี้ค่ะ เรียกว่าเป็นน้องใหม่จริง ๆ ตามอ่านเรื่องราวที่หน้าสนใจของเวปนี้จนสนุกสนานและตามอ่านคำตอบ คำคุยของท่านเจ้าของกระทู้และอีกหลาย ๆ ท่านจนเริ่มติดใจ  ยิงฟันยิ้ม

บังเอิญมาเจอกระทู้นี้ที่โดนใจมากเพราะคิดมานานแล้วค่ะว่าอยากเป็นนักเขียน (อิอิ) แต่ไม่เคยลองเขียนนะคะแค่คิดค่ะ

จนมาวันหนึ่งก็เริ่มลองเขียนเพราะคิดพล๊อตเรื่องในใจคร่าว ๆ ลอย ๆ บ้างแล้ว แต่พอเขียนเข้าจริงกลับไม่ไปไหนเลยค่ะ มันวน ๆ อยู่กับคำสนทนาของตัวละครและติดยึดกับคำอธิบายบริบทรอบข้างเสียจนเรื่องไม่เดินไปไหนเลยค่ะ

ไปๆ มา พล๊อตเรื่องก็ค่อยเปลี่ยนไปตามอารมณ์ จนสุดท้ายก็ไม่ไปไหนจบเอวังด้วยการไปต่อไม่ได้ทุกที

จึงอยากเรียนถามท่านอาจารย์ เทาชมพู ได้โปรดให้คำแนะนำด้วยค่ะว่ากรณีอย่างนี้เราจะมีวิธีการแก้ไขอย่างไร เรียกว่าโปรดให้คำแนะนำแก่ผู้มีใจรักแต่มิได้เริ่มอย่างจริงจังให้เป็นขวัญและกำลังด้วยทีเถิดค่ะ 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 28 ส.ค. 15, 17:52

แก้ไขได้ด้วยการเขียนเรื่องย่อขนาดยาว  เหมือนเรื่องย่อละครทีวีที่ลงในนิตยสารต่างๆ ตั้งแต่ต้นจนจบค่ะ 
จากนั้นแบ่งเป็นตอนๆ ตอนละ 1 บท    เพื่อจะดูว่าแต่ละบท เรื่องคืบไปถึงไหน   
แล้วขยายแต่ละบทออกเป็นเรื่องเต็ม
จะช่วยให้เขียนได้จนจบค่ะ
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 28 ส.ค. 15, 18:08

กราบขอบพระคุณอาจารย์สำหรับคำแนะนำดีๆค่ะ ดิฉันก็กำลังมีปัญหาแบบเดียวกับคุณ'คนดีอยู่ไหนจ๊ะ?'

ตอนแรกก็เข้าใจว่าเป็นเพราะตัวเองจิตใจไม่สงบในช่วงนี้ พลอยทำให้สมาธิสั้น ความคิดสับสนลำดับเรื่องไม่ได้ จึงเดินเรื่องต่อไปไม่ตลอดรอดฝั่ง

เดี๋ยวจะลงมือทำตามวิธีของอาจารย์ค่ะ
คนดีอยู่ไหนจ๊ะ?
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 31 ส.ค. 15, 13:30

ขอบพระคุณท่านอาจารย์เทชมพูมากค่ะที่ให้คำแนะนำ จะลองนำไปใช้เป็นแนวในการเริ่มเขียนงานชิ้นแรกที่ตั้งใจค่ะ
หน้า: 1 ... 5 6 [7]
  พิมพ์