เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19 20
  พิมพ์  
อ่าน: 64912 ศัพทาภิธานศิลปะ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 240  เมื่อ 15 มี.ค. 08, 02:11

ใบเสมาเป็นความคิดเฉพาะในดินแดนประเทศไทยครับ
ที่พม่า เขาทำเป็นเสาปัก เหมือนทางเชียงใหม่

เรื่องนี้ น่าจะใช้แสดงความต่อเนื่องของพุทธศาสนาในวัฒนธรรมไทย
อ้อ ลูกนิมิตรกลาง ก็มีแต่ไทยทำครับ แลละดันไปเหมือนที่พบในหลุมขุดค้นที่อิสานด้วย

ตามพระวินับแล้ว ลูกนิมิตรคือสิ่งสำคัญสุด
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 241  เมื่อ 15 มี.ค. 08, 03:21

ขออนุญาตเรียนถามคุณpipat ครับ
ว่าใบเสมา กับ เหรียญเสมา เกี่ยวข้องกันยังไงครับ
แล้วทำไมใบเสมาถึงตั้งขึ้น เหรียญเสมาถึงห้อยลงล่ะครับ ฮืม
Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 242  เมื่อ 15 มี.ค. 08, 23:40

เห็นทีจะตรงตามที่ท่านพิพัฒน์บอกมาครับ  เพราะผมก็มีแต่ปิดทองที่ลูกนิมิต  ไม่เคยได้ปิดทองที่ใบเสมาสักที  ลูกกลางเคยตัดกับครอบครัวหนนึงครับ  สาธุชนจะนำสิ่งของต่างและพระบูชาหย่อนลงหลุมกลางเยอะเลยครับ  พอตัดแล้วพระท่านก็สั่งให้ปิดโบกปูนทับสนิทเรียบกับพื้นเลย  ใบเสมาผมเชื่อว่าเป็นศิลปกรรมที่ช่างไทยรังสรรขึ้นมาเป็นซุ้มครอบเสมาธรรมจักร  เลยเป็นรูปทรงมาถึงปัจจุบัน  กลายเป็นสัญลักษณ์ทางพระพุทธศาสนาไป(เข้าข่ายประติมานวิทยาหรือเปล่าครับ) 

เหรียญเสมาถ้าท่านติบอมีหลวงปู่เอี่ยมเก่าๆสักองค์  จะเผื่อเจือจานให้น้องคนนี้ไว้บูชาบ้าง  ก็จักขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ.......... ยิ้มเท่ห์

pakun2k1d
พาลี
ตอบ: 285

ความคิดเห็นที่ 243  เมื่อ 23 มี.ค. 08, 06:52

มาขอลากิจค่ะ  แล้วเพื่อนอย่าลืมเข้าห้องเรียนนะคะ  เรายังมีการบ้านค้างกันอยู่  เสร็จภารกิจแล้วดิฉันจะกลับเข้าห้องเรียนโดยไว
Oam
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 168

ความคิดเห็นที่ 244  เมื่อ 23 มี.ค. 08, 10:35

คุณติบอถามเข้าท่า  ยิงฟันยิ้ม

เรื่องเสมา ลูกนิมิตนั้นเคยอ่านบทความของพิทยา บุนนาค เห็นว่า มีอีกหลายคำที่เกี่ยวข้อง เท่าที่จำได้คือ คำว่า พัทธสีมา มหาสีมา ขัณฑสีมา
วัดแถวเขมรเขาว่ามีเสมาล้อมเฉพาะอาสนะสงฆ์ด้วยครับ

รอฟังคำอธิบายจากคุณพิพัฒน์ดีกว่า
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 245  เมื่อ 23 มี.ค. 08, 16:32

เหรียญเสมาที่ผมเคยเห็น... ไม่ใช่วัตถุมงคล หรือพระกรุ
ที่คนโบราณท่านทำเก็บบรรจุลงกรุไว้รอให้คนยุคพุทธศาสนาหมดโลก
มาขุดเจอจึงจะรู้จักและศรัทธาในพระพุทธเจ้าครับ คุณกล้วย
แต่หมายถึงเหรียญที่ทำเป็นรูปเสมาครับ

เหรียญแบบนี้ใช้กันมาตั้งแต่เมื่อไหร่ นายติบอก็ไม่รู้อ่ะ
รู้แต่เขาเรียกกันว่า กฎหมายตราสามดวงสมัย ร.1 ก็เขียนถึงแล้ว
คาดว่าอย่างน้อยคงต้องใช้กันทั่วไปก่อนอยุธยาตอนปลายแน่ๆ

รอคำตอบจากคุณพิพัฒน์อยู่ครับ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 246  เมื่อ 26 มี.ค. 08, 21:28

ผมไม่ชำนาญเรื่องของหนักๆ เช่นเหรียญหรือตระกุด
ความจริงไม่ชำนาญสักเรื่อง

จำได้แต่ว่าเหรียญเสมาที่มีชื่อก็ที่พระราชทานแจกเมื่อเสด็จกลับจากยุโรปครั้งแรก
ทรงเลือกประพาสหัวเมืองจันทบุรี เพราะเศษฝรั่งเพิ่งยอมคืนให้เรา

