เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 14
  พิมพ์  
อ่าน: 41850 " รุ่งเรือง.. เมืองศิลป 2"
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 04 ก.พ. 08, 00:43

ตามแผนผังวัดในเขตพุทธาวาส จะแบ่งออกเป็น
พระมหาเจดีย์ ๔ รัชกาลในภาพต้นๆ
ชื่อเจดีย์องค์แรกจำง่าย เป็นเจดีย์สร้างในรัชกาลที่ ๑ เพื่อครอบพระศรีสรรเพชญ์ พระพุทธรูปยืนที่เสียหายเกินการซ่อมแซมจากการเผาสำรอกทองช่วงเสียกรุงกับข้าศึก ความสูงจากพระบาทถึงพระรัศมี ๑๖ เมตร พระพักตร์ยาว ๒ เมตร กว้าง ๑.๕ เมตร พระอุระกว้าง ๕.๕ เมตร หล่อในสมัยรัชกาลพระรามาธิบดีที่๒ ประมาณปี ๑๕๐๐ ด้วยสัมฤทธิ์หนัก ๖๓.๖ เมตริคตัน และหุ้มด้วยทองหนัก ๓๔๓๒ เมตริกตัน!!!!
ท่านให้ชะลอมาไว้ที่วัดโพธิ์ในพระมหาเจดีย์ศรีสรรเพชดาญาณนี้ ซึ่งยังบรรจุพระทนต์ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าด้วย
เจดีย์มีฐานกว้าง๑๖ เมตร สูง ๔๑ เมตร
ดูรูปนี้อีกครั้งค่ะ

ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 04 ก.พ. 08, 00:47

พี่กุ้งครับ ทำไมทองหนักกว่าสำริดเยอะจังเลยอ่ะคับ ??
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 04 ก.พ. 08, 01:04

สหายผม ศึกษาวัดโพธิ์ไว้ลึกซึ้ง

จาปายหลอกมาร่วมวงครับ
ส่วนรูปถ่ายวัดโพธิ์ที่ผมมีนั้น ได้หลบซ่อนอยู่ในแผ่นแบ๊คอัพอันมากมายจนหาไม่เจอ
กำลังพลิกแผ่นดินตามล่าอยู่ครับ
Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 04 ก.พ. 08, 01:07

งานเซรามิคที่วัดโพธิ์ได้รับอิทธิพลมาจากไหนหรือปล่าวครับ   หรือเป็นต้นแบบที่คิดขึ้นมาใหม่  แล้วเจดีย์เหลี่ยมทรงเครื่องแบบนี้ส่วนมากจะประดับเซรามิคหรือแบบเป็นสีทอง,สีขาวทั้งองค์ก็มีครับ

ปล.(มั่ง)  ไม้ดัดที่วัดโพธิ์สวยจริงๆไปเที่ยววัดโพธิ์ทีไรมัวดูแต่ไม้ดัดกับไหว้พระเลยไม่ค่อยได้ทัศนาอย่างอื่น  เพลินขอรับ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 04 ก.พ. 08, 15:14

