เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 14529 อยากทราบว่า สตรีท่านนี้เป็นใครครับ
หล่อลากดิน
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

เมื่อ 04 ธ.ค. 07, 21:47

เวลาผมดูข่าวในพระราชสำนัก ตอนที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ เสด็จพระราชดำเนินที่ใดก็ตาม จะมีสตรีท่านหนึ่งตามเสด็จด้วยเสมอๆ อยากทราบว่าท่านเป็นใครครับ ปฏิบัติหน้าที่เป็นราชเลขาในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ หรือครับ ผมว่าท่านไม่ค่อยออกงานอะไรมากมาย นอกจากตามเสด็จฯ อาจารย์เทาฯ หรือผู้รู้ท่านใดทราบ ช่วยเฉลยหน่อยนะครับ

สิ่งที่สอนคนเราไม่ได้ ก็คือ " สามัญสำนึก "

SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 ธ.ค. 07, 09:26

ยังไม่มีใครตอบ, คิดว่าสุภาพสตรีในคำถามของจขกท. คือ ท่านผู้หญิงอภิรดี ยิ่งเจริญ ครับ

http://www.bcn.ac.th/alumni/alumni-member06.html

หล่อลากดิน
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 ธ.ค. 07, 20:22

ขอบคุณครับ คุณ SILA เข้าไปตามเวปที่บอกไว้ เข้าไปดูภาพ ไม่ค่อยมั่นใจครับว่าท่านเดียวกันป่าว แต่เดี๋ยวจะลองเข้าหาในกูเกิ้ลอีกทีครับ ขอบคุณครับ

สิ่งที่สอนคนเราไม่ได้ ก็คือ " สามัญสำนึก "

นรีนันท์ มรรคดวงแก้ว
อสุรผัด
*
ตอบ: 43

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 07 ก.พ. 08, 18:35

ไม่ทราบว่าหมายถึงท่านนี้รึเปล่า

พลเอกหญิง ท่านผู้หญิงอภิรดี ยิ่งเจริญ  (สกุลเดิม  สนิทวงศ์ ณ อยุธยา)

ท่านผู้หญิงอภิรดี ยิ่งเจริญ เป็นพระอภิบาล (พี่เลี้ยง)ในสมเด็จพระบรมโอรสาธิราช เจ้าฟ้ามหาวชิราลงกรณ สยามมกุฎราชกุมาร ตั้งแต่ทรงพระประสูติ ระหว่าง พ.ศ. 2495 - 2498
และเป็นข้าหลวงผู้ใหญ่ รับใช้ใต้เบื้องพระยุคลบาทในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ตั้งแต่ พ.ศ. 2501 ถึงปัจจุบัน

พลเอกหญิง ท่านผู้หญิงอภิรดี ยิ่งเจริญ เป็นบุตรของ พลตรี พระยาเสนีณรงค์ฤทธิ์ (หม่อมหลวงเล็ก สนิทวงศ์) กับท่านผู้หญิงโพยม เสนีณรงค์ฤทธิ์ (สกุลเดิม ณ นคร) มีพี่ น้อง คือ
นายจุลนภ สนิทวงศ์ ณ อยุธยา       อดีตองคมนตรี
พลโทอุทาร สนิทวงศ์ ณ อยุธยา     อดีตราชองครักษ์
นายแพทย์เสนี สนิทวงศ์ ณ อยุธยา
นายณรงค์ฤทธิ์ สนิทวงศ์ ณ อยุธยา รองราชเลขาธิการ ฝ่ายที่ประทับ
นางมณีรัตน์ มรรคดวงแก้ว          อดีตเลขานุการกรมชลประทาน

ท่านผู้หญิงอภิรดี ยิ่งเจริญ ได้สมรสกับนายอวยชัย ยิ่งเจริญ มีบุตร ธิดา 4 คน
นางกรองใจ บุนนาค
นายกุลศักดิ์ ยิ่งเจริญ
นางกุลยา ฉิมคล้าย
นายดุลทัศน์ ยิ่งเจริญ

(ข้อมูลจาก th.wikipedia.org/wiki/ท่านผู้หญิงอภิรดี_ยิ่งเจริญ)
Natalee
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 08 ก.พ. 08, 17:23

เมื่ออ่านประวัติศาสตร์สมัยรัชกาลที่ 7 พบชื่อ นางสาวโพยม ณ นคร ที่เป็นนางข้าหลวงในวังสมัยนั้น
เรียนถามคุณนรีนันท์ว่าเมื่อสิ้นรัชกาลที่ 7 ท่านผู้หญิงโพยม ยังอยู่ในรั้วในวัง
รับใช้มาจนถึงรัชกาลที่ 9 หรือเปล่าคะ
(คุณคงเป็นหลานยายของท่านกระมัง)
นรีนันท์ มรรคดวงแก้ว
อสุรผัด
*
ตอบ: 43

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 08 ก.พ. 08, 20:32

คุณ natalee 
ท่านผู้หญิงโพยม ได้ลาออกมาสมรสตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ 7 ท่านยังทรงครองสิริราชสมบัติค่ะ  ไม่ได้ทำงานในวังต่อ
ท่านเป็นนางพระกำนัลในสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณีค่ะ 
ลูก ๆ ของท่านทำงานรับใช้ใต้เบื้องพระยุคลบาทในรัชกาลที่ 9  ตามที่เล่าให้ฟังค่ะ

เป็นหลานยายของท่านผู้หญิงโพยมค่ะ

ขอบคุณค่ะ
Natalee
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 ก.พ. 08, 11:01

ขอบคุณค่ะ คุณนรีนันท์
นึกได้ว่าพบชื่อ ท่านผู้หญิงโพยม เมื่อครั้งยังเป็นนางสาว ในข้อเขียนเรื่อง 'สิ่งที่ข้าพเจ้าพบเห็น' ของท่านหญิงพูน
ที่จำได้เพราะท่านหญิงเล่าประสบการณ์หลายตอนช่วงสมัย ร. 7
มีนัยขมิ้นกับปูนแฝงอยู่กับเจ้านายบางสกุล
หล่อลากดิน
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 17 เม.ย. 08, 22:12

ไม่ได้เข้ามาเสียนาน

ขอบคุณมากครับกับความกระจ่างที่ผมได้รับ

ตอนนี้ค่อยไปหาเรื่องราวของท่านได้พอดู

ขอบคุณครับ

UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 29 ก.ค. 08, 06:48

ตำแหน่งของ นายณรงค์ฤทธิ์ สนิทวงศ์ ณ อยุธยา คือ "รองเลขาธิการพระราชวัง" ฝ่ายที่ประทับ ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์