เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
อ่าน: 58619 เรื่องของน้ำอบ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 22 มี.ค. 08, 19:17

หม่อมชุลีก็ส่งเมล์ตอบคุณวิวันดามาอย่างดี  ว่า

เรียนคุณวิวันดาที่เคารพครับ

ผมได้อ่านความเห็นที่คุณวิวันดาส่งตอบมาแล้วครับ กราบขอบพระคุณในความเข้าใจของท่านในฐานะผู้ใหญ่ที่มีต่อเด็กที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์ทำอะไรลงไปโดยคึกคะนองนะครับ และครั้งนี้เพื่อแสดงความเคารพด้วยความจริงใจผมขออนุญาตเขียนตอบมาอีกครั้งหนึ่งทางอีเมล์ด้วยอีเมล์ที่เป็นของตัวผมเองครับ

สำหรับคุณเทาชมพูนั้น ผมกำลังคิดจะเขียนไปกราบขอโทษท่านอยู่เช่นกันครับ ได้ทราบจากคุณวิวันดาแล้วว่าท่านเป็นรุ่นพี่ที่..............ก็ยิ่งมั่นใจเข้าไปอีกว่าท่านคือผู้ใด ก็ยอมรับนะครับว่าในอดีตได้เคยแสดงความเห็นล่วงเกินและกล่าววาจาไม่เหมาะสมกับท่านไปหลายครั้ง ทั้งนี้โดย "อคติ" ที่ได้ยินได้ฟังจากคนอื่นและแหล่งอื่นเกี่ยวกับตัวท่านและผลงานของท่าน โดยที่ตัวผมเองก็ยังไม่ได้เคยอ่านผลงานของท่านเลยสักครั้ง แต่ด้วยอคติที่เกิดขึ้นจากการ "ฟังเขาเล่ามา" และความคิดอวดดีของตัวเองว่าเราก็ชาว.............คนหนึ่ง ได้ยินได้ฟังสิ่งที่ไม่ดีเกี่ยวกับชาวอักษรศาสตร์ด้วยกันมาก็อยากจะต่อว่า ก็ทำให้เกิดความคิดเห็นในทางไม่ดีต่อท่านเป็นระยะเวลานาน แต่ละครั้งที่ไปแสดงความเห็นอะไรต่อว่าท่านท่านก็ไม่เคยตอบโต้ นั่นแหละครับจึงเริ่มรู้สึกถึงความเป็นผู้ใหญ่ของท่าน ยิ่งต่อมาได้มีโอกาสเริ่มอ่านผลงานของท่านก็ทำให้เข้าใจตัวท่านมากขึ้น อีกสิ่งหนึ่งก็คือการมีโอกาสได้พบบุคคลต่างๆที่ได้ไกล้ชิดท่านมาก่อนทำให้รู้จักอัธยาศัยที่แท้จริงของท่านมากขึ้น และเหนือสิ่งอื่นใดก็คือแม้แต่ท่านผู้เป็นบุพการีของผมเองก็ยังนิยมในอัธยาศัยอันดีของท่านและความอ่อนน้อมที่ท่านมีต่อผˆ๒

ในส่วนตัวคุณวิวันดานั้นเมื่อผมได้อ่านความเห็นที่เขียนตอบมาวันนี้ทำให้ผมยิ่งเพิ่มความเคารพและนับถือน้ำใจของคุณวิวันดามากยิ่งขึ้นครับ ผมเองจะจำคำสอนของคุณวิวันดาเรื่อง "มองเหรียญให้มองสองด้านเสมอ" ไว้จนตลอดชีวิตนะครับ และจะสอนทั้งลูกศิษย์และลูกหลานของตัวเองต่อไปในอนาคตด้วยครับ

ขอถือโอกาสนี้กราบฝากตัวเป็นลูกเป็นหลานคุณวิวันดาสักคนด้วยนะครับ และในอนาคตอันใกล้นี้เมื่อกลับไปปฏิบัติหน้าที่ที่...............แล้วก็ขอปวารณาตัวนะครับ หากมีสิ่งใดที่เห็นว่าความรู้ที่ผมได้ศึกษาเล่าเรียนมาจะรับใช้คุณวิวันดาได้ในด้านใดก็ตามก็ขอท่านอย่าได้ลังเลที่จะแจ้งให้ผมทราบนะครับ เรียนมาด้วยความจริงใจครับ

กราบมาด้วยความเคารพครับ

ดิฉันไม่เคยได้รับการติดต่อจากหม่อมชุลี แต่เมื่อคุณวิวันดาส่งเมล์มาให้ก็ถือว่าเรื่องจบลงไปแล้ว   ส่วนเขาจะกลับมาให้ความรู้ในชื่ออื่นหรือชื่อเดิมก็ย่อมทำได้  ไม่มีใครว่า   
ดิฉันเองก็ไม่ได้ถือสา   ในเมื่อเขาก็บอกแล้วว่าเป็นเพียงความคึกคะนองนึกสนุก   หม่อมชุลีก็เป็นเพียงตัวละครหญิงสูงศักดิ์ที่เขาสมมุติขึ้นมา  เมื่อเข้าใจตรงกันแล้ว  ดิฉันก็ไม่ติดใจจะซักไซ้อะไรอีก  ไม่เคยเอาเรื่องนี้ไปเผยแพร่ในเว็บไหนด้วย แม้แต่ในห้องสมุด

หม่อมชุลีกับคุณวิวันดาก็ติดต่อกันหลังไมค์ด้วยอัธยาศัยไมตรีอันดี   หลังจากนั้นจำได้ว่าเธอส่งข่าวมาให้รู้อีกครั้ง

"ดิฉันได้ตอบไปเท่าที่ผู้ใหญ่พึงกระทำ ตอนนี้เขาเรียกตัวเองว่า" (ชื่อเล่นของเขา)" และ เรียกดิฉันว่า "คุณน้า" และในเมื่อเขาบอกว่าอยากจะรับใช้..เลยมอบงานให้ทำซะเลย.........  คือ มีนักเรียนออสเตรเลียคนหนึ่ง ได้แจ้งมายังดิฉันว่า
ฐานะทางบ้านไม่ค่อยดี เรียนอยู่ยู...... แต่อยากสมัครเรียนเป็น"ล่าม" ทั้งๆที่จบเศรษฐศาสตร์ มาขอให้ดิฉันช่วยตรวจทานงานเขียนของเขาหน่อย เพราะเขาเชื่อว่าภาษายังไม่ดีเท่าที่ควร
ดิฉันไม่สามารถจะทำได้ดีแน่ๆ เพราะว่าไม่ใช่ผู้ที่เหมาะสม ................จึงมิบังอาจ แต่ได้ส่งต่อให้หม่อมชุลี  ซึ่งเขาก็รับคำด้วยความเต็มใจว่า จะพยายามช่วยถ้าไม่เกินความสามารถ
ไม่ทราบว่าเขาได้ติดต่อกันหรือยัง

นี่ก็คือตอนจบลงอย่างสงบ ของเหตุการณ์ที่เกี่ยวข้องกับคุณวิวันดา pinkandgrey และหม่อมชุลี   

คุณ babatov คงจะได้ทราบตามนี้แล้วว่า เรื่องจริงมันไม่ได้เป็นการแท็คทีมปราบปรามอะไรกันอย่างที่คุณกล่าวหาดิฉันและคุณวิวันดา
และเสียงเล่าลืออะไรทำนองว่า มีการปัดแข้งปัดขา อิจฉาริษยากันนั้น ก็ไม่เป็นความจริงอีกเช่นกัน 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 22 มี.ค. 08, 19:27