ตอบคำถามของคุณติบอก่อนนะคะ ตกใจ
ดิฉันเองก็สงสัยเช่นเดียวกับคุณค่ะ จึงต้องควานหาสอบถามไปยังผู้รู้ ที่เราอาจเรียกท่านว่า วัดโพธิ์เดินได้ที่ยังมีชีวิตอยู่ ท่านหัวเราะ และคิดว่า หนังสือน่าจะตรวจพรูฟผิด หรือ พิมพ์หน่วยผิด
ถ้าหนักประมาณ ๓๐๐ กิโล หรือ ๓๐๐๐กิโลยังพอไหว
ไม่ใช่เมตริกตันแน่ๆ..
ทองเรียกว่ากะไหล่ทอง ตีเป็นแผ่นบางๆ ใช้เทคโนโลยีจากจีนเชื่อมรอยต่อ
ท่านเล่าว่าพระศรีสรรเพชญ์ ถือเป็นพระองค์พี่องค์น้องกับพระโลกนาถ ภาพพระโลกนาถเองในหนังสือเล่มนี้ ยังมีส่วนหลังเป็นของเก่าอยู่ ไปดูองค์จริงที่ซ่อมใหม่แล้ว งามแอร่มค่ะ
ติดใจเรื่องพระทั้งสององค์ตั้งแต่ไปเมืองโบราณ ดูภาพเขียนการเสียกรุงศรีอยุธยาและกู้เอกราชที่ฝาผนังห้องประทับของพระเจ้าตากสินมหาราช ที่เสี่ยเล็ก วิริยะพันธุ์ให้จิตรกรมืออาชีพเขียนบนฝาผนังไว้ที่พระราชวังพระเจ้ากรุงธนบุรี
เศร้าใจซ้ำเข้าไปอีกเมื่อไปดูทรากวังที่อยุธยา
..
ถึงต้องมาที่วัดโพธิ์ไงคะ รีบมาเสียก่อนที่จะเศร้ากว่านี้
เป็นวัดที่งามจริงๆค่ะ

แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 04 ก.พ. 08, 17:05

รัชกาลที่หนึ่งท่านนำสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เป็นอดีตของกษัตริย์อยุธยาไว้ ในวัดโพธิ์ซึ่งขยายผังจากวัดโพธารามเดิม ในพระมหาเจดีย์องค์นี้
และชะลอพระโลกนาถมาไว้ที่วิหารฝั่งตะวันออก ซึ่งตรงกับประตูพระอุโบสถ
หันหน้าเข้าหาพระประธาน
พระพุทธรูปที่เป็นองค์ประธานในพระอุโบสถ ท่านเลือกอัญเชิญมาจากวัดเล็กๆของฝั่งธน ชื่อพริ้งว่าคูหาสวรรค์  ซึ่งเดิมชื่อวัดศาลาสี่หน้า อยู่ไม่ไกลจากบ้านคุณพิพัฒน์นัก
และให้ชื่อว่า พระพุทธเทวปฎิมากร
ชื่อก็บอกว่างามราวเทวดาสร้าง..
ดิฉันสงสัยมากค่ะว่า ท่านไปทำรีเสิชใดมา หรือทรงทราบในกิตติศัพท์ความศักดิ์สิทธิ์ของพระพุทธรูปองค์นี้ทางไหน
จึงได้อัญเชิญมาประทับถึงที่พระอุโบสถแห่งนี้..
ต้องไปค้นค่ะแล้วจะมาเล่าให้ฟังพร้อมกับชมภาพ

Natalee
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 04 ก.พ. 08, 17:18

ขอบคุณ คุณกุ้งแห้งสำหรับรูปสวยๆ

ซากวัง ใช้ ซ เป็นตัวต้นค่ะ
ไม่ใช่ทรากวัง
elvisbhu
แขกเรือน
พาลี
ตอบ: 215

เป็นคนเขียนรูป

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 04 ก.พ. 08, 19:03

มุมแบบนี้ไม่มีแล้ว...

elvisbhu
แขกเรือน
พาลี

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 04 ก.พ. 08, 19:04

ปัจจุบันทุกองค์ถูกครอบด้วยกระจก...
elvisbhu
แขกเรือน
พาลี

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 04 ก.พ. 08, 19:05

ยิ้ม

Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 04 ก.พ. 08, 19:10

ยังสงสัยเกี่ยวกับน้ำหนักทองของพระเจ้าศรีสรรเพชญ ก็เลยไปค้นดูจากพระราชพงศาวดาร ฉบับหลวงประเสริฐ

เอาข้อมูลเกี่ยวกับพระศรีสรรเพชญ์มาดูกันบ้างครับ

"ศักราช 862 วอกศก (พ.ศ.2043) สมเด็จพระรามาทีบดีเจ้าแรกให้หล่อพระพุทธเจ้าพระศรีษรรเพชญ"

