เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5407 เกี่ยวกับกำไลข้อมือข้อเท้า สมัยก่อน
thienravish
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เมื่อ 17 ม.ค. 08, 14:39

สมาชิกใหม่ครับ   ต้องขอออกตัวก่อนนะครับ ว่าผมใช้ราชาศัพท์ไม่เป็น

คือผมดูรูปสมัยเก่าๆเห็นรูปเจ้าฟ้าสมัยยังพระเยาว์ ใส่กำไล ทั้งข้อมือและข้อเท้า ค่อนข้างใหญ่ (คิดว่าคงตันและคงหนักมาก)  และบางรูป นั้นใส่เยอะขึ้นมาเกือบครึ่งท่อนแขน   มีเหตุผลหรือความเชื่อทัศนคติอะไรเกี่ยวข้องหรือป่าวครับ  แต่ผมเคยเห็นคนสมัยก่อน เอาเหล็กมาถ่วงที่แขน ไว้สำหรับสร้างกำลัง   รบกวนขอความรู้ด้วยครับ
supermoonpim
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 21 พ.ค. 09, 03:17

กำไลที่เห็นนั้นใหญ่จริงค่ะ แต่ไม่ตันนะคะข้างในจะกลวง
ยิ่งถ้าเป็นเจ้านาย(น่าจะใช้ทองเนื้อเก้าเป็นส่วนมาก)ส่วนมากกำไลจะสามารถบิดให้ติดกันได้ด้วยมือเลยด้วยซ้ำ
อย่างตอนที่พระบาทสมเด็จหระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงพระราชทานกำไลให้เจ้าจอมหม่อมราชวงศ์สดับ ลดาวัลย์ไงคะ ทรงบีบผนึกกำไลให้ด้วยพระหัตถ์เลย
เรื่องความเชื่อพิมก็ไม่ค่อยแน่ใจนะคะ
แต่ที่แน่ๆผู้หญิงในสมัยนั้นถ้ายังไม่แต่งงานออกเรือนไปจะต้องสวมกำไลข้อเท้าไว้ทุกคนจะสวมกันตั้งแต่เด็กยันแต่งงานค่ะ
ขยายขนาดกันตามวัย (-*- กลัวลูกหายรึไงไม่ทราบ) เวลาเดินกำไลข้อเท้าจะดังกระทบกันตลอด ก็คงจะให้ผู้ใหญ่รู้นั่นแหละค่ะว่าทำอะไรอยู่ที่ไหน
หน้า: [1]
  พิมพ์