หมายเหตุ  :  แต่ถ้าจะมีอะไรจริงสักอย่าง ก็ไม่เกี่ยวกับสิ่งที่คุณ babatov เอ่ยมา  แต่เป็นชะตากรรมของดิฉันเอง แบบที่ภาษาหนุ่มสาวยุคนี้ คงเรียกว่า "ซวยซ้ำซ้อน"
คือช่างเจอเหตุการณ์ที่มีคนรุ่นพี่รุ่นน้อง เข้าใจผิดในตัวเรา  เพราะ"ฟังเขามาเล่าต่อ" ว่าดิฉันเป็นคนไม่ดี    ทั้งที่เอาเข้าจริง  เขาก็ยอมรับกันว่าเข้าใจผิด เลยใช้วาจาที่ไม่เหมาะสมกับดิฉัน
เหมือนกันจริงๆ ซ้ำแบบ   ยังกะปั๊มตรายาง

ถ้าขอยืมเพลง"คู่กรรม" มาเป็นเพลงปิดท้ายรายการ   คงจะต้องร้องว่า "ดั่งนรกชังหรือสวรรค์แกล้ง" จริงไหมคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 24 มี.ค. 08, 21:42

หม่อมชุลีจะเข้ามาในพันทิปอีกหรือเปล่าก็ไม่ทราบ      แต่หลังจากนั้น ในกระทู้ สมเด็จพระนางเจ้าอินทรศักดิ์ศจี
http://www.atriumtech.com/cgi-bin/hilightcgi?Home=/home/InterWeb2000&File=/home2/searchdata/Forums/http/www.pantip.com/cafe/library/topic/K3094986/K3094986.html&Query=ธารกำนัล

มีคุณ" ธารกำนัล" เข้ามาถามหาหม่อมชุลีด้วยความนิยมชมชื่น เธอดูจะติดตามมานานพอใช้ รู้รายชื่อขาประจำในกระทู้หม่อมชุลี    และรู้เสียด้วยว่าหม่อมชุลีจากไปไม่มีวันกลับ 

ดิฉันตามอ่านข้อความของพวกคุณมานานเเล้ว  ตั้งเเต่เมื่อสมัยคุณหม่อมชุลี  เข้ามาโพสต์ไว้เเรก ๆ  ดิฉันรูสึกดีใจมากนะคะที่ได้คนใน  อย่างหม่อมชุลีมาให้ความรู้  เเล้วดิฉันก็ได้ความรู้จากหม่อมชุลีมาก  จริงๆด้วย  เเต่ดิฉันก็รู้สึกเสียใจมากเลยนะคะ  ที่คุณหม่อมชุลีด่วนจากไป  อย่างไม่มีวันกลับ  มาร่วมสนทนาในพันทิปอีกเเล้ว  ถ้าคุณหม่อมรับทราบด้วยญานใดๆ  ก็ขอความกรุณา  กลับมาให้ความรู้พวกเราต่อเถอะนะคะ  ดิฉันคิดว่าห้องประวัติศาสตร์ของ  เราคึกคักเเละเจริญถึงจุดสูงสุดในสมัยของคุณหม่อมเเล้วนะคะ  ดิฉันเชื่อว่า  ทุกๆคนในที่นี้ต้องดีใจมากที่คุณหม่อมกลับมา 
ตั้งเเต่หม่อมชุลีไป  ห้องประวัติศาสตร์  เริ่มเงียบเหงาลงเรื่อยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  จนตอนนี้เงียบเหงา  น่าเบื่อที่สุดเเล้ว  ดิฉันเองเมื่อตามอ่านมานานเห็นสถาณการณ์  ยังไม่ดีขึ้น  มีเเต่เงียบลงทุกวัน  ดิฉันผู้ซึ่งมีความรู้เพียงน้อยนิด  จึงได้บังอาจตั้งกระทู้ขึ้นมา   เเต่ก็ไม่ใด้ทำให้คึกคักขึ้นเลย  สูงสุดมีผู้มาตอบเพียง22ข้อความ  ต่ำสุดหนึ่งข้อความ  อีกอย่างหนึ่งดิฉันอยากบอกว่า
เเกนนำของห้องอย่างคุณUP  ก็หายหน้าหายตาไปเลย
คุณอเทตยา คุณมณีนพรัตน์ คุณพ่อปลัด  อยู่ไหนไม่ทราบคะ  คุณออกญาศรีราชเดโชชัย คุณรอยใบลานก็เงียบๆไป  ดูไม่ค่อยมีใครกระตือรือล้น  เเสดงความคิดเห็นอะไรกันสักเท่าไรเลย  เเละคนสำคัญอย่างคุณnathasetเดี๋ยวนี้ไม่มีรูป  หรือเรื่องราวในวังมาเล่าให้ฟังเเล้วหรือคะ
เเล้วก็คุณบันลือดูเหมือน  หายไปพร้อมคุณหม่อมหม่อมชุลีเลยนะคะ
ทำไมเป็นอย่างนี้ล่ะคะ  ทำไมถึงเงียบอย่างนี้  อยากให้หม่อมชุลีกลับมาอีกจังเลย
แก้ไขเมื่อ 31 ต.ค. 47 21:12:20
แก้ไขเมื่อ 31 ต.ค. 47 21:04:19
แก้ไขเมื่อ 31 ต.ค. 47 20:58:47
แก้ไขเมื่อ 31 ต.ค. 47 17:18:19
แก้ไขเมื่อ 31 ต.ค. 47 17:05:29

จากคุณ : ยังอยากให้หม่อมชุลีกลับมา (ธารกำนัล)

แต่ในกระทู้เดียวกัน  คุณ Nattaset ก็มาตอบว่า หม่อมชุลีไม่ได้หายไปไหน

ความคิดเห็นที่ 6   

ดิฉันตามอ่านข้อความของพวกคุณมานานเเล้ว ตั้งเเต่เมื่อสมัยคุณหม่อมชุลี เข้ามาโพสต์ไว้เเรก ๆ ดิฉันรูสึกดีใจมากนะคะที่ได้คนใน อย่างหม่อมชุลีมาให้ความรู้ เเล้วดิฉันก็ได้ความรู้จากหม่อมชุลีมาก จริงๆด้วย เเต่ดิฉันก็รู้สึกเสียใจมากเลยนะคะ ที่คุณหม่อมชุลีด่วนจากไป อย่างไม่มีวันกลับ มาร่วมสนทนาในพันทิปอีกเเล้ว ถ้าคุณหม่อมรับทราบด้วยญานใดๆ ก็ขอความกรุณา กลับมาให้ความรู้พวกเราต่อเถอะนะคะ

ยังกะหม่อมลาโลกไปแล้วแนะครับ ฮิฮิ

ยังไม่หายไปไหนคับผม ยังอยู่คับ เข้าบอร์ดพันทิปทุกวันแหละครับ ฮิฮิ

จากคุณ : natthaset  - [ 31 ต.ค. 47 23:06:13 ]
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 24 มี.ค. 08, 21:56

สำหรับคนที่ถามมาว่า หม่อมชุลีกลับมาพันทิปอีกหรือเปล่า ดิฉันเองก็ไม่ทราบ   
มาเจอชื่อหม่อมชุลีอีกครั้งก็ในเว็บของน้ำอบ

ความเห็นที่ : 33    โพสต์เมื่อ : 2 ต.ค. 2548 เวลา 00:34 น.       
 คุณน้ำอบ

พี่จะส่งข่าวบอกว่า..คุณหม่อมชุลี ท่านกรุณาติดต่อกลับมาหาพี่ด้วยนะ  ไว้เรามาขอให้ท่านช่วยเขียนเรื่องราวความรู้ของท่านกันดีกว่า
ยังไม่มีโอกาสได้ทันตื้อท่านเลย   ท่านบอกว่าท่านเป็นอาจารย์ภาษาไทย  เปิดฟอรั่มรักษ์ภาษา  สำหรับคุณหม่อมชุลีเลย
...............................

