เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2749 สวัสดีค่ะ สมาชิกใหม่ค่ะ มีคำถามรบกวน
Tudor Girl
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

เมื่อ 14 ธ.ค. 07, 23:40

สวัสดีค่ะ

ติดตามผลงานของอาจารย์เทาชมพูมานานแล้ว ขออนุญาตเรียกอาจารย์นะคะ ตอนนี้กำลังริอ่านนิยายอิงประวัติศาสตร์ภาษาัอังกฤษ เป็นยุคราชวงศ์ทิวดอร์ สนุกมากค่ะ ติดใจมาก แต่ว่าไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ เลยสงสัยอยู่หลายคำ ส่วนใหญ่เป็นตำแหน่งในวังน่ะค่ะ

อย่างเช่น master of the revels ไม่ทราบว่าของไทยมีตำแหน่งนี้ไหมคะ ตรงกับตำแหน่งอะไร พยายามค้นแล้วก็ไม่ได้คำตอบ เลยยังไม่หายสงสัยเสียที

รบกวนอาจารย์และผู้รู้ทุกท่านด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ ^^
ปล. ไม่แน่ใจว่าตั้งกระทู้ตรงหมวดหรือเปล่า ถ้าไม่ถูกต้องยังไงรบกวนแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 15 ธ.ค. 07, 11:37

นึกถึงตำแหน่ง  "เจ้ากรมภูษามาลา"
แต่เพื่อความแน่ใจ ขอเชิญคุณ V_Mee หรือคุณ UP มาช่วยตอบด้วยก็จะดี
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 15 ธ.ค. 07, 12:37

ชื่อเจ้าของกระทู้ ทำให้นึกถึงซีรี่ส์เรื่อง The Tudors (2007) ครับ

เป็นเรื่องพระเจ้าเฮนรี่ที่ ๘ ที่นักสร้างหนังนิยมหยิบเรื่องของพระองค์มาสร้างแล้วสร้างอีก

เห็นดีวีดีมีจำหน่ายแล้ว,  Jonathan Rhys Meyers นักแสดงชาวไอริชรับบทนำครับ

Tudor Girl
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 17 ธ.ค. 07, 17:38

ขอบคุณมากค่ะ คุณเทาชมพู

ขอบคุณคุณ SILA ด้วยค่ะ พอได้เห็นความเห็นของคุณเราเลยไปค้นข้อมูล ตอนนี้เลยได้สั่งมาดูแล้วค่ะ  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: [1]
  พิมพ์