ประชาชนล้นหลามมารับแจกเหรียญเสมา เคยเห็นรูปอยู่บ่อยครั้ง
เรื่องนี้ต้องเชิญผู้รู้ท่านอื่นๆ มาช่วยแนะนำละครับ
pakun2k1d
พาลี

ความคิดเห็นที่ 247  เมื่อ 01 พ.ค. 08, 16:09

เรามาต่อกระทู้นี้กันเถอะ  โบราณวัตถุ โบราณสถาน จะเสื่อมสภาพ จะแปรสภาพไป ก็ขอรักษาความรู้ไว้เท่าที่จะทำได้ก็แล้วกันนะคะ  จะไปทบทวนดูนะคะว่าเราค้างอะไรกันอยู่บ้าง
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 248  เมื่อ 02 พ.ค. 08, 02:36

มาก๊อกแก๊กเปิดลิ้นชักแล้วก็หายไป
การบ้านก็ไม่ส่ง....ฮึคุณป้ากุน

เอางี้ ผมมาหย่อนไว้หนึ่งคำ

สังโยค
pakun2k1d
พาลี

ความคิดเห็นที่ 249  เมื่อ 02 พ.ค. 08, 05:43

แฮะ  แฮะ  คุณครูพิพัฒน์  ครั้งสุดท้ายเราค้าง ๆ กันไว้ด้วยเรื่อง เจดีย์ทั้ง 4 ในพุทธศิลปะ  ซึ่งพูดถึงไว้แค่หนึ่ง คือ ธรรมเจดีย์

คุณครูพิพัฒน์สันนิษฐานไว้ว่า ธรรมเจดีย์ คือ การยกย่องคาถา  แล้วการยกย่องคาถานี้คืออะไรค่ะ  เป็นข้อปฏิบัติเพื่อแสดงการยกย่อง  เป็นบทสวดเพื่อแสดงการยกย่อง  เป็นการสร้างเครื่องสักการะ  หรืออื่น ๆ ค่ะ

เพื่อน ๆ ร่วมห้องอยู่ไหนกันเอ่ย  มาช่วยกันเร้ว  เจดีย์ทั้ง 4 ยังไม่ตอบเลย  เจอ "สังโยค" เข้าไปอีก
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 250  เมื่อ 02 พ.ค. 08, 09:15

สมเด็จกรมพระยาดำรงราชานุภาพ ทรงวางพระมติไว้ในตำนานพุทธเจดีย์ว่า
สิ่งก่อสร้างที่ทรงเรียกว่าเจดีย์ในพระพุทธศาสนา  แบ่งออกเป็น 4 ประเภท คือ
1 ธรรมเจดีย์
2 ธาตุเจดีย์
3 บริโภคเจดีย์
4 อุเทสิกกะเจดีย์

เมื่อลองตรวจสอบดู พบว่าเป็นมติในพระคัมภีร์ชั้นอรรถกถา มาจากสองแหล่ง แหล่งละ 3 ประเภท
สมเด็จทรงสรุปขึ้นใหม่เป็น 4 ประเภท และตำราไทยรุ่นหลังทั้งหลายก็ใช้กันต่อมาจนกลายเป็นกฏ
สรุปว่า
ธรรมเจดีย์ คือบรรดาพระธรรมคำสอนทั้งหมด ถือเป็นสิ่งที่พึงเคารพบูชา
ธาตุเจดีย์ หมายถึงกระดูกของพระพุทธเจ้า ข้อนี้ไม่ต้องสงสัย พุทธศาสนิกชนย่อมเคารพบูชาแน่ๆ
บริโภคเจดีย์ หมายถึงสังเวชนียสถานทั้ง 4 ที่ประสูติ ตรัสรู้ ปฐมเทศนา และปรินิพพาน ทรงมีพุทธานุญาตให้จาริกแสวงบุญ
อุเทสิกเจดีย์ หมายถึงสิ่งที่สร้างอุทิศถวายทั้งปวง

ผมมีความเห็นว่า การแบ่งแบบนี้ จะว่าดีก็ดี เพราะจำง่าย เข้าใจง่าย
จะว่าไม่ดี ก็มีนิดหน่อย เพราะไม่ค่อยสอดคล้องกับประวัติศาสตร์ที่เป็นจริงนัก
ยกตัวอย่างเช่น ธรรมเจดีย์ ซึ่งมักจะอ้างถึงบันดาจารึกหรือพระคัมภีร์ต่างๆ ว่าเป็นสิ่งพึงเคารพ

แต่พระคัมภีร์ชนิดที่จารขึ้นเป็นเอกสารนั้น เป็นของที่เกิดหลังพุทธปรินิพพานนานหลายร้อยปี
คือมาเกิดในสังคายนาที่ 5 ที่ลังกาสมัยพระเจ้าวัฏฏคามณีอภัย ตกพ.ศ. 450 ทีเดียว
อ้าว....แล้วเสาของพระเจ้าอโศก ซึ่งเกิดก่อนสังคายนาที่ 5 นี้ตั้งสองร้อยปี ก็มีคำจารึกที่น่าจะเป็นพระธรรมแล้ว
ดังนั้น จะพิจารณาปัญหานี้อย่างไรดีล่ะ