อีกตอนหนึ่ง

ความเห็นที่ : 52    โพสต์เมื่อ : 6 ต.ค. 2548 เวลา 21:21 น.       

คุณน้ำอบ

งานของกองราชพิธีเป็นเรื่องละเอียด และยากมาก สำหรับพี่  คนหนึ่งที่ทำให้พี่หันมานั่งสนใจและนั่งศึกษา คิดตาม คือ คุณหม่อมชุลี ท่านก็อธิบายได้ดี  คิดถึงหม่อมชุลีจังเลยค่ะ
ต้องส่งกระแสจิตไปหาหน่อยเสียกระมัง
อาจารย์ขา..ถ้ามาอ่านอยู่..ขอเสียงหน่อยนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 03 เม.ย. 08, 20:50

กำลังค้นข้อมูลจากกระทู้เก่าอยู่ค่ะ มีเซฟไว้หลายเรื่อง ต้องค่อยๆอ่านดู เพื่อจะดึงออกมาเฉพาะส่วนที่จำเป็น
เห็นจะต้องกล่าวถึง "ธารกำนัล" ว่าเกี่ยวข้องอะไรด้วย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 05 เม.ย. 08, 14:54

ก่อนจะถึงเรื่องธารกำนัล   เห็นจะต้องปูพื้นกล่าวถึงเรื่องบางเรื่องก่อน
คือตั้งแต่เปิดเว็บบอร์ดเก่า ที่เป็นห้องหนึ่งของเว็บสกุลไทย   ตอนนั้นเป็นเว็บบอร์ดเปิด ใครก็เข้าไปโพสความเห็นได้ ทั้งในเว็บสกุลไทย(เก่า) และเว็บบอร์ดของดิฉัน
ก็มีคนเข้ามาว่ากล่าว แสดงความไม่พอใจ  หลายคน หลายวาระ หลายชื่อ  บางคนก็ลงชื่อจริง บางคนก็ใช้นามแฝง  ปั่นป่วนวุ่นวายอยู่หลายครั้ง
จนในที่สุดก็ต้องทำเป็นเว็บปิด

ในเว็บไซต์อื่นๆ ก็เช่นกันเมื่อเปิดเว็บบอร์ดขึ้นมา  ก็มีคนเข้าไปกล่าวถึงดิฉันในทางลบอยู่หลายครั้ง  อย่างในเว็บนี้

ความคิดเห็นที่ 5  ตอบโดยคุณ : เอ็ม [22 มี.ค. 2546 10:05:53]
                  [150.237.47.xxx ]
                  ชอบอ่านนิยายของอาจารย์คุณหญิงหลายเรื่องแต่ผมเป็นพวกชอบติชอบวิจารณ์
                  ผมชอบงานของท่านหลายเรื่องแต่ไม่ค่อยศรัทธานิสัยส่วนตัวของท่านบางประการ
                  นี่พูดกันตรงไปตรงมาเลยนะ
                  คิดว่าน่าจะพูดได้เพราะที่นี่ไม่ใช่ห้องสนทนาสีชมพูเฉพาะสมาชิกที่มีแต่พวกสาวกเข้าไปสรรเสริญเยินยอนักเขียนเจ้าของห้อง
                  พอใครมีความเห็นไม่ตรงกับพวกตนเองหรือวิจารณ์อะไรแรงๆหน่อย
                  พวกสาวกก็ออกมายำผู้ออกความเห็นเสียเละเทะ
                  ด้วยมุขเดิมๆว่าผู้วิจารณ์คนนั้นเป็นตัวป่วนตัวสร้างความวุ่นวาย
                  ประเภทเข้าไปในห้องสีชมพูห้องนั้นได้แล้วมาพาล
                  มีพวกสาวกพากันจงรักภักดีปกป้องออกหน้าแทนกันแบบนี้ตัวนักเขียนท่านก็ยิ่งมองไม่เห็นข้อบกพร่องของงานเขียนของท่าน
                  แล้วอัตตาความยึดมั่นถือมั่นในผลงานของตัวท่านเองก็ยิ่งเพิ่มมากขึ้น
                  สรุปคือท่านก็ต้องเขียนนิยายป้อนนักอ่านกลุ่มเดิมๆที่มีแต่ความเห็นด้านบวกให้ท่าน

ไม่มีทางที่คนเราจะทำสิ่งใดได้สมบูรณ์พร้อมไปทุกอย่าง
                  ถึงแม้ว่าเราจะเป็นผู้ที่ได้รับการยกย่องจากคนส่วนมากแล้วว่าเป็นเยี่ยมในงานด้านนั้น
                  ยิ่งได้รับการยกย่องมากเท่าไหร่ก็ยิ่งน่าจะต้องเปิดใจรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่นมากยิ่งขึ้น
                  ไม่ใช่ปิดตัวเองฟังแต่คำเยินยอของพวกที่ชื่นชมกันจนไร้สติ

นี่เป็นความเห็นที่อยากฝากถึงนักเขียนท่านนี้
                  เชื่อสิประเดี๋ยวไม่ทันนานหรอกพวกสาวกก็จะร้อนตัวแทนแล้วเราก็จะโดนเขาออกมายำอีกเป็นแน่แท้
                  แต่เราไม่แคร์ เพราะเรามีสิทธิ์จะแสดงความเห็นของเรา

ความคิดเห็นที่ 6  ตอบโดยคุณ : เกนูรี [23 มี.ค. 2546  04:40:09] [150.237.47.xxx ]
                  เหอะ เหอะ เหอะ....กระทู้สาวกอีตือโป๊ยก่ายอีกแล้วว่ะ

ความคิดเห็นที่ 8  ตอบโดยคุณ : เกนูรี [25 มี.ค. 2546  03:47:07] [150.237.47.xxx ]
                  เจ้าของความเห็นที่เจ็ดขา......ต้องเข้าใจนะคะว่าอีหน้าตือโป๊ยก่ายน่ะดังขึ้นมาได้เพราะพวกสาวกช่วยกันโปรโมตน่ะสิคะ
                  โปรโมตอย่างเดียวไม่พอเล่นวิธีสกปรกกำจัดคนทุกคนที่ติหรือวิจารณ์งานของอาจารย์เจ้าสำนักออกไปจากเวทีของหลายห้องสนทนาอีกต่างหาก
                  สักวันหนึ่งเถิดอีคุณหญิงหน้าหมู
                  หมดมุขน้ำเน่าจะเขียนเมื่อไหร่พวกสาวกก็เลิกคลั่งไปเอง
                  แล้วหล่อนจารู่สึก......