"ครั้นถึงศักราช 865 (พ.ศ.2046) ฉลองพระพุทธเจ้าศรีษรรเพชญคณนาพระพุทธเจ้านั้น"

"แต่พระบาทถึงพระรัศมีนั้นสูงได้ 8 วา พระพักตร์นั้นยาวได้ 4 ศอก กว้างพระพักตร์นั้น 3 ศอก แลพระอุระนั้นกว้าง 11 ศอก"

"แลทองหล่อพระพุทธเจ้านั้นหนัก 5 หมื่น 3 พันชั่ง ทองคำหุ้มนั้นหนัก 286 ชั่ง ข้างหน้านั้นทองเนื้อ 7 น้ำสองขา ข้างหลังนั้นทองเนื้อ 6 น้ำสองขา"
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 04 ก.พ. 08, 19:18

ที่กล่าวว่าทองหล่อพระพุทธเจ้านั้นหนัก 5 หมื่น 3 พันชั่งคงคิดว่าเป็นทองจำนวนมหาศาล

จริงๆแล้วก็บ่งแยกกันไว้ว่ามี "ทองคำ" หุ้มเสียด้วย

ดังนั้น ทองที่หล่อคงหมายถึง ทองสำริด เสียมากกว่า

ส่วนทองคำหุ้มนั้น 286 ชั่ง ชั่งหนึ่งก็ 80 บาท

คูณเข้าไปก็.......

22880 บาท

ตอนนี้ ทองบาทละ 14000 ก็ประมาณ....

320320000 บาท

เอ้า ตีตามพงศาวดารนะครับ ว่าเขาไม่ได้ใช้ทองคำเนื้อสูง แค่เนื้อหกเนื้อเจ็ด

ลดราคาลงไปหน่อย แค่ค่าทองคำหุ้มพระ ไม่รวมค่าสำริด ค่าทำวิหาร ค่าสร้างเจดีย์ กัลปนาต่างๆอีก ก็....

สามร้อยล้านเท่านั้นเอง........
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 04 ก.พ. 08, 19:47

ขอบคุณมากค่ะ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันค้น..
ดิฉันก็เก่งเลขเสียด้วย เฮ้อ.. ลังเล ลังเล
..................
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 04 ก.พ. 08, 20:32

สำหรับภาพงามๆจากคุณเอลวิสภู เรื่องมีอยู่ว่า ระหว่างที่รัชกาลที่หนึ่งท่านเตรียมสร้างวัดพระเชตุพน ท่านรำลึกว่า หลังเสียกรุง พระพุทธรูปจำนวนมากทางตอนเหนือถูกทำลาย หรือปล่อยปละละเลย ขาดการใส่ใจ มีทุกขนาด บางองค์ใหญ่กว่าคนจริง บางองค์ทรงคุณค่าถือเป็นศิลปะชั้นเอก จึงสั่งให้อัญเชิญเข้ากรุงเทพให้มากที่สุด เป็นจำนวนรวมถึง ๑๒๔๘ องค์
ท่านเลือกเฟ้นองค์งามๆมาประจำวิหารทิศ และวิหารคด และภายในภายนอกพระอารามรวม ๓๙๔ องค์ มีทั้งเชียงแสน สุโขทัย ลพบุรี อู่ทอง และอยุธยา
ให้เดินดูทั้งหมด ต้องเป็นวันๆค่ะ ฝรั่งบางคนขยันเดินมาก
เดี๋ยวนี้ ด้วยเหตุผลทางด้านการเก็บรักษา ทุกองค์ถูกครอบด้วยกระจกหมดแล้วค่ะ
...
ในบริเวณศาลาการเปรียญ ที่กลายเป็นที่สอนพระธรรม บางส่วนยังบูรณะไม่เสร็จ ดิฉันได้แวะเข้าไปชมพระพุทธรูปยืนหน้าพระอุโบสถเดิม
พรรณนาไม่ออกค่ะ ชมกันเองนะคะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 04 ก.พ. 08, 21:12

ชมใกล้ๆค่ะ

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 14
  พิมพ์