ถ้าถือเคร่ง พระบาลีก็เกิดเมื่อ พ.ศ. 450 ลงมา ก่อนหน้านั้น ใช้วิธีท่องจำ ธรรมเจดีย์ชนิดที่เป็นวัตถุ ก็ย่อมจะไม่มี
แม้เสาอโศกเอง ก็มีผู้ตู่ว่ามิใช่พุทธแต่เป็นรัฐประศาสโนบายโดยรวม
คือเป็นคำสอนกลางๆ ที่ใครก็อ้างได้ว่าเป็นของตน
และทางพุทธเอง ก็ไม่สามารถชี้ออกมาได้ว่า คำจารึกตรงกับพระคัมภีร์อะไร
ถือเคร่งขึ้นไปอีก จารึกอโศก ยังไงก็ไม่ใช่ธรรมเจดีย์ เพราะมิใช่พุทธวัจนะ
พุทธวัจนะมีแต่ในพระไตรปิฎกเท่านั้น พระไตรปิฎกมีแต่ของลังกาเท่านั้นด้วย

สรุปแล้ว ข้าพเจ้างงครับ

..........................
ดูเรื่องสังคายนาที่นี่
http://www.84000.org/tipitaka/dic/v_seek.php?text=%CA%D1%A7%A4%D2%C2%B9%D2
pakun2k1d
พาลี

ความคิดเห็นที่ 251  เมื่อ 02 พ.ค. 08, 11:10

อ้อ... เรื่องนี้เราเคยอ่านเจอแล้วนี่หน่า  แต่ไม่ละเอียดชัดเจน  ทั้งความเข้าใจ และสิ่งที่เป็นปัญหาอย่างที่คุณครูพิพัฒน์บอกเลย  ขอบพระคุณค่ะ  ขอไปทำความเข้าใจ และทดลองจำแนกให้ได้ว่า ศาสนสถานอะไรบ้างที่เป็นเจดีย์ในทางพุทธศาสนา  อะไรบ้างที่ไม่เป็นเพราะอะไร  ถ้าไปสดุด สงสัยอะไร จะนำมาเป็นการบ้านในกระทู้นี้ต่อนะคะ

เพื่อน ๆ เจ้าค่ะ  เชิญทำความเข้าใจร่วมกันนะ  มาเข้าห้องเรียนได้แล้วจ้า
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 252  เมื่อ 02 พ.ค. 08, 11:37

ช้าก่อน คุณป้ากุนจอมขยัน
เรื่องศัพท์ศิลปะนี้ มิได้ง่ายดั่งเปิดกระปุกตั้งไฉ่หนา

ลองดูที่คำว่า เจดีย์ก่อนปะไร
ต่างกับสถูป หรือว่าไม่ต่าง ถ้าไม่ต่าง เหตุไฉนจึงมีสองคำ
ลองดูสองคำนี้นะครับ

ถูปารหบุคคล
เจติยาคาร

งานนี้น่าจะร้อนถึงคุณครูโฮ หรือคุณภารโรงเครซี่ซะแระ
pakun2k1d
พาลี

ความคิดเห็นที่ 253  เมื่อ 02 พ.ค. 08, 11:58

เจอการบ้านครูพิพัฒน์เข้าไป  ขยันอย่างเดียวเอาตัวไม่รอดค่ะ  เห็นทีต้องร้องแลกแหกกะเชอหาคนช่วยจริง ๆ แล้ว 

เพื่อน ๆ ช่วยด้วยจ้า  ไม่ช่วยกันงานนี้มีโป้งนะ  คุณkurukula คุณBana คุณติบอ คุณชัย คุณOam ใครอีกหว่า
คุณCrazyHose กับคุณHo. ห่างเหินกันไปนาน เชิญนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 254  เมื่อ 02 พ.ค. 08, 14:02

แอบส่งกระดาษบอกข้อสอบคุณป้ากุนค่ะ   แต่ขอเตือนไว้ก่อนว่าคำเฉลยอาจจะผิดและถูกปรับตกได้
โปรดใช้วิจารณญาณในการพิจารณา - เหมือนคำเตือนในทีวี

ถูปารหบุคคล บุคคลผู้ควรแก่สถูป คือ บุคคลที่ควรนำกระดูกบรรจุสถูปไว้บูชา มี ๔ คือ ๑. พระพุทธเจ้า ๒. พระปัจเจกพุทธเจ้า ๓. พระอรหันตสาวก ๔. พระเจ้าจักรพรรดิ

เจติยาคาร สิ่งก่อสร้างที่ประดิษฐานพระอัฐิและพระสรีรางคารของพระมหากษัตริย์และเจ้านาย
หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19 20
  พิมพ์