สิ่งที่คนโพสไม่รู้ก็คือ เว็บบอร์ดนี้ ไม่โชว์ IP ถ้ามองหน้าจออย่างธรรมดา   แต่ถ้าลากเม้าส์ไปตามบรรทัดของชื่อแฝง   มันจะขึ้น IP ขึ้นมาให้เห็น 
                 เวลาเซฟจากจอ  เป็น text file ก็จะเห็น IP ผุดขึ้นมาด้วย
ดังนั้นคนถามเองตอบเอง เปลี่ยนชื่อเข้ามาตอบ  หรือว่าโพสจากแหล่งเดียวกัน  ก็จะเห็นได้ง่าย

IP จากต่างประเทศนี้ เช็คต้นตอง่ายกว่า IP ในประเทศไทย  เพราะของไทยมีหลายบริษัท ISP   
 ผู้คนโพสจากศูนย์บริการอินเทอร์เน็ตเดียวกัน มีเยอะแยะ ไม่ได้แปลว่าเป็นคนเดียวกัน  หรือโพสจากที่เดียวกัน
แต่คนโพสจากต่างประเทศ  โดยเฉพาะไม่ใช้เน็ตของบริษัท  แต่เป็นสถาบันการศึกษา   เช็คง่ายกว่าค่ะว่ามาจากที่ไหน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 05 เม.ย. 08, 15:05

ยังมีอีกค่ะ

ตั้งกระทู้โดยคุณ : ที [9 ธ.ค. 2545 19:20:26] [210.203.181.xxx  ]

นิยายในดวงใจของคุณ ?
                  อยากรู้ว่านิยายในดวงใจของคุณๆแต่ละคนคือเรื่องอะไร
                  เรื่องที่คุณอ่านแล้วประทับใจ...
                  ถ้ามีนักเขียนในดวงใจบอกด้วยก็ได้นะคะ

ความคิดเห็นที่ 28  ตอบโดยคุณ : ยิ่งศักดิ์ [23 มี.ค. 2546
                  05:02:59] [150.237.47.xxx ]

ดูเอาเองก็แล้วกันท่านผู้ชม....มีสักกี่คำตอบกันเชียวที่ชอบนิยายอีคุณหญิงหน้าหมูเมืองนครปฐม
                  อีโธ่เอ๊ยอีตือโป๊ยก่าย.....มึ งก็แน่เฉพาะในก ร ะ ด อ งห้องสนทนาสีชมพูไร้สาระของมึงนั่นแหละวะ
                  ทำเป็นโปรโมตตัวเองนักหนา อีนักเขียนสอพลอ

ไม่ต้องอธิบายเพิ่มเติมนะคะ   ดูเอาเองก็แล้วกันท่านผู้ชม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 21 เม.ย. 08, 21:32

ทีนี้  ก็จะเล่าถึงความเป็นมาของคนใช้หลายชื่อ  ส่วนที่เกี่ยวกับเรือนไทย เสียที

เรือนไทยหลังเดิม มีกระทู้ยาวๆที่ดิฉันเล่าเกร็ดประวัติศาสตร์อยู่หลายกระทู้  หนึ่งในจำนวนนั้น คือ "สมเด็จพระศรีสวรินทิราบรมราชเทวี พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า "
http://www.reurnthai.com/index.php?topic=1228.0

เล่าไปเรื่อยๆ ก็มีคนสนใจติดตามอ่านอยู่หลายคน   ไม่มีเนื้อหาที่ระคายเคืองผู้ใด   จนกระทั่งถึงหน้า 5 จู่ๆก็มีคนเข้ามาถามว่า
 ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 06 ธ.ค. 04, 17:09

--------------------------------------------------------------------------------
เเหมคุณเทาชมพูคะ  อย่างนี้จบกระทู้เเล้ว  ดิฉันขอรวมเล่มไปพิมพ์ขายนะคะ  จนป่านนี้หนังสือ "สมเด็จพระศรีสวรินทิราฯ" ของคุณสมภพ จันทรประภา  ก็คงขาดตลาดเเล้ว  คงจะพอขายได้บ้างกระมังคะ  เเล้วจะตั้งชื่อเรื่องว่าอะไรดี  ชื่อ "สมเด็จพระพันวัสสาอัยยิกาเจ้าฯ"  ดีไหมคะ

ดิฉันก็งง ว่า ใครๆที่เข้ามาอ่าน ก็น่าจะรู้ว่าวิชาการดอทคอม เป็นบริการฟรีทางวิชาการ  ทำมาหลายปีแล้ว
การค้นคว้าศึกษานำมาเล่าสู่กันฟังนี้ ไม่เคยเป็นไปเพื่อการค้า  แล้วก็ไม่ได้ขโมยจากหนังสือเล่มใดเล่มหนึ่ง
แต่ว่าเก็บเนื้อหาจากหนังสือหลายเล่ม ตลอดจนความทรงจำส่วนตัว เท่าที่เคยอ่าน   มาเรียบเรียงเป็นเรื่องราว

ทำไมจะต้องมีสมาชิกใหม่คนหนึ่ง จู่ๆก็มาพูดอะไรแปลกๆ     จะว่าเป็นคำชมก็ไม่ใช่  จะว่าเป็นการออกความเห็นเกี่ยวกับเนื้อหา ก็ไม่ใช่อีกเหมือนกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 21 เม.ย. 08, 21:47

คนที่เข้ามาในกระทู้นี้ ใช้ชื่อว่า"ลายคราม"
เข้ามาครั้งแรกในชื่อนี้  ในกระทู้ ก็อสสิปนอกกำแพงวัง   ที่เรากำลังคุยกันอยู่ในเรื่องเกร็ดประวัติศาสตร์หลายเรื่อง
http://www.reurnthai.com/index.php?topic=1219.msg21399#msg21399

อยู่ๆคุณลายคราม  ก็มาโพสข้อความครั้งแรก โดยไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเรื่องที่คนอื่นๆกำลังคุยกันอยู่   เหมือนทะลุกลางปล้องขึ้นมาเฉยๆ ว่า
ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 31 ต.ค. 04, 20:03 

เรียนถามคุณเทาชมพูตัวจริงคือใครคะ

ดิฉันตอบไปในกระทู้เดียวกัน ในคห. 95  ว่า

"ในอินเทอร์เนต  การใช้นามแฝงหมายความว่าคนนั้นไม่ประสงค์จะเปิดเผยนามจริง ต่อสาธารณชน   ทุกคนในเว็บนี้ ก็ทำเช่นนั้นรวมทั้งคุณลายครามด้วย"

เมื่อตอบไปอย่างนี้แล้ว คนอื่นๆก็สนทนากันต่อไป ไม่มีใครสนใจเรื่องนี้อีก    ส่วนคุณลายครามก็ตอบมาว่า

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 01 พ.ย. 04, 19:10
 --------------------------------------------------------------------------------
 ดิฉันต้องขอประทานโทษ  คุณเทาชมพูเป็นอย่างสูงนะคะ  ที่ได้ละลาบละล้วงจาบจ้วงก้าวร้าวคุณ  เพียงเเต่ดิฉันอยากทราบว่าโดยส่วนตัวเเล้ว  คุณรู้จักหม่อมชุลีในห้อประวัติศาสตร์พันทิปไหมคะ  กรุณตอบด้วยค่ะ  เเละเพื่อเป็นการรับผิดชอบต่อความผิดครั้งนี้ดิฉันจะไม่ร่วมสนทนา  ในกระดานเสวนานี้อีกในชื่อลายครามเท่านั้นนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 21 เม.ย. 08, 21:53

ดิฉันก็ไม่รู้ว่าคุณลายครามหมายความว่าอะไรกันแน่     เพราะเธอเล่นตอบคำถามข้อแรก   ด้วยคำถามข้อที่สอง 
คือถามว่าดิฉันรู้จักหม่อมชุลีไหม

