เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 8421 หม่อมจ้าววรานนท์ธวัท ประวัติเป็นมาอย่างไรคะ
นางประแดะ
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 03 ม.ค. 01, 07:39

ใช่ที่แต่งงานกับ ศรีไสล สุชาติวุฒิ ไหมคะ
เคยได้ยินแต่ไม่แน่ใจว่าคนเดียวกันหรือเปล่า ขอบคุณคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 31 ธ.ค. 00, 20:25

หม่อมเจ้าวรานนท์ธวัช เป็นพระโอรสในสมเด็จเจ้าฟ้าจุฑาธุช กรมขุนเพชรบูรณอินทราไชย  ซึ่งเป็นพระราชโอรสในรัชกาลที่ ๕
ต่อมาได้รับพระกรุณาโปรดเกล้าฯ เลื่อนขึ้นเป็นพระวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าวรานนท์ธวัช
หม่อมศรีไสล เป็นหม่อมของท่าน ใช่ค่ะ
นางประแดะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 ม.ค. 01, 02:01

ได้ข่าวว่าเสียชีวิตแล้ว หม่อมศรีไสลแต่งานใหม่กับเพื่อนของท่านที่เป็นชาวอังกฤษ
ไม่ทราบว่าท่านมีบุตรกี่คน  ที่สนใจเพราะเคยอ่านประวัติความรักของท่านที่พบหม่อมศรีไสลแล้วซึ้งมากคะ  
ว่าท่านหลงรักขนาดไปแกะรูปภาพคุณศรีไสลที่แปะโชว์อยู่หน้าไนท์คลับที่ร้องเพลงเลยทีเดียว  แต่ท่านเป็นอัมพาตไม่ทราบเพราะเหตุใดและเสียชีวิต
ขอบคุณคุณเทาชมพูมากคะ
และพอจะทราบไหมคะ เจ้าจอมสดับในร.5 เสียชีวิตเพราะเหตุใด
เพื่อนบอกโดนคนสวนฆ่าขโมยเอาสมบัติไปด้วยการตีศรีษะ  ไม่ทราบจริงไหมคะ
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 01 ม.ค. 01, 05:38

Pranangther Laksameelawan was killed by the gardener ka not Jaojom Sadab.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 01 ม.ค. 01, 07:52

จำได้ว่าท่านมีบุตร ดูเหมือนจะเป็นผู้ชาย กับหม่อมองค์แรก  แต่จำชื่อไม่ได้
เจ้าจอมม.ร.ว. สดับ มีอายุยืนยาวมาถึง ๙๐ หรือกว่านิดหน่อย  ถึงแก่กรรมเพราะโรคชรา
ส่วนเรื่องที่เพื่อนคุณเล่า จำผิดเป็นคนละคน  เป็นชะตากรรมที่น่าเศร้าสลดของพระนางเธอลักษมีลาวัณ ในรัชกาลที่ ๖  ค่ะ
เพราะประทับอยู่ตามลำพังในพระตำหนักส่วนพระองค์เมื่อพระชนมายุมากแล้ว   คนสวนปลงพระชนม์เพื่อชิงทรัพย์สมบัติในตำหนัก   ถูกจำคุกและพ้นโทษมาหลายปีแล้ว
นางประแดะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 01 ม.ค. 01, 16:57

ขอบคุณ..คุณ b และคุณ เทาชมพูมากๆคะ จะได้ไปเถียงเพื่อนได้แล้ว
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 03 ม.ค. 01, 19:05

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด พระตำหนักของท่าน (พระนางเธอฯ) คือตึกเก่าๆ บนถนนศรีอยุธยา ที่สี่แยกตัดกับถนนพญาไท ตรงกันข้ามกับโรงแรมฟลอริดาครับ เข้าใจว่าจนเดี๋ยวนี้ก็ยังเป็นตึกร้างอยู่
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 03 ม.ค. 01, 19:07

พระองค์เจ้าวรานนท์ธวัชฯ ดูเหมือนจะเคยทรงมีบริษัทการบิน เป็นสายการบินไทยอีกสายหนึ่งนอกจากการบินไทย ชื่อว่า แอร์สยาม? แต่ปิดกิจการไปนานแล้ว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 03 ม.ค. 01, 19:39

ใช่ค่ะ  แอร์สยาม
หน้า: [1]
  พิมพ์