สรุปว่า อยากรู้ว่าเทาชมพูเป็นใคร  เพราะอยากรู้ว่าเทาชมพูรู้จักหม่อมชุลีไหม
ดิฉันก็ตอบเธอไปว่า
" ดิฉันไม่ได้ถือว่าเป็นการก้าวร้าวจาบจ้วงล่วงเกินอะไรหรอกค่ะ  คือบางทีเราก็เดาความคิดของชาวเน็ตไม่ได้     โดยเฉพาะชาวเน็ตหน้าใหม่ ที่ไม่ได้สนทนากันจนคุ้นเคย  จึงเดาสำนวนและความคิดไม่ถูก
บางคนอาจจะถามว่าตัวจริงเป็นใครเพราะนึกว่าเปิดเผยได้ถ้าถาม  บางคนก็ถามเพราะเข้าใจว่าเป็นคนเดียวกับคนโน้นคนนี้
ดิฉันก็ได้แต่เดา
เดาว่าเป็นข้อแรก คือนึกว่าดิฉันจะเปิดเผยได้ถ้าถาม   คำตอบคือยังไม่ประสงค์จะเปิดเผย เท่านั้นเอง

เเต่ดิฉันอยากทราบว่าโดยส่วนตัวเเล้ว คุณรู้จักหม่อมชุลีในห้องประวัติศาสตร์พันทิปไหมคะ กรุณาตอบด้วยค่ะ?
นี่ก็ต้องพยายามเดาอีก ว่าถามเพราะสงสัยอะไร  แต่ยังเดาไม่ถูก ช่วยขยายความหน่อยได้ไหมคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 21 เม.ย. 08, 22:44

นอกจากถามหาหม่อมชุลีในเรือนไทยแล้ว  ยังไปถามใน pantip อีก  ที่รู้ก็เพราะคุณ cinnabar เข้ามาตอบ
ใน ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 02 พ.ย. 04, 09:41

แปลกจริง  เรื่องหม่อมชุลีนี่ก็เกิดขึ้นมานานหลายเดือนจนใครต่อใครลืมไปแล้วด้วยซ้ำ
คุณลายครามนึกอย่างไรขึ้นมา ถึงมาถามถึงในนี้ มิหนำซ้ำยังไปตั้งกระทู้ถามในพันทิพอีก
อยากหาตัวหม่อมชุลีจริงๆก็ไม่ยาก เพราะเป็นครูบาอาจารย์ ลูกศิษย์ลูกหาเยอะ เดี๋ยวก็มีคนมาบอกเองแหละ 

ก็เลยกลายเป็นการถาม-ตอบ ระหว่างคุณ cinnabar และคุณลายคราม ไปแทน

คุณลายครามตอบตามนี้
ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 02 พ.ย. 04, 17:37
 -----------------------------------------------------------------------ก็คิดว่าจะไม่พูดอะไรอีกเเล้ว  เเต่ก็อยากชี้เเจงให้คุณเทาชมพู  เเละคุณcinnabar ให้ทราบว่าไม่ต้องสงสัยเเละเเปลกจริงหรือว่าเเปลกใจ  เพราะดิฉันจะบอกว่า  ตัวดิฉันเองเป็นคนที่อยากพูดอะไรก็พูด  อยากทำอะไรก็ทำ  เเละอยากถามอะไรก็ถาม  คิดอะไรก็ทำอย่างนั้น  เเละในชีวิตจริงดิฉันก็ยังเคยมีเรื่องกับคนอยู่เรื่อยๆ  เพราะไอ้การพูดไม่คิดของดิฉันเเอง  ถึงเเม้เรื่องหม่อมชุลี  จะผ่านไปหลายเดือนเเล้ว  มันก็จริงค่ะ  คุณถามว่าดิฉันนึกอย่างไรขึ้นมา  ก็คงจะบอกว่านึกได้นึกดีมังคะ  เเต่ถ้าตอบจริงก็คงเพราะนึกถึงหม่อมชุลีขึ้นมา  หรือว่าจะเห็นว่าประวัติศาสตร์ห้องสมุดพันทิป  เงียบเหงาลงมาก  เมื่อหม่อมชุลีไป  ดิฉันปกติก็ไม่มีอะไรจะทำอยู่เเล้ว  วันๆหนึ่งก็มีเเต่เล่นเน็ตเป็นส่วนใหญ่  เเล้วเว็บไซต์  ที่ดิฉันเข้าทุกวันก็มีอยู่ไม่มาก  ดิฉันก็เลยฟุ้งซ่านน่ะสิคะ  เเละก็ไม่ใด้ถึงกับจะตามตัวอะไร  อย่าไปใส่ใจกับคำพูดของดิฉันเลยค่ะ  เเต่ถ้าทราบก็ดีเหมือนกันนะคะ  ว่าอันที่จริงเเล้วหม่อมชุลีชีวิตจริงคือใคร จะได้สิ้นสงสัยไปสักที ยิ่งคุณcinnabarพูดว่าเป็นอาจารย์  มีลูกศิษย์ลูกหาเยอะ  ดิฉันก็อยากทราบสิคะ  เเล้วที่ว่าเป็นอาจารย์ไม่ทราบที่วิทยาลัยในวังหรือเปล่าคะ 

คุณลายครามจะมาถามอะไรถึงหม่อมชุลีในเรือนไทยก็ไม่ทราบ   ดิฉันจะไปตอบอะไรได้  นึกรำคาญขึ้นมาหน่อยๆเหมือนกัน
ก็เลยตอบแบบตัดบทไปว่า

" ข้อสงสัยของคุณลายคราม เป็นเรื่องเกี่ยวกับบุคคลที่ไม่ใช่สมาชิกของเรือนไทย   และเป็นคำถามที่ไม่เกี่ยวกับเรือนไทย  ดิฉันไม่ตอบนะคะ
ถ้าสมาชิกท่านใดประสงค์จะตอบคุณลายคราม ก็แล้วแต่สมัครใจ "

ส่วนคุณ Cinnabar คงจะเห็นว่าควรจะตอบให้คุณลายครามหายสงสัย เธอก็เลยตอบมาว่า

" ถ้าคุณลายครามยังสงสัยอยู่ก็จะตอบให้ในเรื่องของกระทู้คุณหม่อมชุลี 
คุณว่าคุณอ่านแล้วจึง"นึกได้" "นึกดี" ถึงได้มาถาม จนอยากรู้จักว่า คุณเทาชมพูเป็นใคร พร้อมสงสัยว่าน่าจะรู้จักกันเป็นการส่วนตัว  อย่างนั้นใช่ไหม?

ถ้าคุณยังจำได้ กระทู้นั้น เป็นกระทู้ในห้องประวัติศาสตร์ เกี่ยวกับเรื่องพิธีการของเจ้านาย อันเป็นเป็นพระราชวินิจฉัยส่วนพระองค์
ไม่สมควรที่ใครจะมาตั้งข้อเสนอแนะอย่างมีเงื่อนงำ
คุณเทาชมพู เป็นท่านแรก ที่แย้งว่า ไม่เป็นการสมควร
ซึ่งคุณหม่อมชุลีก็คงเพิ่งรู้สึกตัว ว่า เป็นการกระทำที่ไม่ถูกต้อง
อีกทั้งในโลกของอินเตอร์เน็ทสมัยนี้ ใครเป็นใครย่อมไม่ใช่ความลับที่ดำมืด
กระทู้นั้น จึงถูกลบไปด้วยการตัดสินใจของคุณหม่อมชุลีเอง
ไม่เกี่ยวกับการรู้จักกันเป็นส่วนตัวหรือไม่ เพราะ ไม่ว่า คุณเทาชมพูหรือใครๆที่พบข้อความเช่นกัน ย่อมมีผลสรุปเหมือนๆกัน
คือ เสนอให้ลบทิ้ง

ขอแถมอีกหน่อย เดี๋ยวจะไม่แจ่มแจ้ง ว่า คุณหม่อมชุลีเป็นผู้ใหญ่แล้ว ที่น่าต้อง"รู้ควรไม่ควร" ด้วยตัวเอง แต่อาจด้วยความนึกสนุกที่ว่า ไม่มีใครรู้ของที่มาที่ไป จึงคะนองไปตามบทบาท
แต่เมื่อการณ์กลับกลายเป็น ว่า คุณหม่อมนั้นยืนอยู่ในที่โล่งแจ้ง แดงแจ๋   นั่นก็ต้องถือว่า การที่ทุกคนช่วยกันทำให้เรื่องเงียบหาย
ลืมไปว่า มันเป็นการผิดพลาดที่ไม่น่าเกิด
นั่นคือ ผลดีต่อคุณหม่อมชุลีทั้งในด้านการดำเนินชีวิต หรือ เส้นทางการงาน

คุณ"ลายคราม " คงจะกระจ่างแจ้งขึ้นมา  เลยตอบสั้นนิดเดียว

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 03 พ.ย. 04, 20:34

อ่ะค่ะ 

ที่เรื่องยังไม่จบ ทั้งๆไม่มีการถาม-ตอบเรื่องหม่อมชุลีอีกแล้ว ก็เพราะคุณลายครามยังไม่อำลาเรือน 
แต่จุดประเด็นใหม่เรื่องสมเด็จพระศรีสวรินทิราฯ  ขึ้นมา
มาพูดเรื่องพิมพ์ขายหนังสือ ซึ่งฟังแล้วดิฉันก็เห็นด้วยกับเธอ ที่เธอบอกถึงตัวเองว่า

"ตัวดิฉันเองเป็นคนที่อยากพูดอะไรก็พูด  อยากทำอะไรก็ทำ  เเละอยากถามอะไรก็ถาม  คิดอะไรก็ทำอย่างนั้น  เเละในชีวิตจริงดิฉันก็ยังเคยมีเรื่องกับคนอยู่เรื่อยๆ  เพราะไอ้การพูดไม่คิดของดิฉันเเอง"  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 22 เม.ย. 08, 20:36

มาถึงตรงนี้ ดิฉันก็ชักสนใจคุณลายครามขึ้นมาบ้างแล้ว ว่าเธอเป็นใคร  ก็เลยพลิกหาปูมหลังดู
นึกชมว่าคุณลายครามนี่...ไม่ใช่ขี้ไก่เลยเชียว  ใครถามเธอก็ตอบรายละเอียดเรื่องเจ้าเรื่องนายได้ฉะฉาน
นับเลขก็เก่ง  คงจะสนใจเรื่องพระราชวงศ์อยู่มาก   
http://www.reurnthai.com/index.php?topic=1238.msg21707#msg21707

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 08 ธ.ค. 04, 17:52

ดิฉันไม่ทราบหมดทุกองค์นะคะสำหรับหม่อมเจ้า  เพราะก็มีตั้งหลายราชสกุล  เเต่ตอนนี้ก็คงเหลือไม่มากองค์เเล้ว  เเต่ตอนนี้ดิฉันเองก็ไม่มีความสามารถพอที่จะรู้ได้ทุกพระองค์  เเต่ที่เเน่ใจคือประมาณ๒๐ปีที่เเล้ว  ยังมีพระบรมวงศ์  ตั้งเเต่หม่อมเจ้าขึ้นไปหลายพระองค์ เเละหลายองค์  มีตั้งเเต้ชั้นพระราชนัดดาในรัชกาลที่๓  ซึ่งตอนนั้นเหลืออยู่องค์เดียว  คือหม่อมเจ้าหญิงเเย้มเยื้อน  พระธิดาในเสด็จฯกรมหลวงบดินทรไพศาลโสภณ  เเล้วก็นี่ค่ะจากราชสกุลในรัชกาลที่๔  คิดว่าคงมากกว่าครึ่ง  ของหม่อมเจ้าทั้งหมดเสียด้วยซ้ำ  มากกว่าราชสกุลในรัชกาลที่๕เสียอีก  อันนี้ยืนยันได้ค่ะ  วงศ์สืบสายราชสกุลในรัชกาลที่๔ มีถึง๒๗ วงศ์เเน่ะค่ะ  ในขนาดที่วงศ์สืบสายราชสกุลในรัชกาลที่๕  มีจำนวน ๑๕ วงศ์  ยังไม่ถึงครึ่งของราชสกุลในรัชกาลที่ที่ ๔เลยค่ะ  ที่เหลือรัชกาลที่ ๖-๘ ก็เป็นที่ทราบกันว่าไม่ทรงมีพระราชโอรส  ที่เหลือก็เป็นหม่อมเจ้าจากราชสกุล สายวังหน้า ซึ่งก็มีอยู่ไม่น้อยองค์  เห็นด้วยนะคะว่าจะนวนพระบรมวงศานุวงศ์มีจำนวนน้อยพระองค์ลงไป  ว่าเเต่คุณคิดว่ายังไงกับสถาบันพระมหากษัตริย์ไทยในอนาคตล่ะคะ  พอจะบอกได้หรือไม่ 

กระทู้นี้ เธอก็ตอบได้รอบรู้น่าทึ่ง      ถ้าไม่เคยอ่านหนังสือวิชาการของศ. กิตติคุณม.ร.ว.แน่งน้อย ศักดิ์ศรี มาก่อน   ก็น่าจะเคยเฉียดเต๊งมาด้วยตัวเอง

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=1240.msg21711#msg21711
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 ธ.ค. 04, 10:43

ขอตอบคุณนายชินจังไปก่อน  ในระหว่างที่คุณเทาชมพูยังไม่มานะคะ  เเถวเต๊งนั้นน่ะเป็นอาคาที่พักของคุณพนักงานคุณข้าหลวง  เเล้วก็เป็นที่กั้นเขตพระราชฐานชั้นในกับชั้นกลาง  เข้าใจว่าไม่เปิดให้เข้าชม  เพราะมันก็ไม่มีอะไร  เเค่อาคารครึ่งตึกครึ่งไม้หลังยาวเยียด  ชั้นล่างเป็นอิฐชั้นบนเป็นไม้  มีระเบียงทางด้านหน้าถนนด้านเดียว  หลังคามุงกระเบื้องดินเผา เเบ่งเป็นห้องๆ  เเถวเต๊งมีหลายเเถวนะคะ  ทั้งเเถวเเดง เเถวกลาง  เเถวนอก
เเหมชาววังรุ่นคุณสายถ้ายังอยู่ก็ไม่ใช่คนเเล้วล่ะค่ะ  ถ้าจะมีก็เป็นพวกข้าหลวงของเจ้านายที่เพิ่งจะสิ้นพระชนม์ไปไม่นาน  หรือข้าหลวงคุณพนักงาน  ในราชสำนักฝ่ายในสมัยรัชกาลที่๗ ที่ไม่มีที่ไปจริงๆ  ก็คงจะพอเหลืออยู่บ้างกระมังคะ อย่างเมื่อไม่นานนี้คุณสมบุญ  อินทรสูตร ข้าหลวงสมเด็จฯพระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า  ถึงเเก่กรรมก็พระราชทานเพลิงศพไปเเล้ว  ข้าราชสำนักฝ่ายในสมัยรัชกาลที่๕รุ่นคุณสาย  ฉันเเน่ใจว่าไม่มีเเล้ว  เเม้กระทั่งคุณข้าหลวงพระมเหษีเทวีเจ้านายฝ่ายในที่เคยมีชีวิตอยู่ในราชสำนักในสมัยรัชกาลที่๖   ก็ไม่เเน่ใจว่าจะมีอยู่ไหม  เเต่พวกชาววังในสมัยก่อนเปลี่นยเเปลงการปกครอง ซึ่งส่วนมากเป็นชาววังสวนสุนันทา  หรือตามวังของเจ้านาย  ก็ยังพอมีอยู่บ้าง  เเต่ที่เคยใช้ชีวิตอยู่ในวังหลวงนั้นคงจะเหลือน้อยเต็มที  หรืออาจไม่มีเเล้วก็ได้ 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 06 พ.ค. 08, 05:38

ในเรือนไทยหลังเก่า มีกระทู้ยาวชื่อ สมเด็จพระศรีสวรินทิราบรมราชเทวี พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า   ดิฉันเก็บความจากหนังสือต่างๆมาเล่าใหม่ ให้อ่านง่ายสำหรับคนอ่านจากหน้าจออินเทอร์เนต
เล่าไปถึงกลางเรื่อง  กำลังคุยกับท่านอื่นๆที่เข้ามาซักถาม  คุณลายคราม จู่ๆก็โผล่เข้ามาแบบไม่มีปี่ไม่มีขลุ่ย ด้วยถ้อยคำที่ดิฉันอ่านแล้วก็สะอึก

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 06 ธ.ค. 04, 17:09

เเหมคุณเทาชมพูคะ  อย่างนี้จบกระทู้เเล้ว  ดิฉันขอรวมเล่มไปพิมพ์ขายนะคะ  จนป่านนี้หนังสือ "สมเด็จพระศรีสวรินทิราฯ" ของคุณสมภพ จันทรประภา  ก็คงขาดตลาดเเล้ว  คงจะพอขายได้บ้างกระมังคะ  เเล้วจะตั้งชื่อเรื่องว่าอะไรดี  ชื่อ "สมเด็จพระพันวัสสาอัยยิกาเจ้าฯ"  ดีไหมคะ 

มาถึงตรงนี้ดิฉันก็ชักสงสัยแล้วว่าคุณลายครามเป็นใคร    จะว่าเป็นวัยรุ่นซ่าส์ๆก็ไม่ใช่   ดูจากพื้นความรู้และความสนใจ    ก็เลยลองแหย่ดูว่าจะใช่ใครคนหนึ่งที่ดิฉันรู้จักหรือไม่
ด้วยการตอบว่า
"เรื่องราวในกระทู้ต่างๆ ที่ดิฉันเรียบเรียง  มีเอาไว้อ่านฟรีทางเน็ต  ไม่ได้เอาไว้พิมพ์ขายค่ะ
ถ้าคุณอยากพิมพ์ขาย  วิทยานิพนธ์เรื่องชวาของคุณก็น่าสนใจนี่คะ  พิมพ์หรือยัง

ถึงตรงนี้ก็มีคนเข้ามาช่วย  คือคุณ "กุลธิดา" ที่ซัดอย่างไม่เกรงใจ

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 06 ธ.ค. 04, 22:12
 ขอขอบพระคุณคุณเทาชมพูที่สู้อุตสาหะ เรียบเรียงข้อมูลความรู้
ที่ถือว่าหาอ่านได้ยากยิ่งลงในเวบวิชาการแห่งนี้ อันเปรียบได้ว่าเป็น"คลังสมอง"สำหรับคนหลายๆคนรวมทั้งดิฉันด้วย

แต่อ่านไปอ่านไป ก็เกิดอาการหงุดหงิดนิดหน่อยนะคะ ที่ต้องมาพบว่าในคลังสมองแห่งนี้ยังมีคนบางประเภทที่เข้าข่าย"กัดไม่เลือก" หรือจะเรียกว่า"กัดไม่ปล่อย" ชนิดที่ไม่มีสติแห่งความรู้ควรไม่ควรว่าอะไรควรพูดหรือไม่ควรพูด
คำถามช่างใสซื่อราวกับทารกที่"ผีมือบอน"สักแต่แค่เจาะปากมาให้เท่านั้น แต่ลืมใส่สมองมาในกระโหลกให้ด้วย..

เรื่องราวแห่งความหลังครั้ง"ในวัง"นั้น ใครเล่าจะไปล่วงรู้ได้ ถ้ามิใช่เพราะผู้ใหญ่ได้เล่่าต่อๆกันมา หรือจากบันทึกข้อความที่หลงเหลือ (ซึ่งในปัจจุบันต้องวิ่งหาอ่านเอาจากหนังสืองานศพ)
และใช่ว่าทุกครัวเรือนจะมีหนังสือของคุณสมภพ จันทรประภา
วางไว้ใกล้มือให้หาอ่านได้สะดวก

แต่ใน"คลังสมอง"ที่นี่ ทุกอย่างมีอยู่พร้อมพรัก ราวกับอาหารทิพย์คุณเทาชมพูและผู้รู้ท่านอื่นๆได้ค้นคว้านำมาปรุงใส่ถาดทองวางไว้ให้บนโต๊ะสไตล์บุฟเฟท์ พร้อมทั้งเชิญแขกผู้สนใจให้เข้ามาลิ้มรสแบบฟรีๆสตางค์แดงเดียวก็ไม่เสีย  แล้วจะเอาอะไรกันอีก..?

น่าเบื่อออกนะคะ พวกแขกเชิญประเภทไม่รู้คุณ จ้องแต่จับผิด
ดิฉันละเชื่อเลยค่ะ ว่า คนบางคนต่อให้เรียนด๊อกเตอร์จากสถาบันที่สูงส่ง แต่ จิตใจแย่จนไม่รู้จะเปรียบกับอะไรดี
ขอเสนอว่า..ครานี้คือการสมควรแก่เวลาที่คุณเทาชมพูต้องใช้"ไม้แข็ง" กับคนคนนี้ซะที ดีไหมคะ?
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 06 พ.ค. 08, 05:45

คุณลายครามเธอก็เข้ามาอ่านพบข้อความของคุณกุลธิดา  เธอก็ตอบ แต่สงสัยว่าจะตื่นเต้นหรือไม่ก็ไฮเปอร์มากไปหน่อย เลยไปตอบผิดกระทู้

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 07 ธ.ค. 04, 21:16

ก็คิดว่าเจ้านายหรือผู้ใหญ่ท่านไหน  เล่าประทานคุณเทาชมพูนี่คะ  เเล้วยังไงคุณเทาชมพูมายกให้เป็นญาติผู้ใหญ่ฉันเสียล่ะคะ  ถ้าเกิดญาติผู้ใหญ่ฉันจริงคงเผาทิ้งเสียนานเเล้วล่ะค่ะ  ขอประทานโทษนะคะ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 07 ธ.ค. 04, 21:18
 เวรกรรม!  ดิฉันโพสต์ข้อความผิดกระทู้  คิดว่าจะโพสต์ไว้ที่กระทู้สมเด็จพระศรีสวรินทิราฯ  เเล้วก็ขอโทษคุณกุลธิดาด้วยออกจะเป็นขอความที่ไม่เหมาะสม 

แต่เธอก็เข้ามาตอบถูกกระทู้จนได้ในที่สุด

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 07 ธ.ค. 04, 21:23

ยังไงคุณเทาชมพู  มายกเป็นญาติผู้ใหญ่ฉันเสียล่ะคะ  ขอโทษเเล้วกัน  เเต่ก็จริงอย่างคุณกุลธิดาว่าล่ะค่ะ  ดิฉันไม่ใด้ใช้สมองในการเขียนความคิดเห็นอะไรหรอกค่ะ  เเล้วก็ขอพูดอย่างไม่ใช้สมองอีกว่าในนี้ใครจะรู้ว่าใครเป็นใครจริงไหคะ  เเหมคุณก็ชีวิตจริงก็ซีเรียสตายเเล้ว  จะเล่นเน็ตทั้งที่จะไปคิดอะไรให้มันมาก  คิดอะไรได้ก็เขียนไปจริงใจดีออก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 06 พ.ค. 08, 05:59

มาถึงตรงนี้ดิฉันก็เริ่มรู้สึกว่าจะพูดดีๆกันต่อไปก็คงไม่รู้เรื่องแล้ว   คุณลายครามอาจจะเป็นหนึ่งในจำนวนรายชื่อข้างล่างนี้ ซึ่งตามราวีดิฉันมาตลอดในเว็บบอร์ดอื่นๆ   หรืออาจจะไม่ใช่  ก็ไม่รู้ได้
ก็เลยตัดสินใจดุออกไป เผื่อจะกระทบเป้าหมายบ้าง  ถ้าหากว่าใช่   เขาก็จะได้รู้ว่าดิฉันรู้ว่าเขาเป็นใคร  ถ้าหากว่าไม่ใช่  เขาก็คงตอบอะไรให้เราพอจับได้บ้างว่าเป็นคนละกลุ่มกัน

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=1228.msg21550#msg21550
ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 08 ธ.ค. 04, 07:19

คุณลายครามนอกจากไม่ใช้หัวคิดแล้วความจำยังไม่ค่อยดีอีกด้วยนะคะ  จำคุณกุลธิดาก็ไม่ได้ หรือจำได้เฉพาะคุณ Cinnebar ก็ไม่ทราบ
งั้นคงจำชื่อหนอ   LEE  อดีตทหารเรือหญิง เกนูรี  อดิศักดิ์  รมณีย์  หม่อมชุลี ธารกำนัล  a-b-c-d-f เงาในกระจกทั้งกลุ่ม ไม่ได้แน่ๆเลย 
ไม่เป็นไรค่ะ จำไม่ได้ก็ไม่ว่ากัน  ขอให้เอาเวลาที่โพสต์อะไรที่ไม่สร้างสรรค์ มาฟังเฉยๆดีไหม   มือไม่พายแต่เอาเท้าราน้ำนี่ไม่สมกับวุฒิภาวะของคนอายุ 35-36 เลยนะ

ส่วนคุณกุลธิดา เธอก็เข้ามาเสริมในความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 08 ธ.ค. 04, 23:21

แหม..คุณเทาชมพูคะ อยากจะเล่าเหมือนกันว่ากระแสจิตของใครบางคนนี่แรงจริง  วันนี้ดิฉันไปเดินที่ศูนย์หนังสือจุฬา ใจก็ร่ำๆ
อยากจะไปแวะเยี่ยมหลานด๊อกเตอร์ให้รู้เรื่องรู้ราวไปเหมือนกัน
เพราะอยากรู้นักว่า เกิดคลั่งอะไรขึ้นมาอีก..นี่เข้าข่ายโรคจิตวิปริตเต็มที หรือไม่ก็"ผีเน็ท"เข้าสิงถึงขนาดเที่ยวตั้งคำถามปั่นกระทู้ที่โน่นที่นี่
สมองอย่างด๊อกเตอร์สติเฟื่องช่างกัดคนนี้ คงลืมไปว่า..
คุณเทาชมพูเป็นผู้ดูแลเวบนี้ จะเอาไอพีมา"ดู" หรือ มา"เทียบ"
เมื่อไหร่ก็ได้  แถม"ตัวเป็นๆ" ก็อยู่แค่เอื้อม
ระวังนะคะ  วันดีคืนดี คุณลายคราม และอีกสารพัดชื่อ(ที่นับไม่หมดด้วยสองมือ)อาจได้รับแขกในที่ทำงานอย่างไม่คิดไม่ฝัน
และหวังว่าคนที่มีโจทก์เยอะอย่างคุณ..คงไม่แปลกใจ
ใช่ไหมคะ?

ปรากฏว่าคุณลายครามหายไปกลายเป็นชื่อจำปา เข้ามาตอบแทน   แล้วยังระบุว่า "คุณธารกำนัลไม่อนุญาติให้ดิฉันโพสข้อความในเรือนไทยแล้ว"
แปลว่าอะไรก็ไม่ทราบ  อาจจะหมายความว่าเธอมีหัวหน้าผู้ออกคำอนุญาต อีกที  หรือว่าเธอพิมพ์ผิด  หรือเธอเรียกชื่อดิฉันผิด คิดว่าเทาชมพูเป็นธารกำนัล  เธอก็ไม่ได้มาชี้แจงให้กระจ่างถึงความกำกวมข้อนี้

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 09 ธ.ค. 04, 20:40
คุณธารกำนัลไม่อนุญาติ  ให้ดิฉันโพสต์ข้อความในเรือนไทยเเล้ว  ดิฉันก็คงไม่หน้าด้านอยู่ต่อ  เเต่ก่อนจะไปขอเเวะมากราบลาคุณน้ากุลบุตรกุลธิดาก่อนสิคะ  เเล้วก็ขอเรียนคุณน้านะคะว่าไม่ต้องลำบากเข้าไปหาหรอกนะคะ  ดิฉันเองก็ไม่อยากรับเเขกหรอกค่ะ  เเหมคุณน้าก็พูดเสียหน้ากลัวเชียวนะคะ  ดิฉันก็เพิ่งจะรู้ตัวนี่ล่ะค่ะ  นึกเเล้วสยอง ไม่อยากรับใครทั้งนั้นล่ะค่ะอับอายขายขี้หน้าตายเลย  เอ เเต่ไอ้จิตวิปริตเต็มทีนี่มันฝังดูเหมือน เอ่อ.......มันเเปลกๆ พิกลนะคะ  ถ้าจะเเปลเป็นคำสามัญ คงเเปลว่าบ้ามากหรือเปล่าคะคุณน้า  ดิฉันกราบลาล่ะนะคะ  เกิดชาติหน้าฉันใดอย่าใด้พบใด้เจอกันอีกนะคะ หมดเวรหมดกรรมต่อกันเเต่เพียงเท่านี้นะคะ  สาธุ

แต่ดิฉันก็สังเกตว่าเธอเรียกคุณกุลธิดาว่า "คุณน้า"  ทั้งๆญาติผู้ใหญ่ อาจจะหมายถึงยาย ย่า ป้า ถึงอา หรือน้า ก็ได้    ดิฉันก็ไม่ได้บอกว่าญาติผู้ใหญ่นั้นอยู่ในลำดับไหน
ก็เป็นข้อสังเกตเล็กๆเท่านั้นเอง
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8
  พิมพ์